[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Muttet111111

Xe hơi
À em hiểu rồi. Theo ý cụ thì tức là theo Nga thì ok, theo nước khác thì Nga đánh.
Nga nó ko cần theo, chỉ cần trung lập. Và đảm bảo dân nói tiếng Nga ở tỉnh phía đông dc đảm bảo lợi ích. Chứ giờ Uka nó vào Nato, cho nato đătj đầu đạn hạt nhân hướng vào phía Nga thì ai nó chịu, bác phải hiểu là lúc ý biên giới Nga còn mỗi Uka là là chắn tự nhiên mạnh nhất để đảm bảo cho an toàn của nó thôi. Nó sai theo công ước quốc tế nhưng nó ko sai với lịch sử dân tộc nó đâu. Mà công ước quốc tế thì ai kia ở bên bờ đại tây dương xé suốt ý mà 😆

Vova

Xe container
Em thử tranh luận với Anh: Khối Anh đang nói như là khối bên ngoài thấy ok nhưng nếu đi từng nước thì thấy quá nhiều vấn đề, em VD: Ấn/TQ đổ máu về lãnh thổ giờ vẫn máu đổ tiếp ( TQ buff cho Pakistan cực thù của AD); Nga/TQ lịch sử khỏi bàn bán qua bán về xém đánh nhau chiếm đất NUKE có đủ; Ấn/Nga thì không có gì nhưng Ấn cũng muốn đứng giữa ăn hàng, Nga/Nam Phi Anh thấy đó giờ qua thì bị bắt họp ICC gần 100 lần đó, Brazin e không bàn do Đa Đảng nên hên xui lắm.
Bôi đen 02: Khối này mà thống nhất được cái A nói là miễn bàn, nội đồng tiền chung EU họp lên họp xuống biết bao nhiêu năm mới có, còn Khối BRICS thì chịu.
Cá nhân em nhận định, Khối nào thì Khối cũng phải có thằng mạnh nhất có vừa cây gậy củ Cà rốt nói ta mới nghe được, VD: Khối NATO Mỹ mạnh nhất, EU Đức Mạnh KT/Pháp mạnh về QS- TV HĐBA/ Khối CSTO Nga mạnh nhất/ Khối CSO TQ Mạnh nhất, Khối BRICS lạng quạng còn thua khối ĐNA nữa chứ!
Nói là khối cho nó to tát, chứ còn xu hướng mới em nghĩ hết thời thế giới phẳng rồi, dần dần lợi ích dân tộc, lợi ích đất nước là cao nhất. Thực tế là giờ tất cả các nước BRICS hoặc muốn gia nhập BRICS đều không hài lòng với trật tự bây giờ. Bật lại thì tạm thời chỉ có Nga, các nước khác nghe ngóng ở nhiều mức độ khác nhau. Như cụ phân tích thì cụ tin là Nga và các nước khác không bật lại được và không dám bật lại. Nhiều cụ khác thì không nghĩ như thế. Thế nên ngồi tán phét tiếp thôi cụ :).

Hồ Thiên Nga 2

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chả việc gì mà chuyển đổi với chuyển hóa cả , tôi chỉ nhìn nhận sự việc theo đúng bản chất vấn đề thôi.
Còn ly Vod thì thôi tôi xin phép trả, tôi không quen ngồi uống rượu chung với những người tôi không thích.
Thế thôi nhé, đỡ rác diễn đàn!
Vâng. Tôi cũng nghĩ thế! Nước Anh thì cho phép Ukraine, nhưng cụ dựa vào đâu nói "Mỹ cho phép" chứ cụ cứ xả 1 câu lên đây, khi người khác hỏi để biết thêm thông tin thì cụ "bâng quơ" "ậm ợ" và lãng tránh, thành ra câu nói cụ vô căn cứ, nếu thế thì cụ... nên thôi, đỡ rác diễn đàn ạ.

conngua280390

Xe điện
Nói là khối cho nó to tát, chứ còn xu hướng mới em nghĩ hết thời thế giới phẳng rồi, dần dần lợi ích dân tộc, lợi ích đất nước là cao nhất. Thực tế là giờ tất cả các nước BRICS hoặc muốn gia nhập BRICS đều không hài lòng với trật tự bây giờ. Bật lại thì tạm thời chỉ có Nga, các nước khác nghe ngóng ở nhiều mức độ khác nhau. Như cụ phân tích thì cụ tin là Nga và các nước khác không bật lại được và không dám bật lại. Nhiều cụ khác thì không nghĩ như thế. Thế nên ngồi tán phét tiếp thôi cụ :).
Bôi đen 01: Em đồng ý
Bôi đen 02: Em nghĩ Anh hiểu sai ý em, ý em chỉ nói độ lõng lẽo đầy mâu thuẫn tính toán của từng TV trong khối này ở hiện tại ( chứ tương lai thì hên xui em không bàn tới được)

justbenice

Xe buýt
Nói là khối cho nó to tát, chứ còn xu hướng mới em nghĩ hết thời thế giới phẳng rồi, dần dần lợi ích dân tộc, lợi ích đất nước là cao nhất. Thực tế là giờ tất cả các nước BRICS hoặc muốn gia nhận BRICS đều không hài lòng với trật tự bây giờ. Bật lại thì tạm thời chỉ có Nga, các nước khác nghe ngóng ở nhiều mức độ khác nhau. Như cụ phân tích thì cụ tin là Nga và các nước khác không bật lại được và không dám bật lại. Nhiều cụ khác thì không nghĩ như thế. Thế nên ngồi tán phét tiếp thôi cụ :).
Cá nhân em nghĩ nước nào cũng thế thôi, xử sự trên trường thế giới dựa theo lợi ích đạt được. Còn chuyện không hài lòng với trật tự hiện tại, thì phải nhìn nhận do ai cái đã, do ta hay do thế giới? Tiềm lực kinh tế, khoa học công nghệ, kỹ thuật, quân sự không có (hoặc có những không có đủ) thì đó là phải chấp nhận và tìm cách vươn lên chứ không phải là muốn "bật". Ví dụ như Trung Quốc, họ nhìn nhận điểm yếu của họ và họ tìm cách khắc phục.
Em thấy Nga hô hào chống lại cái này chống lại cái kia. Nhưng nếu nhìn thoáng ra thì ai làm gì Nga mà Nga phải chống? Nga vốn dĩ vẫn có thể yên lành bán dầu kiếm tiền, xây dựng quân đội, phát triển khoa học kỹ thuật, làm ăn cho dân giàu nước mạnh như lâu nay Nga vẫn làm thì tốt cho chính Nga và cho thế giới mà ?

Thieudl

Xe tải
Vâng. Tôi cũng nghĩ thế! Nước Anh thì cho phép Ukraine, nhưng cụ dựa vào đâu nói "Mỹ cho phép" chứ cụ cứ xả 1 câu lên đây, khi người khác hỏi để biết thêm thông tin thì cụ "bâng quơ" "ậm ợ" và lãng tránh, thành ra câu nói cụ vô căn cứ, nếu thế thì cụ... nên thôi, đỡ rác diễn đàn ạ.
Thế khi anh nói " mọi việc đều dược Putin tính toán" thì chắc có căn cứ nhi3? Tôi nghĩ anh nên nêu gương trả lại sự yên bình cho diễn đàn trước nhé.
CÒn tôi thì nêu gương bằng cách chặn quách anh lại vậy.
Tiễn!

Thieudl

Xe tải
Văn thum thủm là biết rồi ho ho. :))
Nói chung nên có quy định 15-30 ngày tuổi mới cho post bài, toàn mấy nick rác tuổi đời 2-3 ngày vào spam rác, riết hồi cái topic nhìn phát nản!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
NHật, Đức, Ý cả dân và quân bảo vệ tổ quốc có thắng quân đồng minh ko ? Pháp Anh cả châu âu cùng đánh Đức năm 1940 cũng ko thắng nổi, Argentina cả nước đồng lòng chống UK cũng thua, bị UK xâm lược chiếm đóng đảo falkland, chiến tranh chỉ có màu xám ko có thiện ác gì hết, thứ quyết định là công nghệ và tinh thần
Chết, cụ lại lôi cuộc chiến thời hiện đại vào rồi ;))

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em thấy trong lịch sử cận đại thì các bên bảo vệ tổ quốc đều thắng. Chắc bởi họ có lòng quả cảm và quyết tâm. Còn đi xa nhà đánh nhau 5 năm 10 năm thì em thấy đa số không thắng nổi.
Nhưng mà như em nói ở post trên. Cuộc chiến này còn quá dài, mới hơn năm con số binh lính thiệt mạng của cả 2 bên đã lên cao ngất thì cũng chưa biết được kết cục cuộc chiến này ra sao. Nhưng thiệt hại nặng nề cả 2 bên là điều chắc chắn không thể tránh khỏi được rồi.
Thời cận đại thì Châu Âu xâm lược thế giới làm gì có cuộc bảo vệ đất nước nào thành công.
Nhầm lẫn lịch sử rồi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Cucumin

Xe điện
Diễn biến vụ tấn công khoảng 4h sáng, hình như có 2 UAV tham gia vụ tấn công . Mục tiêu có vẻ là một tòa nhà thuộc bộ Quốc phòng Nga, tuy nhiên cả 2 UAV đều lao trượt mục tiêu.
Phía Nga thì bảo bị chế áp điện tử nên rơi xuống.

Hồ Thiên Nga 2

[Tịch thu bằng lái]
Thế khi anh nói " mọi việc đều dược Putin tính toán" thì chắc có căn cứ nhi3? Tôi nghĩ anh nên nêu gương trả lại sự yên bình cho diễn đàn trước nhé.
CÒn tôi thì nêu gương bằng cách chặn quách anh lại vậy.
Tiễn!
Ơ kìa. Cụ trả lời phần cụ trước, cụ không trả lời trước rồi lại chọc ngáy tôi. Cụ nói trước cụ chưa trả lời thì sao chĩa mũi dùi sang tôi! Mà nói thật từ đầu cuộc chiến câu "tất cả trong sự tính toán của Putin" nghe khắp nơi chứ không phải riêng công đồng OTF này, cụ cứ trả lời trước rồi tôi show hàng loạt bằng chứng ngay.
Ở đây chúng ta sinh hoạt, với tôi có tôn chỉ là tôn trọng và có học thức, chỉ là để hiểu nhau bổ sung kiến thức còn thiếu sót cho nhau; sao cụ hộc hằn dùng các thổ ngữ như "chã", "quách"... tôi thấy cụ hình như không muốn nghe người khác phản biện lại để cùng tiến bộ, cụ chỉ muốn nói nói nói rồi "ra lệnh" người khác phải nghe và cấm hỏi lại vậy.
Nói tới đây thôi, hy vọng là tôi được dừng tranh luận lối sinh hoạt, nói chuyện theo cái cách của cụ, tôi đang hóng thông tin từ cả 2 phía trên này, cụ thông cảm bỏ qua lời của tôi (hay "chặn" theo lối cực đoan của cụ). Tks cụ.

Chỉnh sửa cuối:

winpark

Xe tải
Me 2!
Thấy vũ khí Mỹ làm mưa làm gió ở Iraq, Lybia, Afgha....cũng kinh nhưng.cũng là do Mỹ NATO chưa gặp phải cạ cứng. Cũng là lạ sao Mẽo không xử Iran, Bắc Hàn đi dù 2 tay này "láo xược" hơn nhiều, cũng hiểu lý do phần nào, vì 2 tay này bản lĩnh và cạ cứng hơn nhiều.
Đến lúc này chiến tranh Nga-Ukr thì cũng là bãi chiến trường cho vũ khí NATO và Nga. Các huyền thoại về năng lực vũ khí của 2 bên cũng đang dần được cho thấy đa số là thổi phồng (tuy nhiên cũng có huyền thoại dc xác nhận là đúng).
Kinzal, lancet đc chứng mình phỏng cụ?

Chemgio.ct

Xe tải
Vấn đề các nước không hài lòng với trật tự thế giới bây giờ là đúng, nhưng không có nghĩa là họ muốn lật đổ trật tự đó. Giống như người dân muốn lật đổ chính phủ hiện tại khi họ bị áp bức đến mức phải đứng lên hoặc họ thấy 1 chính quyền khác sẽ tốt hơn thay thế.

Nhiều cụ hay nói về "đa cực", nhưng đây là khái niệm cần làm rõ ràng. Trong thế kỷ 20 thế giới chứng kiến lưỡng cực Mỹ - Xô. Kết quả là diễn ra bao nhiêu cuộc chiến tranh ủy nhiệm đẫm máu giữa 2 phe

justbenice

Xe buýt
Me 2!
Thấy vũ khí Mỹ làm mưa làm gió ở Iraq, Lybia, Afgha....cũng kinh nhưng.cũng là do Mỹ NATO chưa gặp phải cạ cứng. Cũng là lạ sao Mẽo không xử Iran, Bắc Hàn đi dù 2 tay này "láo xược" hơn nhiều, cũng hiểu lý do phần nào, vì 2 tay này bản lĩnh và cạ cứng hơn nhiều.
Đến lúc này chiến tranh Nga-Ukr thì cũng là bãi chiến trường cho vũ khí NATO và Nga. Các huyền thoại về năng lực vũ khí của 2 bên cũng đang dần được cho thấy đa số là thổi phồng (tuy nhiên cũng có huyền thoại dc xác nhận là đúng).
Lợi hại nhất trên chiến trường giờ chính là con Lancet. Phương tây cũng đang phải đau đầu tìm cách chống lại. Theo một số chuyên gia thì để bảo vệ 1 tổ hợp phòng không giá 15 triệu đô thì phải có 1 tổ hợp phòng...Lancet đi kèm theo giá 20triệu đô.

justbenice

Xe buýt
Đến lúc này thấy món Lancet này càng ngày càng khó chơi, đúng là 1 vũ khí lợi hại.
Rổi có khi cuộc chiến Nga Ukr lại được định đoạt tương tự như trận chiến Armenia-Azer năm kia với UAV TB2 của Thổ làm mưa làm gió trên chiến trường.
Dịp để các bên thử vũ khí và nghiên cứu vũ khí của nhau. Em xem thấy khá hấp dẫn. Hai bên tung át chủ bài ra và nghiên cứu điểm yếu của con át đấy. Hôm qua đọc trên mạng thấy nhiều người than là nếu không có cách phá con Lancet thì tổn thất khí tài của Ukraine trong chiến dịch phản công sẽ phải gấp 2 lần dự định.

Muon_biet

Xe cút kít
Thì có khi thế thật bác ạ, Thấy Nga nó đào hào dài lắm nhất khu kherson. Nó chủ yếu thủ 4 tỉnh chứ thấy ko chiếm thêm nữa
Lấy thế là đủ, nếu U khôn thì hòa hoãn cùng sống hưởng thái bình.

Hồ Thiên Nga 2

[Tịch thu bằng lái]
Đến lúc này thấy món Lancet này càng ngày càng khó chơi, đúng là 1 vũ khí lợi hại.
Rổi có khi cuộc chiến Nga Ukr lại được định đoạt tương tự như trận chiến Armenia-Azer năm kia với UAV TB2 của Thổ làm mưa làm gió trên chiến trường.
Thật sự, Lancet đang làm mưa làm gió. Đôi khi chiến trường không cần vũ khí nổ to, chỉ cần nó làm nổ vũ khí to của đối thủ mà thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng