[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

mystery078

Xe buýt
Cụ có hiểu cụ đang nói gì kô? Nga bị cấm vận. Tàu bè nào của Phương Tây đi lại với Nga ? :)
Tất cả tàu bè trên hình trên đều có khả năng là tàu chở hàng quân sự của Nga đội lốt. ( Y hệt phía Nga nói khi nói về lệnh cấm tàu bè vào cảng Ukraine)
Bắn ít tên lả vào cảng mà cụ đã hí hửng "méo mỏ" thế cuộc chiến hơn 1 năm vừa qua là cái gì mỏ hả cụ?
những cái gì không phải chuyên môn của mình thì đừng nên tuyên bố chắc chắn thế chứ, người ta cười cho đấy

tongphe

Xe tải
Nhìn cảnh lính Nga đi bộ giữa đường bị dính đạn pháo chùm xong xem clip tổ 3 thiết giáp của Ukraine chở quân tấn công dũng mãnh giữa mưa đạn pháo Nga mới hiểu tại sao trong tất cả mọi thống kê thì lính Nga chết nhiều hơn lính Ukraine nihều là vậy.

Về số thương vong trong chiến tranh thì có khái niệm "fog of war" đúng không cụ? nhưng ở thời đại công nghệ ngày nay có vẻ khái niệm này không còn phù hợp nữa.

tongphe

Xe tải
Lính Ukr được nâng chuẩn lên cũng ngang chuẩn Nato rồi Cụ
Nên giờ mà mang lính Nga so sánh với lính Ukr thì có vẻ hơi khập khiễng, giống như mang Lada so với Maybach
Em thấy đội chuẩn Nato này đánh hơi kém. Hơn tháng phản công mà chả tiến triển gì mấy. Không rộn ràng như hồi Kheson, khakiv.

toyota4r

Xe tải
Về số thương vong trong chiến tranh thì có khái niệm "fog of war" đúng không cụ? nhưng ở thời đại công nghệ ngày nay có vẻ khái niệm này không còn phù hợp nữa.
Ukraine được Nato đào tạo từ 2014 tới giờ. Cách đánh cũng là đánh theo kiểu Nato với tăng và thiết giáp chủ lực chứ không phải kiểu Nga. Nên thương vong ít là điều rất bình thường.
190 cái Bradley mà Mỹ gửi cho Ukraine thì dù các cụ phấn hường hú hét cháy loạn xạ nhưng thực tế cháy tới mức không sửa được chỉ có 10 cái.
Nhất là trong tình hình chiến trường hiện tại quân Nga cố thủ ăn pháo giã gạo thì thương vong quân Nga sẽ càng cao đột biến.

tongphe

Xe tải
Nếu Nga thích chơi game kiểu cấm tàu dân sự thì Ukraine cũng sẽ chơi game kiểu này. Đây là hình ảnh những tàu dân sự ra vào cảng phía Nga bị Ukraine cấm.

Em thấy khi cán cân lực lượng cân bằng hơn thì U bắt đầu có động thái ăn miếng trả miếng trên mọi lĩnh vực. Có gan đánh người thì phải có gan chịu đòn. Nga đợt tới sẽ còn ăn đòn nhiều.

Santa Fee

Xe buýt
Tằm ăn lá dâu
Tin Kupypansk, Kharkov ngày 21/7/2023
Lực lượng Nga thuộc nhóm Zapad đã tổ chức một cuộc tấn công vào hướng Kupypansk, Kharkov và mang lại nhiều kết quả thắng lợi. Trong vài ngày qua, quân ta đã tiến thêm được 3km.
Tại Lyman 1, địch mở cuộc phản công nhằm giành lại các vị trí đã mất, địch dùng xe tăng và xe bọc thép tấn công 4 lần vào Lyman 1 và Sinkovka. Đợt tấn công của địch bị chặn đứng bởi hỏa lực mặt đất, xe tăng và pháo tầm xa. Địch phải tháo chạy và bỏ lại phía sau nhiều lính chết và bọ thương. Ta bắt được ít nhất 10 tù binh. Không quân Nga truy kích tiêu diệt căn cứ địch tại Molchanovo, Kislovka ở Kharkov.
Ước tính nỗi ngày địch thiệt hại khoảng 110 người, 4 thiết giáp chở quân, pháo tầm xa Msta-B và D-20.
Nguồn: RVvoenkory

toyota4r

Xe tải
Ai chết ai sống, ai đang ngắc ngoải ai đang vươn lên thì nó đã là sự thật rõ như ban ngày rồi còn gì. Cố moi móc mấy cái số liệu vớ vẩn lên tự sướng liệu có ích gì?

Thôi thì quân ta đá hay, thua trên thế thắng (như trong bóng đá) cho nó vui nhé :))
Ý cụ là gì có thể nói rõ ra được không ? Cụ quote em rồi nói hơi nhiều chữ nhưng em không hiểu gì cả ấy.

mystery078

Xe buýt
Ukraine được Nato đào tạo từ 2014 tới giờ. Cách đánh cũng là đánh theo kiểu Nato với tăng và thiết giáp chủ lực chứ không phải kiểu Nga. Nên thương vong ít là điều rất bình thường.
190 cái Bradley mà Mỹ gửi cho Ukraine thì dù các cụ phấn hường hú hét cháy loạn xạ nhưng thực tế cháy tới mức không sửa được chỉ có 10 cái.
Nhất là trong tình hình chiến trường hiện tại quân Nga cố thủ ăn pháo giã gạo thì thương vong quân Nga sẽ càng cao đột biến.
hơn triệu lính cơ mà, h trừ số thương vong của nga đi thì đông gấp chục lần quân nga đấy,

bác tư vấn bộ quốc phòng ukr kéo hết lính ra, mỗi ng 1 bãi nước bọt khéo quân nga chết chìm hết luôn ấy :-bd

toyota4r

Xe tải
hơn triệu lính cơ mà, h trừ số thương vong của nga đi thì đông gấp chục lần quân nga đấy,

bác tư vấn bộ quốc phòng ukr kéo hết lính ra, mỗi ng 1 bãi nước bọt khéo quân nga chết chìm hết luôn ấy :-bd
Cụ cho em xin số liệu hơn triệu lính Ukraine được không ạ ? Số liệu rõ ràng cụ thể nhé. Đừng có đưa số liệu linh tinh "sẽ thế này" , "sẽ thế kia" như những lần trước.

tongphe

Xe tải
Em chỉ mong cuộc chiến chấm dứt càng sớm càng tốt. Nhìn ảnh quân tướng Nga hi sinh, thấy cũng thân quen, hiền hiền chứ không có vẻ gì là độc ác cả. Với góc nhìn dân sự thì cuộc chiến là bi kịch cho cả 2 bên. Còn góc nhìn quân sự, chính trị thì em cũng không rõ lắm.

toyota4r

Xe tải
Em chỉ mong cuộc chiến chấm dứt càng sớm càng tốt. Nhìn ảnh quân tướng Nga hi sinh, thấy cũng thân quen, hiền hiền chứ không có vẻ gì là độc ác cả. Với góc nhìn dân sự thì cuộc chiến là bi kịch cho cả 2 bên. Còn góc nhìn quân sự, chính trị thì em cũng không rõ lắm.
Nhìn quân tướng Nga chết quá nhiều vì bom đạn Nato em cũng thấy xót cụ ạ. Mong tổng thống Putin sớm đưa quân về nước, khôi phục lại biên giới được Liên Hiệp Quốc công nhận của Nga và Ukraine , thế giới cùng thái bình.

mystery078

Xe buýt
Cụ cho em xin số liệu hơn triệu lính Ukraine được không ạ ? Số liệu rõ ràng cụ thể nhé. Đừng có đưa số liệu linh tinh "sẽ thế này" , "sẽ thế kia" như những lần trước.
trí nhớ của bác ngắn hạn nhỉ, hôm qua bác hỏi, em đưa số liệu xong bác lái nga cũng có nhiều lính xong lủi mất luôn mà.

giống cá vàng thật đấy :-ss

ơ mà em đưa số liệu linh tinh, sẽ sủng chỗ nào đấy bác ơi

toyota4r

Xe tải
Chính vì đánh theo cách của Nato, dùng vũ khí Nato không phù hợp với chiến trường U nên mới thiệt hại nặng nề như vậy nhé. Tìm hiểu lại cho kỹ đi rồi hãy bi bô :))

Quên mất, hiểu được thì đã không phải bạn tím, sorry :)
Em thấy mọi nguồn thông tin đều cho thấy quân lính Nga chết nhiều hơn hẳn mà cụ ơi?
Hay cụ lại đọc tin của Nga tuyên truyền phỏng ?

conngua280390

Xe điện
Quên đi, Mỹ/TQ/AD không cho phép, cứ đánh đi hai bên thiếu gì bọn tớ buff cho, còn muốn chấm dứt thì 01 trong 02 bên đạt được mục đích:
- Nga PPX UKR/ Phi QS UKR đảm bảo an toàn cho mấy vùng sáp nhập, UKR không được GN NATO. Hoặc Nga rút quân về như đầu CC thì dừng được
- UKR thì GP các vùng bị chiếm đóng thì chấm dứt

toyota4r

Xe tải
trí nhớ của bác ngắn hạn nhỉ, hôm qua bác hỏi, em đưa số liệu xong bác lái nga cũng có nhiều lính xong lủi mất luôn mà.

giống cá vàng thật đấy :-ss

ơ mà em đưa số liệu linh tinh, sẽ sủng chỗ nào đấy bác ơi
Cụ đã quote lại post của em thì vẫn nên chứng minh luận điểm của cụ cái đã. Đừng lôi hôm nọ hôm kia ra ạ.

dainam223

Xe tải
Lãnh sự quán TQ bị hư hại trong cuộc tấn công: Bung chốt cửa, vỡ miếng kính. Chỉ có vậy mờ tím lịm cũng gào thét bù lu bù loa được :))

các cụ tím mong manh lắm, 1 cánh cửa vỡ cũng làm các cụ rùng mình.
làm em nhớ tới câu:
- Dạ, em ngượi con gại Huệ, một chiệc lạ rơi cụng làm em hoạng sợ!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Dân số 1,4 tỷ người nhiều hơn cả EU nên nhu cầu sử dụng nhiều lắm.
Ấn - Tung : 2 thằng gần 3 tỷ người.
Dầu + khí với bọn nó khác gì voi uống phi la tốp.
Trước Nga nó bán giá rẻ cho châu Âu, giờ Ấn - Tung mua được giá rẻ của Nga thì khác gì chuột sa chĩnh gạo.

toyota4r

Xe tải
Link chứng minh luận điểm
à đấy em gửi bác, nhưng mà đứng lái xong lủi mất như hôm qua nhé bác
Em đề nghị cụ chứng minh tính đúng đắn của câu từ của cụ về việc có 1triệu lính Ukraine tham chiến.
Trong 2 hình cụ chụp, cụ cho em xin link cái hình đầu tiên.
Hình thứ 2 thì em đã tìm ra link nhưng chưa đủ cơ sở nào để chứng minh lời cụ nói là có triệu lính Ukraine chiến đấu. Sau khi cụ cho em link cái hình đầu tiên em sẽ tiếp tục feedback về ý kiến của cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng