[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

dinhdung001

Xe tải
- Lạc đề
Dừng đăng bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Cucumin

Xe điện
Sau cuộc chiến này khả năng cao là nước Nga sẽ tách thành các nước nhỏ
Không đâu. Mỹ và Phương Tây cần một nước Nga yếu nhưng mà thống nhất. Chứ nước Nga mà tách ra thành các nước nhỏ thì bọn Phương Tây vỡ mồm đầu tiên. Mỗi ông ôm một ít vũ khí hạt nhân thì toang.

Nacutoi

Xe máy
Lại tại tiền mỹ bơm thì mới giàu
Thấy mấy ông kiểu langtubachkhoa lúc nào cũng up thành tựu khoa học công nghệ của nga- cảm giác như nga cân cả ngân hà rồi
Bác nên tìm hiểu về Petro Đô la đi, Bọn Mỹ đấy là cái bọn in tiền vô tội vạ và luôn dùng tiền để ép buộc các nước khác nghe theo nó nhé.

conngua280390

Xe điện
Người Nga đang kéo dài cuộc chiến. Về mặt chiến lược. cuộc chiến này càng kéo dài Nga càng có lợi. Nền kinh tế Nga cần thời gian để chuyển mình sang các đối tác mới. Bét cũng phải 5 năm. Qua 1 năm đã thấy nhiều chuyển biến rõ rệt, tuy nhiên để tạo nền tảng mới thì sẽ cần lâu hơn. Nên nhớ Nga đã là tư bản, ko còn ý thức hệ cứng nhắc nữa, mà tư bản thì nó rất nhanh nhạy trong việc tìm ra lối đi mới.
Cuộc chiến này người Nga ko phải là bên sa lầy, vì họ ở sát bên, hậu cần dễ dàng, tự sản xuất được hầu hết mọi thứ cho chiến tranh. Bên bị sa lầy chính là Nato, chi phí hậu cần cho Ukr cực lớn. Hơn nữa phải nuôi một quốc gia mà ko thể tự chủ được tài chính nữa. Cuộc chiến càng lâu, phí tổn càng ngày càng lớn. Đến lúc nào đó miếng cơm nó hết ngon, lợi nhuận cũng chẳng còn, nó thành ôi thiu thì đám Western sẽ bỏ rơi thôi, ở đâu đó từng diễn ra rồi đó.
Ở tầm lãnh đạo cấp cao thì số lính chết nó chỉ là con số. Đây là cuộc chiến tranh cần thiết của một nước lớn, nên việc nó kéo dài 5 năm 10 năm là hoàn toàn bình thường. Những mục tiêu chiến lược mà Nga muốn, đấy mới là cái có giá trị nhất. Còn tất nhiên làm cái gì đều phải có chi phí cả. Bỏ lên bàn cân suy tính thiệt hơn, thì họ cũng đã làm rồi và tiến hành rồi, nên bàn luận đúng sai hay ko nó ko có giá trị nữa đâu các cụ hai bên ạ.
Việc chính trị quốc tế, lợi ích quốc gia mà còn đem cái thứ đạo đức rởm vào thì dân tộc ta bị xóa sổ lâu rồi.
Em phản biện cho vui tí:
- Bôi đen 01: Đánh nhau máu đổ đầu rơi mấy Thằng ở ngoài hưởng lợi mà mình càng đánh càng lâu càng có lợi, logic này thì chịu hên xui
- Bôi đen 02: Phần Lan/Ba Lan các nước Batic sát bên luôn hậu cần cũng dễ luôn đi đường nào cũng được. Tiếp theo CP, Mỹ thôi tốn bao nhiều tiền vào các cuộc chiến có ra cơm cháo gì đâu, nên tiền thì đừng nói với Mỹ ( chưa bàn NATO, EU nhá)
- Bôi đen 03: Mục tiêu chiến lược của Nga là gì:
+ Kéo NATO ra xa Nga ( rứa Phần Lan sát vách gia nhập thì sao)
+ Phi Quân sự hóa UKR phi khi nào xong ( Quân sự UKR hiện tại mấy nước tài trợ- có nghĩa chờ mấy nước kia hết VK afh. Mỹ đánh 10 năm chưa hết VK lẫn)
+ Phi phát xít: Rứa TNK mới lật cái bàn thả Chỉ huy Avoz Nga nói PX ra thì sao, phi tiếp ah
+ Bảo vệ Người Nga tại các vùng sáp nhập/bảo vệ vùng đất sáp nhâp: Cái này hên xui, chạy cũng nhanh lắm, các tỉnh biên giới bị bắn miết, mới đây SS bắn phát chết tướng, rồi Pháp cung cấp đồ mới nữa

xanh

Xe điện
- Lạc đề
Dừng đăng bài trong thớt

Nacutoi

Xe máy
Em phản biện cho vui tí:
- Bôi đen 01: Đánh nhau máu đổ đầu rơi mấy Thằng ở ngoài hưởng lợi mà mình càng đánh càng lâu càng có lợi, logic này thì chịu hên xui
- Bôi đen 02: Phần Lan/Ba Lan các nước Batic sát bên luôn hậu cần cũng dễ luôn đi đường nào cũng được. Tiếp theo CP, Mỹ thôi tốn bao nhiều tiền vào các cuộc chiến có ra cơm cháo gì đâu, nên tiền thì đừng nói với Mỹ ( chưa bàn NATO, EU nhá)
- Bôi đen 03: Mục tiêu chiến lược của Nga là gì:
+ Kéo NATO ra xa Nga ( rứa Phần Lan sát vách gia nhập thì sao)
+ Phi Quân sự hóa UKR phi khi nào xong ( Quân sự UKR hiện tại mấy nước tài trợ- có nghĩa chờ mấy nước kia hết VK afh. Mỹ đánh 10 năm chưa hết VK lẫn)
+ Phi phát xít: Rứa TNK mới lật cái bàn thả Chỉ huy Avoz Nga nói PX ra thì sao, phi tiếp ah
+ Bảo vệ Người Nga tại các vùng sáp nhập/bảo vệ vùng đất sáp nhâp: Cái này hên xui, chạy cũng nhanh lắm, các tỉnh biên giới bị bắn miết, mới đây SS bắn phát chết tướng, rồi Pháp cung cấp đồ mới nữa
Chả ai muốn chiến tranh, nhưng những khu vực đất đai của tổ tiên người Nga, họ muốn lấy lại chứ ko để Uca đem voi về dày mả tổ thì cũng chả có gì sai cả. Đường đường 1 quốc gia giàu tài nguyên, người tài như lá mùa thu, diện tích rộng lớn.......... sao họ phải chịu cúi đầu, Mỹ bảo gì phải nghe theo như bọn NATO được. Một mình họ chồng lại 50 quốc gia. Chỉ thế thôi em cũng thấy ngưỡng mộ rồi

vo nho

Xe điện
xin mời cụ vào đọc hiến chương của NATO và điểu kiện để thành mem. https://1997-2001.state.gov/regions/eur/fs_members.html
UKR chưa được vào h chỉ vướng mỗi điều kiện không được có chiến tranh hoạc tranh chấp lãnh thổ.

Nói như cụ thì bị đánh cái cư xin vào Nato xin Article 5 là xong huh. Dễ thế thì ai cũng đang nhặp luôn đi để thế giới hoà bình cho nó khoẻ
Lý do to hơn mục đích. Chứ Nato lập vùng cấm bay, đưa quân vào như hồi kosovo đó được hết mà...hay CQ anh Zelensky mời vào như sirya cho Nga vào đó. Chốt Nato to mạnh với nước nhỏ yếu chứ gặp Nga ngố thì dám à..

Kemthủ

[Tịch thu bằng lái]
Lạ nhỉ. Năm 2013 66% ng Ukr ko muốn join Nato và muốn hoà thuận với Nga dưới thời Yanukovich. Tại sao lại mọc ra đám 20% ủng hộ hậu thuẫn Maidan lật đổ Yanukovich lại đại biểu cho đa số người dân Ukr nhỉ. Đừng nói 66% người Ukr chống Nato cũng chống Nga nhé. Vô lý lắm.
Làm Maidan không có nghĩa muốn vào Nato.
Tôi k bình luận bảng thống kê trên, nhưng nó logic thôi.

conngua280390

Xe điện
Chả ai muốn chiến tranh, nhưng những khu vực đất đai của tổ tiên người Nga, họ muốn lấy lại chứ ko để Uca đem voi về dày mả tổ thì cũng chả có gì sai cả. Đường đường 1 quốc gia giàu tài nguyên, người tài như lá mùa thu, diện tích rộng lớn.......... sao họ phải chịu cúi đầu, Mỹ bảo gì phải nghe theo như bọn NATO được. Một mình họ chồng lại 50 quốc gia. Chỉ thế thôi em cũng thấy ngưỡng mộ rồi
Chịu đứng vào tùy góc độ, A nói ko sai em thì bảo sai vậy thôi nên em không bàn.
Nga mà chịu cúi đầu, lịch sử hào hùng là Anh cả Đỏ niềm hi vong ngọn cờ mà Anh bảo cúi đầu ai, 10 Mỹ 10 NATO cũng ko dám chiếm 1 miếng đất của Nga nữa chứ ở đó mà đòi khai chiến!

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Cụ nói làm em nhớ lại thời bé cũng hâm mộ anh hùng Robin Hood vang danh với việc “cướp của người giàu chia cho người nghèo” hay luôn đứng về phía người bị áp bức.
Nhưng vụ này tự anh Nga gây sự chứ ai làm gì anh ấy.
Nếu bây h anh rút hết quân mà bên Ucr vẫn đánh tiếp thì cả thế giới người bị áp bức sẽ nhảy vào bênh Nga

NualycafE

Xe buýt
Lý do to hơn mục đích. Chứ Nato lập vùng cấm bay, đưa quân vào như hồi kosovo đó được hết mà...hay CQ anh Zelensky mời vào như sirya cho Nga vào đó. Chốt Nato to mạnh với nước nhỏ yếu chứ gặp Nga ngố thì dám à..
Muốn thì tìm cách, không muốn luôn có lí ro :))

Mấy cái nội quy nội bộ lato nó to như xe bò, mà to thật vì mấy anh người cũ dùng để giảng giải cho anh Ze ngơ ngác nó quá hợp lý, lại còn def được trên toàn mặt trận quộc quai quép :))
Giữ cho củ cà rốt nó xa vừa tầm thôi, để bị cắn hết thì toy

conngua280390

Xe điện
Cái này bác tự tìm hiểu, trên báo có link hết. Xem đoạn Putin trả lời tổng thư ký liên hợp quốc về việc sáp nhập các vùng li khai và việc ucraina đang rao bán rẻ mạt tài nguyên đất đai ý.Em chả việc gì phải google thay bác để chứng minh mình đúng cả.
Tóm lại không có link để chứng minh 02 luận điểm của Anh:
- Nếu UCA tuân thủ luật quốc tế, theo trưng cầu dân ý sáp nhập 4 tỉnh kia vào Nga: Xem đoạn Putin trả lời tổng thư ký liên hợp quốc về việc sáp nhập các vùng li khai em xin dẫn chứng tuân thủ luật quốc tế nào mà sáp nhập là chiếm luôn?
- bán đất, bán tài nguyên cho NATO: Link tiếp ucraina đang rao bán rẻ mạt tài nguyên đất đai ý, Nước UKR làm gì kệ UKR liên quan gì đến ai, mà UKR đã được vào NATO đâu?

xuanphuongccs

Xe điện
- Lạc đề
Dừng đăng bài trong thớt

toyota4r

Xe tải
Bác nghe các bài phát biểu của thủ tướng Hungary, sau đó bác đọc về việc thủ tướng Đức nói gì sau cuộc gặp gỡ giao lưu của G7 sẽ biết thế giới có ủng hộ không? Các nước đều sợ Mỹ vì cứ mang cấm vận ra dọa nên ko dám ý kiến, còn đã bỏ phiếu trắng có nghĩa là họ đồng ý với Nga rồi. Còn các nước vào NATO là kiểu thấy phe mạnh thì theo,ngậm miệng ăn tiền, xã hội cũng ko thiếu các loại như thế, đã chấp nhận ngậm miệng ăn tiền, hèn hạ thế, thì nói méo gì được nữa, Quan thầy bảo sao chả phải nghe vậy.Nói chung tập thể phương Tây cư xử như em thấy là hèn. Dân Uca chết chủ yếu vì chúng nó, chứ đừng đổ cho Nga đang giết người UCA. Họ chỉ đang bảo vệ tương lai con em có thể đứng thẳng người, ko phải luồn cúi trước ai thôi. Trước đây hàng xóm nhà em có 1 câu nói với con bác ý:" mẹ sẵn sàng đổ bô cho bố mẹ người ta, để họ xin cho con 1 công việc ". Bác thấy việc ấy là đúng hay sai? Nếu là em, em thà chấp nhận thất nghiệp, tự mày mò kiếm ăn, vất vả 1 tý mà độc lập còn hơn là đi đổ bô cho thằng khác để được miếng đút vào mồm nhé
Thì đúng mà. Nga cướp Crimea rồi chiếm luôn 4 tỉnh của Ukraine là lẽ phải của Nga 100% rồi. Em không có tranh luận về việc này nữa. Chỉ là lạ sao thế giới này đổ đốn tới mức không nước nào dám ủng hộ lẽ phải nữa, không một nước nào bỏ phiếu ủng hộ hoặc lên tiếng đồng thuận.
Em buồn cụ ạ :(

conngua280390

Xe điện

LamborLP460

Xe hơi
Thì đúng mà. Nga cướp Crimea rồi chiếm luôn 4 tỉnh của Ukraine là lẽ phải của Nga 100% rồi. Em không có tranh luận về việc này nữa. Chỉ là lạ sao thế giới này đổ đốn tới mức không nước nào dám ủng hộ lẽ phải nữa, không một nước nào bỏ phiếu ủng hộ hoặc lên tiếng đồng thuận.
Em buồn cụ ạ :(
Khi mình làm 1 việc mà nhiều người ko ủng hộ và đồng tình thì có 2 khả năng
- Là bác học thiên tài , tầm nhìn vượt thời đại.
- Là mình sai bét tè lè nhè nên bị số đông không ủng hộ.

Khả năng nào cũng có thể xảy ra nhưng cái gạch đầu dòng thứ 2 nó chiếm theo mình là 99,99% trong cuộc sống bạn ạ.

toyota4r

Xe tải
Em đâu phán xét đúng sai, em chỉ xin link về Luật và việc bán đất của CP UKR hết!
Cụ tranh cãi làm gì cho mệt. Mấy thông tin vớ vẩn kiểu vậy cụ cứ bấm nút report ấy. Qui định ở trang 1 đã rõ ràng rồi. Cho bay bớt mấy cái nick nói vớ vẩn vô căn cứ và qui chụp quốc gia khác đi.

Trạng thái
Thớt đang đóng