Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

toan di bo

Xe buýt
Mất thớt Uka của cụ VuCan70 mất nhiều thông tin quý về Uka ...

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn cách làm việc quyết liệt của anh tổng U quả thật thán phục.
Trong thời gian ngắn trên mọi mặt trận anh đã có được hầu hết sự ủng hộ cần thiết của thế giới văn minh.
Ko phải cởi trần khoe ngực, săn gấu, đấu vật…cách anh tổng Ze làm mới thực sự là người hùng của dân tộc.
Kính trọng con người như anh.

Hanoian2021

[Tịch thu bằng lái]
Có dấu hiệu nhiều bác chơi Twiter lủi không sủi tăm rồi
đấm nhau trên twiiter thì mời chúng mài, Putin said. Anh đấm thật trên chiến trường nhá ;))

Nước Nga vĩ đại
Hãy lột măt nạ của bọn phân biệt chủng tộc, văn minh giả cầy xuống đi
Glory Russia

thungkhe

Xe điện
Phát súng cho tù nhân là chúng học của Thực dân Pháp. Chúng xích lính thuộc địa vào súng để chiến.

unitedkondom

Xe tải
Em nhận ra mấy bố PT khôn lỏi bỏ mẹ. Ngày đầu Nga đánh thì im re, đã chuẩn bị chia buồn với Uca. Mấy hôm sau thấy Uca phản kháng tốt nên mới hô hào ủng hộ, bơm hơi.
Ai cũng có quyền yêu và ghét phụ thuộc vào trải nghiệm mỗi người. Còn có nhận ra hay bộc lộ ra thì không ai biết được đâu.
Nga tỉn U crai na, tình cảm em dành cho Putin rất lớn, gần như là thần tượng luôn, nhưng thực sự đék đủ để thuyết phục được lí trí em phủ nhận việc Nga xâm lược 1 quốc gia có chủ quyền là sai cmnr. Sai ngay từ đầu dù đưa có hàng nghìn lí do cũng không bao biện được.

Bác Hồ của dân tộc mình, một Thánh nhân, nói rồi: Không có gì quý hơn độc lập, tự do!

Các con giời thấm chưa? Ở cạnh Tàu, nhưng Nga, Mỹ, Pháp, Anh ai đến mình cũng tiếp được nhưng chẳng ngả thằng nào. Tử tế thì mời cơm, còn vác súng dao đến thì vả cho không trượt thằng nào, kể cả bộ 5 HĐ bảo an

Mỗi khi thấy phát ngôn viên BNG lên tivi phát biểu câu: Việt Nam quan ngại vấn đề…abc…mấy thằng đầu đất, auto chửi gào mồm lên : VN ngoại giao kiểu đĩ điếm, đi dây mà có biết đél đâu cả một hệ thống Lãnh đạo thừa bản lĩnh và đầu có sạn làm việc hết mình mới nói được câu đó.

Với Ukraina, dù trước đây giúp đỡ VN nhiều, ơn thì vẫn phải nhớ nhưng chọn ra lãnh đạo ngu thì chết, bệnh tật gì. Một quốc gia, quỳ xuống chân những thằng khác để xin cho vào, xin được bảo vệ, xin đừng bỏ rơi... Đến chủ quyền của mình còn đél giữ nổi mà phải trông cậy vào người khác thì .... à mà thôi

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Trong cuộc chiến đường phố, khi phải giáp mặt với lực lượng thiện chiến, điên cuồng và coi thường cái chết - sẽ là những trải nghiệm kinh hoàng với những người lính chưa quen trận mạc.
quote lại để nhờ cụ nào thông dịch anh lính trong clip nói gì với

Bô nhêk

Xe hơi
Tổng công ty đường sắt CH Czechia cũng đã hỗ trợ những chuyến tầu nhân đạo để đưa đón hơn 400 người tị nạn Ucraina tới những địa điểm an toàn. Những chuyến tầu như thế này vẫn đang tiếp tục hành trình nhân đạo của nó.

View attachment 6929485
Vâng cụ! khi có chiến tranh thì hỗ trợ những người dân chạy nạn là hành động nhân đạo và thiết thực nhất.

NSUT Zelensky

Xe hơi
Có thể là clip fake, video pha ke... nhưng làm sao mà cụ biết tay Ze đang ở đâu. Cụ cứ khẳng định hắn đã trốn, đang ở BL... Trong khi tổng tham mưu trưởng Gerasimov cũng chưa chắc đã biết nhé.
Pha ke. Ừ thì pha ke =)) trốn ở Kiev xong chạy ra gặp sứ thần bay từ Belarus về Ba Lan. Quân Nga ở dưới vỗ tay

ĐSQ Nga ở 191 Đê La Thành cụ ơi.
Cụ nhớ làm cái biển đeo ở cổ. Và kéo theo cái xe loa nhá.
Nhà em gần đấy. Em xin nhận chân trà thuốc phụ cụ ^^
Đi qua đó là đến cửa bệnh viện giao thông vận tải nữa. Cụ phụ trách nốt không?

chinbolammuoi

Xe máy

meodenmatlua

Xe container
Quân Nga chiếm sân bay KherSon rồi quay lại vào thành phố.
Có nghĩa là vây trọn thành phố luôn.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nhiều ông cứ công kích Putin thế này Putin thế nọ. Thực ra ai làm tổng thống Nga cũng vậy thôi, họ hành động phải vì lợi ích quốc gia chứ không phải đam mê cá nhân. Không ai rảnh mà đi phát động một cuộc chiến tranh không đem lại lợi ích gì cho dân tộc.
Chuẩn cụ à, do các cụ đó ko tìm hiểu vấn đề toàn phát biểu kiểu cảm tính. Putin đại diện cho nước nga, nếu ko đại diện cho dân nga làm sao có được 60-70% dân chúng ủng hộ, dân nga trình độ dân trí cao đâu dễ mà mị được họ. Mị được vài năm sao mị được hơn 20 năm. Nếu mà là thành phần ko ra gì thì đã lòi đuôi cáo ra lâu rồi. Dân người ta tinh ý lắm. Có thể cấm người ta nói sao cấm được truyền miệng trong dân gian, tiếng xấu đồn xa…

thunm

Xe buýt

Khả năng Nga sắp ăn dc Kherson, trên đường cũng dính thiệt hại ra phết đấy ạ

Badinerie

Xe hơi
Chán quá, thông tin thì ít mà các cụ vật nhau thì nhiều. Bên nào cũng có lý do bao biện cho hành động, các cụ cũng thừa biết chẳng có đúng sai tuyệt đối. Bị cướp đất thì kêu là bị xâm lược, đi bành trướng xâm lược thì sử sách sẽ viết là "đem bom đi mở cõi" :D
Em chỉ mong Tin hói đừng có điên lên mà hột nhân full option, khi đó thì cả trái đất này không vui đâu :-w

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Nói như bác, các nước vì quyền lợi của mình đều có quyền xâm lược nước có chủ quyền!
Vậy Liên Hợp Quốc thành lập làm gì? bác có thấy Btt, Vn ngày xưa bị cấm van ko.?
Kỳ này Nga sẽ rất the tham ở cuộc chiến Kinh tế đó, nó sẽ con dao cứa vào Nga hàng ngày, hàng năm, hàng chục năm. Đương nhiên Nga sẽ ko chết được, chỉ làm Nga suy yếu và dần phụ thuộc thôi.
LHQ, ICJ, NATO, World bank, IMF, OPEC đều là các tổ chức do Mỹ và đồng minh lập ra để lập trật tự thế giới do Mỹ đứng đầu. Cụ không nên hi vọng LHQ làm được bất kỳ điều gì trong hoàn cảnh này.

Không phủ nhận là LHQ đã làm được một số thành tựu, là diễn đàn để nhiều quốc gia trao đổi và nói ra suy nghĩ của mình, hỗ trợ một số nước đang phát triển, hỗ trợ người tị nạn, etc. Nhưng mấu chốt vẫn là thể hiện vai trò dẫn đầu của Mỹ, tạo ra sức mạnh mềm cho nước Mỹ. Tuy nhiên LHQ dần dần đã bộc lộ các vấn đề của nó như là sự quan liêu, lãng phí, làm việc kém hiệu quả, lợi ích nhóm, các cá nhân dễ bị mua chuộc. Tàu là thằng hưởng lợi nhiều nhất, cũng là thằng đóng góp nhiều nhất vào sự tha hoá của tổ chức này.

Nhưng em cũng không nói là LHQ là một tổ chức "tồi" hay "xấu" vì muốn nói nó xấu thì phải nói là xấu so với cái gì. Nếu một ngày Nga hay Tàu trở thành bá chủ thế giới, họ cũng sẽ lập ra những định chế như thằng LHQ, và em không chắc tổ chức đó do Nga hay Tàu dựng lên thì sẽ tốt hơn thằng LHQ bây giờ. Có thể lúc đó Tàu nó sẽ dựng lên một tổ chức để các nước trực tiếp nộp thuế cho nó chẳng hạn, như vậy thì còn tệ hơn nhiều.

Điều mà em chắc chắn là LHQ hiện tại hoàn toàn vô dụng. Sự thất bại của LHQ nếu nói ở vi mô thì là do không có một cơ chế để đánh giá, kiểm soát hoạt động của nó. Nhưng nếu nhìn xa hơn, thì đó là vì thế giới này chưa hoàn toàn sẵn sàng với việc toàn cầu hoá. Mà cũng có thể là sẽ còn rất lâu, hoặc thậm chí không bao giờ chúng ta có thể hi vọng một ngày các nước chịu chung sống với nhau trong hoà bình.

NovRainInFall

Xe tăng
Mỏi quá, e leo đc tần 101 thở phì phò, bẩm các cụ, thế là Nga xâm lược U cà phải không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng