Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

NSUT Zelensky

Xe hơi
Mơ ngủ hả cụ, Nga trả lại Donbass và Crum thì khác gì tự đầu hàng, mất bao nhiêu tiền của mới đc bán đảo Crum. Mà Crum trong lịch sử xưa là của Thổ, nên trả lại cho Thổ mới hợp nhẽ
Chiến tranh này sa
Hôm qua còn thấy tin mấy nước lân bang "sẽ" viện trợ máy bay Mig29 cho Ukraine mà đã mừng. Sáng nay lại thấy tin mấy ông Bungari đã từ chối viện trợ phi đội Mig-29 cuối cùng của họ cho Ukr. Anyway, phi công Bungari mấy năm trước (2016-2017) biểu tình không chịu bay Mig29 vì nỗi lo an toàn bay, mãi sau này nhờ HĐ nâng cấp đội bay với Nga thì mới khôi phục lại được phi đội, giờ cho đi nghe chừng hơi phí.

Túm lại, giờ chả biết tin ai cho vừa, đội Ukraine cứ ngồi hóng viện trợ vũ khí kiểu này thì bao giờ mới kháng chiến thành công được. Giờ giữa bom rơi đạn nổ, tiền tươi thóc thật mà chả còn ai dám nhặt nữa là tiền hứa.
Về bản chất cuộc chiến này là quân đội Nga đang đánh nhau với quân đội một nước Nato, chỉ trừ là không dùng hột nhân và bọn Nato không đưa quân đánh cùng thôi. Quân đội U được đào tạo 8 năm thấy chuyển hóa rất khác so với hồi là đệ Nga rồi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Sao em thấy giống đa cấp vậy cụ? :))
Kinh tế - Chính trị nó có mối tương quan mật thiết với nhau mà cụ. Cái kia áp dụng trong chính trị, và ngày nay làm kinh tế vận dụng đường lối chính trị này :))

meodenmatlua

Xe container
Hôm qua còn thấy tin mấy nước lân bang "sẽ" viện trợ máy bay Mig29 cho Ukraine mà đã mừng. Sáng nay lại thấy tin mấy ông Bungari đã từ chối viện trợ phi đội Mig-29 cuối cùng của họ cho Ukr. Anyway, phi công Bungari mấy năm trước (2016-2017) biểu tình không chịu bay Mig29 vì nỗi lo an toàn bay, mãi sau này nhờ HĐ nâng cấp đội bay với Nga thì mới khôi phục lại được phi đội, giờ cho đi nghe chừng hơi phí.

Túm lại, giờ chả biết tin ai cho vừa, đội Ukraine cứ ngồi hóng viện trợ vũ khí kiểu này thì bao giờ mới kháng chiến thành công được. Giờ giữa bom rơi đạn nổ, tiền tươi thóc thật mà chả còn ai dám nhặt nữa là tiền hứa.
Thì cứ hô cho sang mồm cụ ạ, còn lúc nào viện trợ và viện trợ bằng cách nào tính sau.
Tự bay sang thì chắc không dám vì Nga đã nói, hàng viện trợ vũ khí cứ vào đất Ucr là nó bắn.

Thieudl

Xe tải
Mua về tự nấu rẻ hơn VN (trừ mùa đông muốn ăn rau muống VN). Ăn quán đương nhiên là đắt và không nhiều quán như VN.
Thì cứ nhìn thịt của Nga nhập về Việt giá rẻ hơn nhiều là biết rồi, toàn mấy ông nói phét từ thời 2007-2010 - trước thời điểm Nga bị cấm vận và quyết tâm phát triển nông nghiệp để trở thành một trong những nhà xuất khẩu lớn trong lĩnh vực nông nghiệp.

Website
www.otofun.net
Chào các cụ

Trước tình hình diễn biến phức tạp về chiến tranh Nga và Ukraine. Đã có rất nhiều bài viết cố tình lái về Việt Nam cũng như nhiều bài viết nhạy cảm về chính trị, xã hội. BĐH đã quyết định tạm đóng các thớt riêng biệt về Nga, Ukraine, các thớt liên quan đến vấn đề này và chỉ để lại 1 thớt do chã hungalpha mở. Vì vậy tất cả các đề nghị trên trong thời điểm này sẽ không được giải quyết, trong thời gian tới khi nào xét thấy có thể mở lại các thớt riêng biệt như cũ. Thành viên BĐH hoặc em sẽ thông báo tới các bác chủ thớt kia. Đề nghị các cụ không tiếp tục đăng viết bài về vấn đề này trong thớt. Trân trọng!
Min mod OF-141
Việc gộp thớt như vậy thật bất công cho cụ Vulcan70. Đây là chuyên mục riêng của cụ ấy đã dày công xây dựng từ nhiều năm nay; kiên trì và lặng lẽ ngay cả khi rất ít ofers tham gia. Đến khi thớt hot lại bị tước quyền lập thớt.

Xin lỗi, tôi phải so sánh một chút vs các thớt riêng của cụ Ngao.
Chã OF-141 đã nhắn khi nào phù hợp sẽ thông báo lại Cụ nhé, cá nhân em thấy thớt của cụ Vulcan V70 ít tổ lái hơn

Kính cụ !

Trân trọng.
Chào các cụ

Mời các cụ đọc thông báo trên. Trân trọng!

vừa đi vừa láii

Xe container
View attachment 6928727
[/QUOTE]
Chỉ có thiểu năng mới nghĩ đến cảnh Uk đe dọa an ninh Nga.
Khác méo gì bảo con cáo (cũng là loại láu cá, nguy hiểm) de dọa con hổ, sư tử.
Chết, chết. Nói chuyện chính trị kiểu này thì chết :D

Đến trẻ con lớp 1 nó còn biết không để nước tù đọng quanh nhà để phòng chống bệnh...mà bệnh gì em quên rồi :))

Ô tô điên

Xe tăng
Cần gì bây giờ mới thấy Putin thất bại, chỉ cần quyết định đánh U thật là cầm chắc thất bại toàn phần cho Putin rồi.
Có chiếm được Kiev hay Kharkov thì cũng thế thôi.
Chắc putin nghĩ chính quyền ukr hiện tại là do mỹ dựng, đám này chắc sẽ tham sống sợ chết nên thấy vũ khí tên lửa là chạy, nên chỉ vài ngày là giải quyết xong. Nhưng putin không biết được ông ấy được dân ukr ủng hộ, đồng lòng với ông ấy.
đâu có như chính phủ Yanukovych do nga lập nên.

NguoiCamLaiVidai

Xe đạp
Đến giờ phút này em có thể khảng định Putin sẽ thất bại.
- Diễn biến trên chiến trường không thuận lợi, quân và dân Ukr kiên cường chiến đấu bảo vệ tổ quốc.
- TG văn minh ủng hộ viện trợ cho Ukr để bù đắp tổn thất trên chiến trường và đủ sức đánh trả quân xâm lược.
- Nga đang chịu nhưng đòn trừng phạt khốc liệt nhất của PT. Nguy cơ sụp đổ kinh tế như LX nếu hệ thống NH bị tổn thương. Dự trữ của Nga nằm trong tay tập đoàn tài phiệt thân Putin. Liệu họ sẽ bỏ ra để gồng nền kinh tế hay tốt nhất chung tay đập đi xây chế độ mới.
- Người dân Nga và Ukr ko có lí do gì để cầm súng bắn vào nhau. Đặc biệt lính Nga sao phải chết cho Putin? Dân Nga biểu tình ủng hộ Ukr chứ ko ủng hộ những kẻ cầm quyền ở Cẩm Ly.
Đúng thật cụ. Trên tít tơ thì Nga thua đứt đuôi rồi.

meodenmatlua

Xe container
Hàng anh múc triển khai xong chưa nhỉ?
Tự nhiên không thấy tin mới, đáng lẽ sáng nay phải nhiều tin chứ.

Hanoian2021

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là trò hề của fifa và uefa

Post của cụ chất lượng quá.

Em thực sự ko hiểu lý do vì sao các cụ fan UKR cứ lờ thực tế này nhỉ. Đám phương tây nó có thèm coi các cụ là đồng loại đâu cơ chứ. :(

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
biết là Không ai đáng thuế giấc mơ, nhưng một người luôn có cái nhìn sắc sảo và thuẹc tế như cụ mà cũng mơ hão huyền như vậy sao?
Nga đã nói không bao giờ đàm phán vè crimea.Có thể Ok cho U toàn vẹn lãnh thổ nhưng là lacnh thổ ko có Donhess nhé vì Nga đã chính thức công nhận độc lập ở đây. Và cam kết ko gó nhập Nato và trung lập baefng hành động thiết thực là giải giáp quân đội và hạ bệ chính quyền thân phát xít thì may ra
Em nói thế là vì các cụ đang mơ chuyện Ucraina đầu hàng và thuận theo ý Nga!!!
Nói thẳng ra, cả lý lẫn lực, Nga không đủ tuổi!
Ở Chesnia, Nga là dẹp loạn nước mình.
Ở Syria, Nga là đồng minh của chính phủ Syria, có cả hệ thống sẵn có giúp đỡ.
Ở Ucraina, ngay cả sựđồng thuận của dân Nga và lính Nga cũng chưa chắc đã có đủ, chưa nói đến Ucrain cả quân lẫn dân chống lại, cả thế giới chống lại.
Lãnh thổ U rộng như vậy, Nga mang cỡ 1 triệu quân sang may ra kiểm soát nổi trong một thời gian ban đầu rồi sau cũng hết sức mà buông (Mỹ từng mang 1/2 triệu quân + quân đội VNCH mà vẫn không thắng nổi VC!)
"May ra" không phải là từ dùng cho phe Ucraina bây giờ, mà là từ dành cho phía Nga!

Sailor

Xe tăng
Cụ cứ đăng chiến thắng của Ukr khéo vài hôm lại ngã ngửa. Hết sức thận trọng
Nhờ trời em chưa bị bóc phốt phát nào, em phải đợi so sánh với tổng hợp mấy nơi rồi mới đăng kèm theo nhận định cá nhân. Đám fake news các cụ bóc trên này em chưa dính phát nào. Ví dụ mấy cái clip bắn Buk, em nhìn đất có tuyết, giọng nói Ukraine, so sánh khung cảnh các thứ. Với hồi Amer em cũng hay xem clip TB2 nên nhớ được ít nhiều đặc trưng bên đó không để lừa.

Chỉnh sửa cuối:

mrbear82

Đi bộ
Vào topic mới thấy các cụ ủn Mỹ chơi có chiến thuật rõ rệt, kệ mẹ bên kia ý kiến, biện giải thế nào không quan tâm, cứ đưa tin định hướng, nhồi sọ, lặp đi lặp lại nêu cao chính nghĩa tất thắng. Giống hệt truyền thông PT đang làm, và rất thành công.
Các cụ ủn Nga thì mới đầu còn tiếp chiêu, phản biện. Sau thì cũng chán, nhận thua nhường cho các cụ diễn, chờ có tin chiến trận thì nói sau, mà diễn biến chiến đấu không thể nhanh được nên có vài cụ hơi sốt ruột, có cụ thì quít luôn để lại sới vật ngổn ngang.
Khổ nhất những người muốn xem tin tức chuẩn, muốn thêm kiến thức về quân sự và hiểu thêm về các khía cạnh khác của cuộc chiến như lý do, động cơ hành động của các bên (kể cả Nga, Ukr hay Mỹ, Eu, China..) thì càng ngày càng khó vàn nản. Đc cái topic rất xôm, 😁

flirtflock

[Tịch thu bằng lái]
Trạng thái
Thớt đang đóng