Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sailor

Xe tăng

culichuyennghiep

Xe buýt
Oligarch Nga không tạo quân tư nhân hay các nhóm phát xít, đó là oligarch Ukr như Kolomoyski hay Poroshenko lập ra nhé, mời tra gúc.
Quốc gia nào, dân tộc nào, thể chế chính trị nào thì cũng có nhóm 2% (elite) điều khiển. Chỉ khác là ở Nga và phần lớn các quốc gia Xô Viết cũ thì nhóm 2% là các oligarch (tài phiệt) và chân rết.

Tại Ukr tồn tại cuộc xung đột của các tài phiệt Nga (hay thân Nga) với nhóm tài phiệt mới Ukr. Nhóm tài phiệt Nga (thân Nga) chỉ giỏi mỗi món võ biển thủ tài sản công từ thời Xô Viết thành của tư, còn nhóm tài phiệt mới của Ukr không có có cơ hội biển thủ tài sản công từ thời Xô Viết, mà làm giàu từ cách rất khác

Ví dụ tại vùng Donbas , nhóm tài phiệt Nga (thân Nga) tìm cách đóng thật nhiều mỏ để với mục đích thâu tóm các mỏ này với giá rẻ, nhóm tài phiệt mới không ăn được thì "mượn dân/dân chủ" để hạ bệ nhóm tài phiệt Nga (thân Nga).

Trâu buộc ghét trâu ăn, đánh nhau là chuyện bình thường.

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
https://en.wikipedia.org/wiki/World_population#10_most_populous_countries

Sau khi quân Nga tiến hành chiến dịch đặc biệt ở Ucraina, trên thế giới chia thành 2 phe. Phe thứ nhất ủng hộ Ucraina với những tuyên bố hùng hồn tố cáo Nga đi xâm lược và yêu cầu rút quân. Phe thứ 2 hoặc im lặng hoặc đề nghị nhanh chóng tìm giải pháp ngoại giao. Phe thứ nhất có vẻ khá nhiều, còn phe thứ 2 thì sao? Chúng ta tạm tính qua những nơi mong muốn ngừng bắn chứ ko hề gọi Nga là kẻ xâm lược. Đó là

• Trung quốc 1.412 tỉ người
  • Ấn độ 1.388 tỉ người
  • Brazil 214 triệu người
  • Nam Phi 60.142 triệu người
  • Nga 146.748 triệu người
  • Iran 82.531 triệu người
  • ASEAN 600 triệu người

Túm váy lại: với tổng dân số thế giới 7.9 tỉ người thì cán cân ủng hộ 2 bên tương đương nhau. Còn trên media thì tất nhiên phương tây luôn thắng thế rồi, kể cả như ở Afghanistan. Mời các bác phát hiện hộ xem có thêm bên nào thể hiện chính kiến ko?

P/S : sau đó chúng ta mới tới phần chính của topic là biến động tiền tệ và vàng theo tình hình ở Ucraina
Đừng lập lờ đánh lận con đen

Phiếu chống, trắng, thuận là khác nhau
Phiếu chống và trắng không thể giống nhau được mà nói dân số thế giới ủng hộ và phản đối là tương đương

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Rõ ràng Nga đã chuẩn bị truyền thông không tốt cho cuộc chiến này và giờ đang bị trả giá rất nặng nề

Sailor

Xe tăng

bomong

Xe điện
trả lời đi ? khi nào ép được Nga rút khỏi Crimea, miền đông hay hiện tại là các lãnh thổ Ukr
Khi mà Ucr & Nato giải giáp được hết vkhn của Nga thì lúc đó Ucr lấy lại được Crimea/

Thạch Hầu

Xe buýt
Tào lao gì? 3 nước nó ko chịu đá với Nga thì ko loại Nga chẳng lẽ loại 3 nước kia hay bỏ giải để giữ nguyên tắc? Một nước đã xác định gây hấn như Nga quy mô xâm chiếm nước khác thì cũng phải chịu trách nhiệm về mọi mặt xã hội với người dân của mình.
Đứa nào không chịu đá thì phải bị xử thua 0 - 3, cụ không xem bóng đá bao giờ à

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E thấy bọn p.tây mà cầm đầu là Mỹ đang chơi ngu lắm í.
Dồn ép quá thì Nga nó vào thế cùng như Triều Tiên, chả còn j mà mất. Sẵn vũ khí nhiều, hạt nhân nạnh cứ bem dần mấy thằng xung quanh mà dùng.
Mấy a chị nato to mồm thì cứ dùng con Tu160 phóng 1 tên lửa đầu đạn chiến thuật vào 1 đảo nào đó của mấy nc ko phải Anh Pháp xem hiệp ước phòng thủ đồng minh ngon tới đâu.

Trêu chó dữ tất có ngày đứt xích nó xổ ra cắn cho. Lúc đó lại bảo tại chó, còn các a chị ấy vô tội.

khuyếnh

Xe tăng
chết cười với cụ, Sing cũng là thằng dẫn quân vào Iraq giai đoạn 2, cũng theo Mỹ đi xâm lược Iraq và nhổ lên LHQ cả thôi, chứ LHQ nào cho phép tấn công Iraq

Tất cả chúng nó đều sai cả, LHQ chỉ là chỗ đánh trống phất cờ cho chòm xóm xem thôi. Cho LHQ đi kêu gọi từ thiện, viện trợ nhân đạo hoặc xuất hiện ở Châu Phi thì ngon, chứ đụng vào quyền lợi các Cường Quốc thì lật lại hóa ra THẰNG NÀO CŨNG SAI CẢ =))

ngồi xem new và fake new thôi cụ ơi =))
Cả thằng Ukr này cũng mang 7000 quân theo đuôi Mỹ tẩn Iraq đấy.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Rõ ràng Nga đã chuẩn bị truyền thông không tốt cho cuộc chiến này và giờ đang bị trả giá rất nặng nề
Truyền thông nào lại với PT & Mỹ mà cụ bảo chuẩn bị tốt hay không.
Cụ có 1 cái mồm liệu có đi cãi nhau với cả xóm được không?

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tình hình hiện nay thì để 2 bên Nga và Ucraina ngừng chiến sẽ cần một bên thứ ba có kinh nghiệm, uy tín làm trung gian hòa giải. Đặc biệt là bên thứ ba này phải vừa có quan hệ tốt với Nga, vừa có quan hệ tốt với Ucraina. Ngoảnh đi ngoảnh lại thì em thấy có mỗi một quốc gia trên thế giới hội đủ điều kiện trên, đến Chăm với Ủn còn phải đến để hội đàm. Hòa bình thế giới sẽ phải trông cậy hết vào quốc gia này, chỉ không biết quốc gia đấy có chịu nhận làm hay không đây.
Đất nước của con cháu Vua Hùng 4k năm, con Rồng của châu Á chứ còn nước nào vào đây :)) :)) :))

Su34

Xe hơi
Cụ đừng thách thằng ngồi xổm lên Đạo đức và quy tắc quốc tế... các cụ quá Duy ý trí thôi.
Chẳng thằng nào cứu Ukr cả...nếu nó ko đớp đc 1 miếng.
Các cụ làm như Nga sẽ đớp đc hết miếng bánh Ukr nhỉ???
Ko sợ thằng khác nó Chọc cho lòi ruột phải...Nhè ra miếng bánh ạ?
Ăn hết ko chia cho thằng nào à?
Em ko phải nói to, nhưng dám khẳng định gần 100% các Cụ phan Nga, ngay lúc này ko biết đc mục tiêu ngắn hạn của Mỹ và PT nhằm đối phó với Chiến dịch quân sự của Nga vào Ukr là gì???
* Em có Nhận xét này các Cụ cũng đừng buồn lòng: Đừng mang cả cái Dải rút của Nga ra phong Thánh nữa các Cụ ạ!!!
thôi dẹp cái đạo đức giả đi cụ, thằng Nga cũng học bài của Mỹ đó, xem thằng nào ngồi xổm trước, nói thật em cũng chả quan tâm cụ nghĩ gì đâu, ở đây chả ai là trẻ con hết, ủng hộ phe nào là quyền mỗi người, em chỉ nêu ra quan điểm của em về các vấn đề mọi người nêu ra thôi. Cụ khó chịu thì đừng trả lời em nữa, thế thôi chứ đừng bảo em duy ý chí hay gì. Cụ không có tư cách phán xét điều đó, đừng tỏ ra thông minh hơn người khác. Đây là quote cuối cùng của em trả lời cụ. Chúng ta không đồng quan điểm, nên dừng lại thì hơn. Tránh gây bức xúc cho đôi bên. Kính cụ.

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng thách thằng ngồi xổm lên Đạo đức và quy tắc quốc tế... các cụ quá Duy ý trí thôi.
Chẳng thằng nào cứu Ukr cả...nếu nó ko đớp đc 1 miếng.
Các cụ làm như Nga sẽ đớp đc hết miếng bánh Ukr nhỉ???
Ko sợ thằng khác nó Chọc cho lòi ruột phải...Nhè ra miếng bánh ạ?
Ăn hết ko chia cho thằng nào à?
Em ko phải nói to, nhưng dám khẳng định gần 100% các Cụ phan Nga, ngay lúc này ko biết đc mục tiêu ngắn hạn của Mỹ và PT nhằm đối phó với Chiến dịch quân sự của Nga vào Ukr là gì???
Cụ chuẩn. Mỹ lắm bài lắm. Cao thủ trong việc gài các thế cờ. Trước giờ Nga chỉ lo phòng thủ đối phó thôi. Nhưng phải nói nước đi phòng thủ nào của Nga cũng xuất sắc.

nhưng mà vùng cấm bay U cà thì em tin Mỹ không dám lập đâu[/QUOTE]

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng