Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

.Bo My

Xe lăn
Thị trưởng Kyiv Vitaliy Klitschko cho biết từ ngày 1/3, thành phố sẽ áp dụng lệnh cấm bán đồ uống có cồn.

Klitschko đã lưu ý các chủ cửa hàng và hiệu thuốc rằng họ không nên tăng giá thực phẩm, hàng hóa thiết yếu và thuốc men.

Nói cho vui thôi chứ tiệm thuốc đóng cửa, còn 1 cửa hàng ở Kiev có 300 người xếp hàng mua bo bo, không biết còn bán không

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Sáng vào thớt chả có cái tin gì, toàn mấy ông vào nói nhảm. Đề nghị mở lại thớt của cụ Vulcan 70 để cập nhật tin tức, còn thớt này dành cho các ông thích thể hiện chính kiến.
Mod Tien Tung đã có ý kiến về lý do không mở nhiều topic rồi. Cụ đừng lèm bèm nữa. Kể cả có cho các cụ một cái topic riêng thì các cụ cũng kéo đàn vào các topic khác để tuyên truyền đấy thôi :D

Meohu

Xe hơi
Ngoại trưởng Anh Liz Truss lo ngại rằng Nga có thể đóng cửa đài BBC nếu RT bị cấm ở Anh.

VuNgoanMuc

Xe điện
Thông tin cả 2 phía giờ có ai kiểm chứng được đâu nên các cụ thích đọc đoạn nào thì cuộn xuống đoạn đấy, bỏ qua đoạn mình không thích là được.. tin giả thì phía Uk đưa ra nhiều quá, đề nghị hạn chế đưa trùng lắp cùng 1 ảnh 1 clip lại thành mấy tin khác nhau :)

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Thì em nói sai gì đâu, thớt cụ Vulcan em theo dõi tình hình dễ hiểu và sâu chuỗi sự kiện rất thực tế và thời sự, vào đây như kiểu chơi sóc đĩa ko có người cầm cái ý
Tôi đồng ý vs cụ mà.

uman

Xe tăng
Cái bảng này của bác tôi nghĩ phần lớn là nói về Nga, không phải Ukraine đâu
Tôi đưa dẫn chứng về ammoniac ở trên rồi, sẽ phân tích tiếp cái của bác
Rone95 rugi_vnb anhdung1 bacnam88 Ngo Rung ktqsminh Bachsima Bastion P quangsot Vodka_Putinka Putinka_Vodka
A98 A97 Hà Tam Kasparov Bigmoto elevonic tieulyphidao Hải Hoà Bigcat1
Vulcan V70 Aliabu aliabu2

Screenshot from 2022-02-28 21-16-57.png

Screenshot from 2022-02-28 21-18-14.png
Chỉ riêng cái mục về công suất lắp đặt các nhà máy điện hạt nhân là đã không đúng rồi! Lò phản ứng là của Nga, loại lò công nghệ nước sôi quá áp. Còn nếu có quốc gia nào đi xây lắp nhà máy điện hạt nhân lại đi mua lò của nước khác thì là chuyện nực cười, xưa nay không hề có. :D

flirtflock

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy vụ FIFA cấm Ngố tham dự World Cup hay quá. Vào đọc comment dân thế giới nó chửi rầm trời. Có lẽ đây là bước ngoặt để những ai còn trung dung về cuộc chiến này quay sang ủng hộ anh Ngố. Chỉ một quyết định của FIFA những giúp 3/4 thế giới nó tỉnh mắt hẳn ra, đúng là lũ PT hai mặt mất dạy.

Cuộc chiến của Ngố giờ chuyển từ xâm lược U cà chuyển sang là chiến tranh chống lại thực dân PT rồi. Em nghĩ công nhận FIFA nó ngu thật. Bây giờ Ngố nó đánh cái công văn gửi Qatar bảo tạm dừng tổ chức WC thì bố thằng Qatar dám tổ chức.
Cụ tưởng tưởng ra được thì cũng thua luôn . Trừ khi WW3 diễn ra thì may ra WC mới tạm ngừng nhé cụ .

nicholas1618

Xe điện
Cái việc cấm Nga tham dự WC là cái vớ vẩn nhất e từng biết. Tào lao hết sức 🤣
Tào lao gì? 3 nước nó ko chịu đá với Nga thì ko loại Nga chẳng lẽ loại 3 nước kia hay bỏ giải để giữ nguyên tắc? Một nước đã xác định gây hấn như Nga quy mô xâm chiếm nước khác thì cũng phải chịu trách nhiệm về mọi mặt xã hội với người dân của mình.

RongPhuongBac

Xe điện
Giờ chưa thều thào thì anh ấy sẽ tại vị đến lúc thều thào, xuống lỗ, và nước Nga cũng cứ thế mà thều thào cho tới lúc ảnh xuống lỗ ko ngóc đầu lên dc :(
Còn khỏe thì cứ làm tới lúc thều thào xuống lỗ. Còn hơn đang ngồi nhà khật khà khật khừ chân đi không vững lại bị lôi lên làm tổng thống nha cụ ;))

Big Bang

Xe điện
Thấy hôm trước báo tin diệt mấy nghìn người ngựa rồi, đánh rất nhàn :))
Này lại phải mang tiền ra nhờ à? :))
Đúng rồi còn gì Cụ. diệt hết rồi, giai đoạn này xe hiếm nên phải tăng giá lên còn gì. Càng về cuối giá càng cao, đấy, Cụ cứ chờ xem

tausuot

Xe buýt
Chắc ngại đeo cà vạt :)) :)) :))
Chiến tranh thật đáng ghét, em nhớ cái máy bay này khá nổi tiếng trong phim 2012 ( Năm đại họa).
Lúc đó là con máy bay duy nhất còn cất cánh được cho nhóm nhân vật chính bay thoát đi trú ẩn.
Ông tỷ phú trong phim còn nói: " Made from Russian" :D
Giờ lại phá hủy nó, nguyên 1 biểu tượng luôn. :(

https://cafef.vn/ukraine-cao-buoc-nga-pha-huy-may-bay-van-tai-lon-nhat-the-gioi-trong-xung-dot-20220228084047966.chn
Em nhớ con trong phim 2012 là IL76 thôi chứ

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Úi xời Crimea yết hầu diệt Nga làm gì có chuyện ko quan tâm.
Còn Mỹ vụ này đắc lợi nhất thì đúng rồi. Ép Nga vào thế không còn lựa chọn biến EU càng phụ thuộc Mỹ Rồi Mỹ tha hồ bán vũ khí.
Nga thiệt kaf đương nhiên nhưng xét lâu dài lợi vẫn nhiều hơn hại. Ngư oing đắc lợi nhất là TQ. Đức cũng lợi do có cơ hội tái vũ trang, tăng NS QP một lèo từ 10 lên thành 100 tỷ.
Đã đọc thì nên đặt trong văn cảnh đầy đủ kẻo đau bụng đi uống nhân sâm đấy.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Đọc các cmt của cụ thấy Putin tởm thật sự. Từng là bạn Putin, bắt tay Putin, yêu Putin thế mà giờ cụ buộc phải chửi ông ta điên cuồng, ông ta quá tệ hại, hiếu chiến, căm hờn... Chắc ông ta còn làm gì xấu xa với gia đình cụ nữa mà cụ ko thể nói đc đúng ko?
Cụ không nên công kích cá nhân như thế.
Mỗi người có quan điểm riêng mà.
Đúng hay sai thì tùy theo quan điểm của mỗi người.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Tào lao gì? 3 nước nó ko chịu đá với Nga thì ko loại Nga chẳng lẽ loại 3 nước kia hay bỏ giải để giữ nguyên tắc? Một nước đã xác định gây hấn như Nga quy mô xâm chiếm nước khác thì cũng phải chịu trách nhiệm về mọi mặt xã hội với người dân của mình.
Kg chịu đá thì mất điểm chứ, tại sao loại Nga?

flirtflock

[Tịch thu bằng lái]
Cái việc cấm Nga tham dự WC là cái vớ vẩn nhất e từng biết. Tào lao hết sức 🤣
Không thể loại 3 nước kia được . Loại 3 nước kia sẽ phản ứng dây chuyền cả EU nó tẩy chay . WC mà không có đám EU thì dẹp cho rồi . Loại con tép bắt con tôm .

masterlazy

Xe tải
Em tìm hiểu thông tin thì được biết thu nhập đầu người dân Ukr chỉ 3500 usd / năm , tương đương Việt Nam. Thật ngạc nhiên ở châu Âu mà còn có nước nghèo thế. :D
Em chửi Ze là thằng hề vì Ukr chiến tranh ko đáng có, nhưng cũng nể nó làm thêm cho Ukr hơn 1300 hay 13,000km đường bộ. Nên cụ đừng so với VN nữa nhé. ko tốt chút nào

Jonhy

Xe buýt
Tôi nói rồi, có giết nhau thì ra lhq, đưa lính gìn giữ hòa bình vào. Lính mũ nồi xanh ấy
Thế giới nó có cơ chế hết. Không phải việc của nga.
Nếu cứ như vậy rất nguy hiểm, tàu nó mượn cớ rồi mang quân vào vn chẳng hạn. Thế thì chết
Thằng Tàu vs Mẽo nó đối đầu nhau thôi cụ. Chứ chúng nó mà cùng một ruột như Mẽo, NATO và U cà thì em vs cụ cứ xác định lên đường một ngày không xa. Còn thằng U cà vs Donbass bem nhau gần chục năm rồi đấy cụ. Cụ có thấy anh lính mũ xanh mũ đỏ nào vào gìn giữ hoà bình chưa ah? Em chưa hiểu cụ nói cơ chế ở đây là gì. Mấy thằng lớn nó có quan tâm quái gì đến mấy cái cơ chế của cụ nói đâu. Vì 1 lọ muối mà thằng Mẽo nó bem irac tan nát ra có thằng nào làm gì được nó đâu, giờ nó lại như thánh sống lên án Nga các kiểu :))

Chỉnh sửa cuối:

Meohu

Xe hơi

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Đã nói rồi. Quốc tế chỉ được can thiệp khi có vi phạm luật hình sự quốc tế.
Dân mời hay không không nghĩa địa gì hết chừng nào chính phủ nước đó còn tôn trọng nhân quyền.
Nguyên tắc không can thiệp là cốt tử để bảo vệ toàn vẹn chủ quyền.
Chứ không 1 thằng ất ơ nào đó đòi thanh hoá độc lập là quốc tế can thiệp vào ah. Không có
Thế mà KLa làm được điều cụ bảo không có đấy.
Kosovo là tiền lệ ở châu Âu, sau đó Mỹ còn cắt đất Syria cho Kurds kia kìa, không can thiệp cái gì.

Trạng thái
Thớt đang đóng