Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xuân Hải chơi trò ăn nói nửa chừng nha!
Về vấn đề Ukr gia nhập EU thời Yanukovic Nga không hề cấm và cũng không thể dùng kế gì để cấm. Nga muốn Ukr tham gia EAEU nên đưa ra nhiều ưu đãi cho Ukr là khoản vay 15 tỷ đô ưu đãi, hàng hóa không đánh thuế, giá ga bán rẻ( 100$/1000m3). Sau khi Ukr xúc tiến gia nhập EU thì Nga mới nói: Nếu mày chơi với EU thì mấy ưu đãi tao tính trao cho mày không có nữa. Tay Yanukovic tính toán hơn thiệt nên đình chỉ việc gia nhập EU và thế là Maidan.
Thực ra Yanukovic đu dây hơi bị giỏi nhưng mà mềm yếu với Maidan quá. Nếu Yanukovich không sợ áp lực phương Tây mà thẳng tay với Maidan như bọn Pháp nó đập bọn áo vàng thì giờ Ukr không tan nát như này và không mất một mẫu đất nào hết.
Em nghe nói có sát thủ bắn cả cảnh sát và biểu tình. Thực hư ra sao vậy cụ?

AMATAX

Xe điện
Nga mất kiên nhẫn rồi nhỉ, bắn phá thành phố. Chắc cũng có ổ kháng cự mạnh ở đó nhưng kiểu gì cũng thương vong cho dân. Thôi thì liêm sỉ gì giờ này nữa, chúng mình lột mặt nạ thoai.

Bị dân chửi phải ôm đầu che mặt, quân xâm lược không chính nghĩa.

Thế mới thấy vai trò của Chính trị viên trong công tác dân vận

alansaint

Xe buýt
Không có hy vọng đâu cụ. Sẽ chỉ có một kết quả, Nga thắng. Mỹ sẽ làm sao để Nga thiệt hại nhiều nhất có thể nên U cà không được phép chấp nhận các điều kiện của Nga qua đàm phán.
Đúng rồi cụ, kết quả duy nhất ai cũng hiểu là Nga thắng, mà bọn Nga nó không thắng nó sẽ không ngừng lại nên Mỹ và EU cứa cho bọn Nga chảy càng nhiều máu càng tốt.

rasi1

Xe tải
Giờ Nga trả đũa cũng đóng không phận mới Mỹ thì sao nhỉ! Đâu cứ phải Mỹ hay EU làm trước Nga mới được làm sau.
2 bên đang tẩn nhau thấy cái nào có lợi cho mình và có hại cho đối thủ thì cứ làm thôi bạn.

Em xin hỏi các cụ thông thái một câu thôi: Thế giới đơn cực tức là một thằng thống lĩnh tất cả các thằng còn lại, hiểu nôm na là hình thành nên một cơ chế độc quyền toàn trị (gọi là độc tài cũng được). Còn thế giới đa cực là ngược lại, không có độc quyền toàn trị hay độc tài.

Vậy các cụ cao nhân cõi OF muốn lựa chọn cơ chế nào? :D

Em hỏi nếu có lác đề xin mod thứ lỗi cho!

Chỉnh sửa cuối:

thuocla1

[Tịch thu bằng lái]
các cụ có rảnh thì nghe cái này

mà em nghĩ cũng chẳng có tác dụng gì mấy.
Cảm ơn cụ đã dẫn link. Dc theo dõi phiên họp khẩn cấp của LHQ nơi các QG dc bày tỏ chính kiến của mình trước 1 cuộc chiến tranh xâm lược mà cả dân VN ăn rau muống cũng ko thờ ơ nổi, rất bổ ích đấy chứ :D

CuteCat

Xe tải
Ngày nào cũng có video về đoàn xe Nga. Video ngày hôm nay:

Meohu

Xe hơi
Có vẻ, vài ngày nữa các cuộc đàm phán sẽ được nối lại. Vẫn theo nguồn tin trôi nổi trên mạng.

Maner Bolsol

Xe tăng
Nhìn nét mặt 2 vị TT cũng thấy có sự khác bọt, ai bình thản, ai hằn học nhỉ (e ko nói là ai, tự các cụ nhận xét nhé :D )

Điện Kremlin cử 400 lính đánh thuê Nga đến Kyiv với nhiệm vụ ám sát Zelenskyy

Giờ cần chơi chiêu này (đúng ra chơi sớm hơn) và đưa lính ly khai vào chiến đấu lấy nghĩa đại diện người dân U chán ghét chế độ Dê thì mới được. Quân Nga chỉ hỗ trợ đúng danh nghĩa chứ tấn công chủ lực như này thì dân nó ghét đấy. Cho quân Nga mặc quân phục đội ly khai cũng được.

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Tin trên Telegram cho hay, các vụ nổ rất lớn đang diễn ra ở Kiev và Kharkov. Có tin đồn rằng đó là tên lửa hành trình đánh Kiev (đương nhiên chưa có xác nhận), vì đây là những vụ nổ lớn chưa từng thấy. Các cửa sổ trong thành phố đều rung lên.
Kharkov sát biên giới Nga nên trụ không lâu đâu. Chiếm Kharkov nơi nhiều lính tinh nhuệ Ukc đang trấn giữ sẽ làm đổ dây chuyền luôn các tỉnh phía Đông.

Tin trên Telegram cho hay, các vụ nổ rất lớn đang diễn ra ở Kiev và Kharkov. Có tin đồn rằng đó là tên lửa hành trình đánh Kiev (đương nhiên chưa có xác nhận), vì đây là những vụ nổ lớn chưa từng thấy. Các cửa sổ trong thành phố đều rung lên.
Nếu có một người U ngã xuống vì bom đạn Nga thì sẽ có 10 người U khác đứng lên chống lại Nga!

meotamthe

Xe cút kít
Cụ sang thớt này rồi ạ, tiếc quá thớt kia bị đóng
Vâng ạ, thật đáng tiếc cụ ạ.

Nhân tiện, báo cáo các cụ là em đang suy nghĩ thế này, em vẫn tiếp tục post bài ở đây khi có thông tin mà em có cùng với các bình luận hoặc phân tích mà em cho là ổn tin cậy được, em cũng mong các cụ cứ post bài, nhưng em sẽ follow những cụ có tín dụng cao, cái này được tổng kết trong nhiều VOL rồi, để khi các cụ có còm thì em chỉ xem những còm đấy thôi, em chả đủ sức leo tầng trong trạng thái spam kiểu tuyên truyền luyên thuyên và đưa phake-news hỗn loạn như này nữa.

Đây mới là suy nghĩ tạm thời của em, giờ muộn quá, em đi ngủ đã.

rasi1

Xe tải
Khối EU có chính quyền riêng mà cụ. Do vậy, bọn EU chính là bọn EU thôi.
Cái mình muốn hỏi là bạn kia nói ''bọn EU còn bố láo nói Nga ko có quyền cấm không phận với bọn nó'' nên mình mới hỏi bọn EU ấy bọn nào vì mình ko thấy bạn ấy đưa nguồn

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hạn chế hành vi công kích cá nhân đi, nó chỉ cho thấy cụ đang cay cú thôi.
Điểu cụ nói cho thấy Nga tìm cách ngăn Ukr ký với EU bằng một kèo ưu đãi khác, nó đã thất bại, tay Yanu phài bỏ trốn sang Nga khi không đứng về quyền lợi dân tộc.
Xuân Hải chơi trò ăn nói nửa chừng nha!
Về vấn đề Ukr gia nhập EU thời Yanukovic Nga không hề cấm và cũng không thể dùng kế gì để cấm. Nga muốn Ukr tham gia EAEU nên đưa ra nhiều ưu đãi cho Ukr là khoản vay 15 tỷ đô ưu đãi, hàng hóa không đánh thuế, giá ga bán rẻ( 100$/1000m3). Sau khi Ukr xúc tiến gia nhập EU thì Nga mới nói: Nếu mày chơi với EU thì mấy ưu đãi tao tính trao cho mày không có nữa. Tay Yanukovic tính toán hơn thiệt nên đình chỉ việc gia nhập EU và thế là Maidan.
Thực ra Yanukovic đu dây hơi bị giỏi nhưng mà mềm yếu với Maidan quá. Nếu Yanukovich không sợ áp lực phương Tây mà thẳng tay với Maidan như bọn Pháp nó đập bọn áo vàng thì giờ Ukr không tan nát như này và không mất một mẫu đất nào hết.

Meohu

Xe hơi
Vâng ạ, thật đáng tiếc cụ ạ.

Nhân tiện, báo cáo các cụ là em đang suy nghĩ thế này, em vẫn tiếp tục post bài ở đây khi có thông tin mà em có cùng với các bình luận hoặc phân tích mà em cho là ổn tin cậy được, em cũng mong các cụ cứ post bài, nhưng em sẽ follow những cụ có tín dụng cao, cái này được tổng kết trong nhiều VOL rồi, để khi các cụ có còm thì em chỉ xem những còm đấy thôi, em chả đủ sức leo tầng trong trạng thái spam kiểu tuyên truyền luyên thuyên và đưa phake-news hỗn loạn như này nữa.

Đây mới là suy nghĩ tạm thời của em, giờ muộn quá, em đi ngủ đã.
Làm sao để follow được như thế hả cụ?

NSUT Zelensky

Xe hơi
Giờ cần chơi chiêu này (đúng ra chơi sớm hơn) và đưa lính ly khai vào chiến đấu lấy nghĩa đại diện người dân U chán ghét chế độ Dê thì mới được. Quân Nga chỉ hỗ trợ đúng danh nghĩa chứ tấn công chủ lực như này thì dân nó ghét đấy. Cho quân Nga mặc quân phục đội ly khai cũng được.
Theo lẽ thường là thế. Nhưng mà khó. Ví dụ như nếu mượn danh ly khai thì chỉ đánh được từ đông sang tây gặp một mặt trận rất cứng mà nhỏ. Thời gian đánh lâu mà kiểu gì cấm vận cũng như nhau cả thôi. Cũng không thể sử dụng đc máy bay, tên lửa. U thì đc viện trợ full chống tăng. Nói chung cũng tính chán rồi

Trạng thái
Thớt đang đóng