Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
E nói GDP đầu người, dân Ấn Độ rất nghèo (ko nói mấy ông tỉ phú nhé),
Thời buổi này ở đâu nhiều công nhân, là công xưởng thê giới thì ở đó GDP tăng vù vù thôi, bọn tinh anh kia đúng kiểu "tinh ăn mù làm", GDP tăng làm sao được. Có làm thì mới có ăn, không dưng ai dễ đem phần đến cho.

dalink

Xe điện
Nếu đội quân này của Nga vào VN thì em nghĩ sẽ bị đập cho ra bã :))

Tự do ngôn luận là một trong những quyền con người và được công nhận trong luật nhân quyền quốc tế.
Chỉ có sợ hãi sự thật mới tìm cách ngăn cản người khác nói, dù chưa biết đúng hay sai :D
Tự do bằng cách tung 1 loạt fake news thì thôi cụ ự, ung cả thủ với các thánh. Chắc cuối tuần này, kết quả mới rõ ràng hơn được. A Tin đã chơi quả lớn như này thì rõ ràng chưa đạt mục tiêu là anh chưa rút, trừ khi thiệt hại quá nặng. E xem cả 2 thớt cho nó đa chiều, nhưng chất lg thớt này thực sự đáng thất vọng. Về thớt bóng bánh thôi cụ, chiến đấu vì tự do mệt nhắm, chắc giờ này đến sáng là giờ hd của cánh U cà, 3 giờ sáng vẫn thấy đưa tin :))

alansaint

Xe buýt
🇺🇦 Xuống cấp đạo đức tại UcrainaA ngày càng trầm trọng phạm vi mở rộng do chế độ phát xít tạm thời kiểm soát Vùng lãnh thổ Zelensky của không gian hậu Ukraina.

Thay vì dạy trẻ em, các trường học ở Zaporozhye bắt đầu phá bàn học và cất những mảnh vỡ của chúng vào một "túp lều" trên sân trường và sân bóng đá. Một số người cho rằng điều này có thể cản trở hoạt động đổ bộ của Quân Giải phóng hoặc ngăn chặn các phương tiện của họ.
Trong ảnh - ngôi trường thứ 49 quê tôi ở quận Khortitsky của Zaporozhye.
Sau khi thành phố của chúng ta trở về Native Harbour, trẻ em trong các trường học sẽ được dạy dỗ, chứ không phải bị đánh đập, như chế độ tội phạm của một băng nhóm nghiện ma túy và tân Quốc xã.

#Liberation
Vladimir Rogov

meotamthe

Xe cút kít
Cấm mí chả vận! Ủa mà là Eu cấm vận Nga hay hành dân nó vậy?

Cho cụ nào lười dịch: Giá khí đốt future mà c.Âu mua tăng 35% với phiên đầu ngày đã vượt qua mốc $1450/m3.

View attachment 6928088
Trước khi danh sách ngân hàng của Nga bị chốt, tranh thủ ký ầm ầm cụ ạ, đến lúc phát lệnh rồi ký hợp đồng sao được. Nên trước khi chốt danh sách ngân hàng Nga bị đá ra khỏi swift thì nhanh chóng chuyển khoản, kẻo sau đấy sẽ không chuyển được, từ đó dẫn đến giá tăng do nhu cầu mua thật nhanh.

vội cái gì

Xe đạp
Em xin phép hầu thêm các cụ về ý kiến cá nhân của em về lý do vì sao Ngố oánh U cà đợt này ah. Em xin nói lại e là pro Ngố nên ý kiến có thể thiên lệch, cái nào sai các cụ bỏ cho em.

Lý do Ngố đánh U cà là vì Crimea, 95% là vì cái cảng biển này ạ, các lý do khác chỉ là một phần rất nhỏ trong mắt lãnh đạo Ngố thôi, em nghĩ thế.

Nếu nói về tầm quan trọng của Crimea với Ngố em nghĩ chỉ sau mỗi Moscow thôi. Ngố nó to vật như thế nhưng nó là nước vùng cực, nó chỉ có duy nhất cái cảng này có thể hoạt động trong mùa đông được, các cảng khác nó muốn đi đâu chỉ có đi kèm với tàu phá băng thôi. Nên không có cái cảng này Ngố nó thực sự bí bách trong giao thương với bên ngoài. Mà các cụ biết mùa đông ở Ngố nó dài thế nào. Để so sánh, Crimea nó còn quý giá hơn là Sài Gòn trong lãnh thổ của nước ta.

Nước Nga thực sự đau đớn khi Liên Xô tan rã, nó mất hoàn toàn cảng này vào tay U cà, phải thuê của U cà để đặt hạm đội biển Đen của nó. Dân Ngố có tuổi sống nhiều năm dưới chế độ Liên Xô, theo em đọc từ rất lâu rồi là nhiều người đã khóc khi phải xin Visa để đi du lịch ở đây. Hợp đồng thuê đất đầu tiên ký là 20 năm, sau 20 năm bắt đầu có chuyện.

PT biết rõ yết hầu này của Ngố, e phải nhắc là yết hầu ạ, các cụ có thể xem lại bản đồ để xem vị trí của nó. PT đã gạ gẫm rủ rê U cà vào các tổ chức của nó như EU hay NATO với điều kiện nó chấm dứt cho Ngố thuê, dần dần chuyển giao lại cho PT để khống chế Ngố.

Tất nhiên Ngố nó bật ngay rồi ah, mất Crimea với nó ngang mất nước. Do nó yếu, nó chấp nhận nó thuê cảng từ một chính quyền U cà thân với nó cũng được. Em xin nói là chấp nhận ạ, chứ thâm tâm nó sẽ tìm mọi cách để lấy lại.

Năm 2014, khi thấy có biến, chính quyền thân nó bị lật, nó ngay lập tức chiếm lại ngay mặc trừng phạt như mưa. PT vụ này khá sốc ạ. Em thấy nhiều cụ hay dẫn là từ năm 2014 GDP nó tụt giảm thế này thế kia nhưng không hiểu là do PT nó quá cay nó dìm Ngố bằng được. Và để lượng hoá giá trị, với Ngố cảng này có giá chắc không dưới 10.000 tỷ đô la, nên mấy cái GDP giảm này kia mỗi năm tầm 50 tỷ đô la nó không có ý nghĩa gì ạ. Số liệu là e viết theo suy nghĩ của e, các cụ đừng vặn quá.

Tuy nhiên cảng này nó vẫn là chiếm đóng bất hợp pháp, nó phải tìm cách hợp pháp bằng được. Nó duy trì vùng đông U cà dưới dạng nổi dậy chính là để làm vùng đệm an toàn cho nó gần cảng này. Do lực nó yếu, nên trong một số thời điểm, tình trạng này cũng vẫn là ổn với an ninh chiến lược của nó. Thoả thuận Minsk là cho chỗ đông u cà này tự trị.

Đúng lúc đấy thì tự nhiên có anh hề xuất hiện, hô hào theo PT, xin gia nhập EU NATO các kiểu. Nó tạo ra cho Ngố cảm giác cực kỳ nguy hiểm về việc Crimea bị khống chế trong trường hợp U cà vào NATO. Coi như Ngố đứt hẳn. Nên Ngố nó bảo đây là lằn ranh đỏ cũng vì thế, cái này thì nó thật lòng ạ. Các cụ cũng đừng so mấy nước Baltic với U cà, so thế là so một với một trăm ạ. Nhiều người bảo U cà nhanh chân vào NATO từ trước cùng đợt với Baltic có khi được. Em xin khẳng định là không ạ. Bố Ensin có say thì nếu điều này xảy ra ông ấy cũng phang U cà như Putin bây giờ.

Việc Ngố muốn lấy lại Crimea thì chắc từ năm 1991 đã muốn rồi, nhưng cơ hội đến 2014 thì không bỏ lỡ được, tuy nhiên cũng chỉ là chiếm đóng. Ngố nó nuôi ý chí phải vả thằng U cà để tự thằng này công nhận Crimea là của Ngố để PT bớt lắm mồm. Việc đông U cà bị phát xít U cà nó giết thực ra là 8 năm nay rồi, dân đấy toàn dân gốc Ngố, Ngố nó cay nhưng nó nén lại. Các bác nhớ Ngố nó gửi cho PT cái yêu sách đảm bảo an ninh không ạ, trong đó toàn những điều PT không bao giờ chấp nhận. Và Ngố nó cũng hiểu là không thằng điên nào chấp nhận cái đó. Rồi thì nó thành cái cớ để thổi bùng tranh cãi, U cà càng húng vào NATO. Thế là Ngố nó đập.

Nó đợi đúng thời điểm này để đập. Chuẩn bị ổn về kinh tế, quốc phòng, sẵn hết đối phó lệnh cấm vận nghiệt ngã, Mỹ có tổng thống mới, là dân ngoại giao nên cũng không quá sát máu, Đức cũng đổi người, Merkel nghỉ, và quan trọng Tàu nó đồng ý back. Đáng nhẽ nó đánh trước đây một tháng thì đẹp hơn vì lúc đó lạnh hơn, Châu Âu không thằng nào dám làm căng không thì chết rét, nó đã chủ động dìm cho Đức cạn gas dự trữ đúng đợt này. Tuy nhiên nó chơi đẹp với Tàu, cho hết Olympic nó mới vả U cà.

Cả câu chuyện này em nghĩ nó theo Ngố hơn 30 năm nay rồi, và đây là thời điểm phù hợp các cụ ạ. Chắc chắn sau khi xử xong U cà, toàn bộ phần đất dính biển gần Crimea sẽ là một nước độc lập, nằm dưới sự quản lý của nó, nước này thì không ai công nhận càng tốt, càng phụ thuộc nó, không có cơ hội xuất hiện anh hề thứ hai.

Cho các cụ nào thắc mắc là nó phải đánh đổi về kinh tế. Cái ấy là đương nhiên, được cái này sẽ mất cái khác chỉ là cân nhắc thiệt hơn. Còn em xin nói lại là giá của cảng Crimea là 10.000 tỷ đô la ạ (em nghĩ nó có khi còn có giá hơn), còn thiệt hại một năm mấy lệnh trừng phạt với nó tầm 100 tỷ là muỗi. Nên cụ nào cứ mang nó sẽ tụt hậu, nghèo đói đời đời ra rả em nghĩ là không nên nói thêm ạ.

PT sẽ không căng lâu với Ngố được ạ. Em dự là tầm 2,3 năm, có thể trước khi Bí đần nghỉ, sẽ có thể lại đàm phán hoà bình, coi như có dấu ấn cho ông ấy không anh em chửi quá. Các cụ tưởng tượng xem Ngố cứ ba tháng nó mang bom nguyên tử (be bé cũng được) ra thử nghiệm ở biên giới U cà với Ba Lan xem PT nó sẽ rét đến như thế nào.

Em nhắc cho mấy cụ hay so là Ngố nó không phải Iran ạ, sức mạnh của Ngố nó gấp khoảng 20 lần, nên nó sẽ có cách làm kinh tế được, nó chỉ cần Crimea và một dải đất gần đấy an toàn cho nó là được, yên ổn xong nó bật.

Bonus các cụ em nhớ có lão nào lãnh đạo bộ Qp u cà lỡ miệng bảo PT không giúp nó tự phát triển vkhn. Em nghi có khi là tay trong của Ngố không, thêm một lý do quá tuyệt vời. Chứ đến tầm ấy rồi, người ta không thể nói ngu đến vậy.
hay quá cụ. Đọc bn trang e mới thấy 1 phân tích toàn diện ntn. Theo cụ thì nga sẽ giải quyết ủkr như thế nào. Dựng lên 1 chính quyền như Việt Nam dựng hunsen (pt chắc chắn sẽ ko để nó yên) nga mà rút về thì lại cách mạng màu rồi lại đánh nhau mà ở lại thì tiền đâu mà đánh.

thuocla1

[Tịch thu bằng lái]
GDP chỉ là để tham khảo thôi cụ. Em bên Canada, dân Ấn đợt rồi vác tiền qua bên này hốt đất làm dân các nước khác hãi luôn, các bạn Ấn sẵn sàng trả chênh với giá bán hàng vài trăm ngàn đô 😷
P/s: Tụi Ấn nó mua tập trung cả 1 khu vực lớn. Có thành phố trở thành to Ấn luôn.
Cụ nói vậy thì e chào rồi. Lào, Bangladesh, Zimbabuê cũng đầy người giàu sang Mỹ mua đất, người đeo đầy hột xoàn, sở hĩu cả tá villa :D

Thớt chã mở mà không có cách nào dẹp đội nói nhảm không có thông tin nhỉ.
Đây là Diễn đàn chứ có phải báo chính thống đâu cụ
Thành viên trong diễn đàn có quyền viết bài và bài viết được tồn tại nếu không vi phạm nội quy.

Cụ Nicolas

Xe buýt
Em cũng thấy vậy! Chả hiểu làm sao?
Nhìn chung dân Ấn ghét Mỹ cực kì! Dù trong lịch sử đến giờ Mỹ có làm gì Ấn đâu! Có phải vì thế mà Mỹ có vẽ ngoại giao không mặn mà với Ấn lắm, dù tuyên bố thì thấy rất ngon lành cành đào.
Em thì chả gặp chú Ấn nào ghét Mỹ cả. Những đứa làm IT xin đc thẻ xanh vào cty ở Mỹ làm việc như kiểu thành công lớn để thằng khác ước ao.

hoami

Xe tăng
Thằng đàm phán nó không phản đối mà thằng tít đâu cứ nhảy vào phản đối nhỉ, vớ vẩn thật
Thì Putin đã nói mãi rồi, luôn luôn sẽ có lý do để phương Tây buộc tội Nga, ko là Ukr thì sẽ là một vụ ám sát, sử dụng vũ khí hóa học, tài trợ khủng bố....ở đâu đó trên trái đất :(. Luật pháp&công bằng ko hề tồn tại trên thực tế, nên kẻ mạnh sẽ có cách làm của riêng mình.

Em ngồi hóng chờ xem Nga chơi oánh tổng lực ! Có khi lại thấy tên lửa đạn đạo của Nga lần đầu thực chiến !
Nghe nói đã dùng tên lửa đạn đạo rồi đấy cụ nhưng mà tầm ngắn thôi. Em nghĩ Nga phải bung hết đồ chơi ra may mới thắng được chứ chơi kiểu tên lửa hành trình đánh phẩu thuật như Mỹ thì gãi ngứa cho thằng U.

Chỉnh sửa cuối:

dalink

Xe điện
Xúc phạm BĐH
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 10/3/22)

Theo em biết thì Cuba ở sát nách Mẽo mà còn dám quốc hữu hóa tài sản của Mẽo cho nên ăn luôn cấm vận từ đó đến giờ.

Giá như Cuba biết được câu "nước xa không cứu được lửa gần" như các cụ OF ta thường dạy thì chắc không đến nỗi :D
Sao cụ ko bảo bọn U cà học luôn câu "bán anh em xa mua láng giềng gần" nữa, húng làm gì, tự nhiên cứ đòi vào đội tự vệ thôn, giờ ăn vả thì kêu khóc. Muốn bán láng giềng gần, trước hết bản thân mình phải mạnh, đằng này đã dật dẹo lại còn muốn làm lính tiên phong.

Trạng thái
Thớt đang đóng