Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Thì cái ông Nga to lớn, ông ý thích thì ông ý bảo thế rồi táng. Vấn đề là Nga họ đủ lực để tự bảo vệ.
Chứ mình ở tận VN, bao đời sống cạnh cái thằng HX bẩn và đểu, lúc nào cũng nhăm nhe chén mình, mà lại đi ủng hộ cái thuyết ngớ ngẩn đấy thì có lúc nó vận vào thân :D
Mình phải biết thực tế nó thế để mà tránh. Phản đối hay ủng hộ cái thuyết đó chả có giá trị gì. Hãy nhìn thực tế để hiểu và rút ra bài học. Đừng ngu dại tự biến mình thành kẻ thù của cường quốc nhất là khi họ lại là hàng xóm.

Chỉnh sửa cuối:

Thạch Hầu

Xe buýt
EM nghĩ U nên cắt phần đất giáp Nga biếu luôn cho Nga đi rồi lui về khi đó mà yên ổn làm ăn thì chẳng mấy chốc lại cường quốc kinh tế như Hàn Quốc, còn người là còn của.
Chỉ sơ như vậy Nga vẫn không để yên
Nếu vẫn đòi vào Nato, vẫn phát xít, vẫn đòi sở hữu VKHN thì lại táng tiếp chứ, Nga nó có thiếu đất đâu.

Quỳnh hp

Xe tăng
Cụ vào dc nhưng nó ko cấp quy chế tỵ nạn cho cụ thì vào làm gì, chạy trốn thì ok chứ tính kế lâu dài thì khó lắm. Đến dân Ukr nó cũng chỉ cấp quy chế tỵ nạn tối đa 3 năm thôi!
E thấy cụ nói như này thì cụ ko hiểu hết quy chế tị nạn rồi
Quy chế tị nạn chiến tranh nó có điều A và Điều B cụ ạ
Mỗi điều khoản khác nhau nhiều lắm,mỗi con ng lại trong hoàn cảnh khác nhau lên lại đc hưởng quy chế khác nhau nữa ạ,ko phải ai cũng giống ai

anh kao

Xe tăng
Ucr ko có quả lên lửa nào bắn sang lãnh thổ Nga nhỉ?

Em ko hiểu chỗ tại sao Ucr chỉ tự vệ chống lại Nga ở trong nước mà lại ko bắn tên lửa sang đất Nga.

Hoặc chỉ có thể KL: Ucr quá yếu!
Hôm trước có bài là Có bắn vào sân bay bên Nga sát với biên giới Ukr mà

Chỉnh sửa cuối:

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Ucr ko có quả lên lửa nào bắn sang lãnh thổ Nga nhỉ?

Em ko hiểu chỗ tại sao Ucr chỉ tự vệ chống lại Nga ở trong nước mà lại ko bắn tên lửa sang đất Nga.

Hoặc chỉ có thể KL: Ucr quá yếu!
bữa đầu hình như có bắn sang, có video 1 căn cứ bên Nga bị cháy (em không chắc đúng không).
Đương nhiên là các ngày sau thì phương tiện phóng bị phá hủy hết rồi.

Cái này phải chấp nhận thôi cụ. Mình nên nhìn nhận cuộc chiến này như một bài học chứ lao vào tranh cãi ai đúng ai sai thì chẳng bao giờ chấm dứt cả. Thế giới mà nó vận hành theo luật thì đã chẳng có chiến tranh xảy ra.
Thế giới này nó vận hành như vậy.
Hoà bình, dân chủ, bác ái nó tồn tại trong cái xã hội không tưởng utopia.
Sau đó bản thân cái xã hội không tưởng đó cũng tự suy sụp mà chết vì nó không còn động lực phât triển nữa.

Chiến tranh ở mức độ nào đó là động lực để loài người phát triển. Nên loài người cứ sau một giai đoạn hoà bình sẽ lại đến giai đoạn chiến tranh.

Túm lại là cuộc sống bớt mầu hồng hơn thì sẽ nhìn được nhiều cái hơn.

Hồng Ca

Xe tải
Ngày hôm qua, 27/02/2022, người Nga vẫn nhớ đến Boris Nemtsov, một chính trị gia đối lập bị ám sát gần điện Kremlin. Ông là người phản đối mạnh mẽ Putin, nhất là trong cuộc chiến tranh với Ukraine năm 2014. Thông tin về thủ phạm gây ra cái chết cho ông chưa được bạch hóa.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
bữa đầu hình như có bắn sang, có video 1 căn cứ bên Nga bị cháy (em không chắc đúng không).
À thế ạ. Tks cụ nhìu!

Mr.Alo

Xe lăn
Nga triệu tập U cà đàm phán chỉ là bài để anh Hói nói với thế giới rằng chúng tôi đã cho họ cơ hội, nhưng họ không nắm lấy thì lại phang tiếp thôi. Mai là 2 bên đứng dậy phủi mông về U cà chiến tiếp thôi, U cà lại đi cửa hậu qua Ba Lan để về :D
Em cũng thấy vụ họp này chỉ mang tính định hướng thôi , đi họp mà cả 2 bên đều biết trước không có kết quả , mục đích làm vừa lòng dư luận thôi , họp xong khả năng nga nó sẽ tẩn mạnh tiếp

dheIa

Xe điện
Em xin phép hầu thêm các cụ về ý kiến cá nhân của em về lý do vì sao Ngố oánh U cà đợt này ah. Em xin nói lại e là pro Ngố nên ý kiến có thể thiên lệch, cái nào sai các cụ bỏ cho em.

Lý do Ngố đánh U cà là vì Crimea, 95% là vì cái cảng biển này ạ, các lý do khác chỉ là một phần rất nhỏ trong mắt lãnh đạo Ngố thôi, em nghĩ thế.

Nếu nói về tầm quan trọng của Crimea với Ngố em nghĩ chỉ sau mỗi Moscow thôi. Ngố nó to vật như thế nhưng nó là nước vùng cực, nó chỉ có duy nhất cái cảng này có thể hoạt động trong mùa đông được, các cảng khác nó muốn đi đâu chỉ có đi kèm với tàu phá băng thôi. Nên không có cái cảng này Ngố nó thực sự bí bách trong giao thương với bên ngoài. Mà các cụ biết mùa đông ở Ngố nó dài thế nào. Để so sánh, Crimea nó còn quý giá hơn là Sài Gòn trong lãnh thổ của nước ta.

Nước Nga thực sự đau đớn khi Liên Xô tan rã, nó mất hoàn toàn cảng này vào tay U cà, phải thuê của U cà để đặt hạm đội biển Đen của nó. Dân Ngố có tuổi sống nhiều năm dưới chế độ Liên Xô, theo em đọc từ rất lâu rồi là nhiều người đã khóc khi phải xin Visa để đi du lịch ở đây. Hợp đồng thuê đất đầu tiên ký là 20 năm, sau 20 năm bắt đầu có chuyện.

PT biết rõ yết hầu này của Ngố, e phải nhắc là yết hầu ạ, các cụ có thể xem lại bản đồ để xem vị trí của nó. PT đã gạ gẫm rủ rê U cà vào các tổ chức của nó như EU hay NATO với điều kiện nó chấm dứt cho Ngố thuê, dần dần chuyển giao lại cho PT để khống chế Ngố.

Tất nhiên Ngố nó bật ngay rồi ah, mất Crimea với nó ngang mất nước. Do nó yếu, nó chấp nhận nó thuê cảng từ một chính quyền U cà thân với nó cũng được. Em xin nói là chấp nhận ạ, chứ thâm tâm nó sẽ tìm mọi cách để lấy lại.

Năm 2014, khi thấy có biến, chính quyền thân nó bị lật, nó ngay lập tức chiếm lại ngay mặc trừng phạt như mưa. PT vụ này khá sốc ạ. Em thấy nhiều cụ hay dẫn là từ năm 2014 GDP nó tụt giảm thế này thế kia nhưng không hiểu là do PT nó quá cay nó dìm Ngố bằng được. Và để lượng hoá giá trị, với Ngố cảng này có giá chắc không dưới 10.000 tỷ đô la, nên mấy cái GDP giảm này kia mỗi năm tầm 50 tỷ đô la nó không có ý nghĩa gì ạ. Số liệu là e viết theo suy nghĩ của e, các cụ đừng vặn quá.

Tuy nhiên cảng này nó vẫn là chiếm đóng bất hợp pháp, nó phải tìm cách hợp pháp bằng được. Nó duy trì vùng đông U cà dưới dạng nổi dậy chính là để làm vùng đệm an toàn cho nó gần cảng này. Do lực nó yếu, nên trong một số thời điểm, tình trạng này cũng vẫn là ổn với an ninh chiến lược của nó. Thoả thuận Minsk là cho chỗ đông u cà này tự trị.

Đúng lúc đấy thì tự nhiên có anh hề xuất hiện, hô hào theo PT, xin gia nhập EU NATO các kiểu. Nó tạo ra cho Ngố cảm giác cực kỳ nguy hiểm về việc Crimea bị khống chế trong trường hợp U cà vào NATO. Coi như Ngố đứt hẳn. Nên Ngố nó bảo đây là lằn ranh đỏ cũng vì thế, cái này thì nó thật lòng ạ. Các cụ cũng đừng so mấy nước Baltic với U cà, so thế là so một với một trăm ạ. Nhiều người bảo U cà nhanh chân vào NATO từ trước cùng đợt với Baltic có khi được. Em xin khẳng định là không ạ. Bố Ensin có say thì nếu điều này xảy ra ông ấy cũng phang U cà như Putin bây giờ.

Việc Ngố muốn lấy lại Crimea thì chắc từ năm 1991 đã muốn rồi, nhưng cơ hội đến 2014 thì không bỏ lỡ được, tuy nhiên cũng chỉ là chiếm đóng. Ngố nó nuôi ý chí phải vả thằng U cà để tự thằng này công nhận Crimea là của Ngố để PT bớt lắm mồm. Việc đông U cà bị phát xít U cà nó giết thực ra là 8 năm nay rồi, dân đấy toàn dân gốc Ngố, Ngố nó cay nhưng nó nén lại. Các bác nhớ Ngố nó gửi cho PT cái yêu sách đảm bảo an ninh không ạ, trong đó toàn những điều PT không bao giờ chấp nhận. Và Ngố nó cũng hiểu là không thằng điên nào chấp nhận cái đó. Rồi thì nó thành cái cớ để thổi bùng tranh cãi, U cà càng húng vào NATO. Thế là Ngố nó đập.

Nó đợi đúng thời điểm này để đập. Chuẩn bị ổn về kinh tế, quốc phòng, sẵn hết đối phó lệnh cấm vận nghiệt ngã, Mỹ có tổng thống mới, là dân ngoại giao nên cũng không quá sát máu, Đức cũng đổi người, Merkel nghỉ, và quan trọng Tàu nó đồng ý back. Đáng nhẽ nó đánh trước đây một tháng thì đẹp hơn vì lúc đó lạnh hơn, Châu Âu không thằng nào dám làm căng không thì chết rét, nó đã chủ động dìm cho Đức cạn gas dự trữ đúng đợt này. Tuy nhiên nó chơi đẹp với Tàu, cho hết Olympic nó mới vả U cà.

Cả câu chuyện này em nghĩ nó theo Ngố hơn 30 năm nay rồi, và đây là thời điểm phù hợp các cụ ạ. Chắc chắn sau khi xử xong U cà, toàn bộ phần đất dính biển gần Crimea sẽ là một nước độc lập, nằm dưới sự quản lý của nó, nước này thì không ai công nhận càng tốt, càng phụ thuộc nó, không có cơ hội xuất hiện anh hề thứ hai.

Cho các cụ nào thắc mắc là nó phải đánh đổi về kinh tế. Cái ấy là đương nhiên, được cái này sẽ mất cái khác chỉ là cân nhắc thiệt hơn. Còn em xin nói lại là giá của cảng Crimea là 10.000 tỷ đô la ạ (em nghĩ nó có khi còn có giá hơn), còn thiệt hại một năm mấy lệnh trừng phạt với nó tầm 100 tỷ là muỗi. Nên cụ nào cứ mang nó sẽ tụt hậu, nghèo đói đời đời ra rả em nghĩ là không nên nói thêm ạ.

PT sẽ không căng lâu với Ngố được ạ. Em dự là tầm 2,3 năm, có thể trước khi Bí đần nghỉ, sẽ có thể lại đàm phán hoà bình, coi như có dấu ấn cho ông ấy không anh em chửi quá. Các cụ tưởng tượng xem Ngố cứ ba tháng nó mang bom nguyên tử (be bé cũng được) ra thử nghiệm ở biên giới U cà với Ba Lan xem PT nó sẽ rét đến như thế nào.

Em nhắc cho mấy cụ hay so là Ngố nó không phải Iran ạ, sức mạnh của Ngố nó gấp khoảng 20 lần, nên nó sẽ có cách làm kinh tế được, nó chỉ cần Crimea và một dải đất gần đấy an toàn cho nó là được, yên ổn xong nó bật.

Bonus các cụ em nhớ có lão nào lãnh đạo bộ Qp u cà lỡ miệng bảo PT không giúp nó tự phát triển vkhn. Em nghi có khi là tay trong của Ngố không, thêm một lý do quá tuyệt vời. Chứ đến tầm ấy rồi, người ta không thể nói ngu đến vậy.
Em quất lại để lưu ạ o:-)

@xichlo@

Xe điện
Có một thực tế là rất nhiều chuyên gia Liên Xô sang giúp đỡ Việt Nam thì lại là người Ukraine!. Ngoài ra rất nhiều người Việt Nam trước đây được học tập tu nghiệp dưới các mái trường hay các viện của Ukraine!. Hiện nay thì cộng được người Việt sinh sống trên đất nước hay quê hương thứ 2 là Ukraine cũng rất đông!.
Vậy mà không hiểu tại sao có rất đông người Việt trong cái diễn đàn này sẵn sàng buông những lời hằn học, thậm chí là độc ác trên nỗi đau mà người dân Ukraine và đất nước Ukraine đang phải gánh chịu!. Thật không đúng với bản chất và truyền thống của người Việt chút nào!.
Nó ví là khối u cần phải phẫu thuật cụ ạ.
Toàn nhắn vào A dốp mí Rai rếc gì đó đc Âu mẽo bơm mít chứ ai nhắm vào dân Ukr nhỉ?

Thực ra ủng hộ Nga diệt phát xít + bọn tiêu chuẩn kép chính là lo lắng cho hoà bình an ninh của toàn thể nhândân châu Âu luôn đó ;)

Notimetodie

Xe tải
Thì nó bay 20 cái kc46, 20 cái kc 135. Trở thẳng đến tiếp dầu trên không phận khavkov và kiev.
Đối với mỹ, đây là chuyện rất nhỏ.
Oài, cái này hay nè, Ukraina còn máy bay thì sẽ bay sang nước bạn tiếp dầu trên không rồi lượn về ... oánh tiếp, một chiến thuật rất chi là cồng kềnh...

Oài thế cụ hem hiểu hết lịch sử rôi!
Polpot oánh Đông Lào mình oánh trả chúng nó về bên kia biên giới rồi thôi.
Sau khi lão chột qua nói là pốt diệt chủng cầu cứu đông Lào qua giúp mình mới oánh tận thủ đô và ở lại hơn 10 năm nhằm để tiệt nọc diệt chủng. Mềnh cũng có báo với LHQ là pốt diệt chủng mà chúng nó bịt tai bịt mắt có nghe đâu
Phương tây vì lợi ích không bao giờ nghe thấy một số điều. Giống như cụ nói ở đây cũng chả lọt tai mấy cụ này đâu. Kiểu gì cụ chả sai.

anh kao

Xe tăng
Bắn ở sbay sát biên giới 2 nước

Thecau

Xe máy
Cuộc chiến này còn kéo dài các cụ nhỉ

Spencie

Xe tăng
Em vừa nghe VTV nói Ngân hàng TƯ Nga tăng lãi suất cơ bản lên 20%. Khiếp thật, cao kinh nhỉ !!!
Cụ nào có nhiều tiền mang sang Nga mà gửi NH lấy lãi, kiếm ác đấy. Hehe. =))

Trạng thái
Thớt đang đóng