Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Cụ mở cnn hay bbc ra, họ vẫn đưa tin đều.
Bọn đấy cũng toàn đăng lại theo tin tuýt tơ thôi, làm gì có pv chiến trường đâu. Bên U cà cũng toàn tuýt, bên Ngố thì chả thèm đăng tin luôn. Thực tế là Nga tiến đến đâu, chiến trường chủ yếu ở đâu, chiến tuyến như nào, quân U cà kháng cự ra sao... Chả ai rõ cả. U cà thì mang tiếng là a tổng với lại bộ quốc phòng cũng đưa tin fake lòi, nào là các chiến sĩ đảo rắn chiến đấu đến người cuối cùng, sự thật thì :)), nào là phi công ma lái mig 29 bắn rụng 6 phi cơ của Ngố, ối giời ơi

BMW 530

Xe tăng

Anh Tin gửi đội này sang đi lùng Anh Ze và Anh đấm bốc Klitschko !

• Vodka
Reactions: Kuu

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cụ đọc bài phát biểu của anh Tin chưa? Anh ấy đã nói chiến dịch này là giải pháp cuối cùng, nước Nga không có sự lựa chọn nào khác. Nó liên quan đến sự tồn vong cra nước Nga. Thế nên em cho rằng phía Nga đã pkhari chuẩn bị cho tất cả các tình huống rồi.

trước mắt thì em thấy Nga sẽ được nhiều hơn mất:
- phá đập ngăn nước crimea
- kiểm soát odessa nối tthoong transonia với crimea
- mở rộng vùng kiểm soát phía đông U. Có hội ép được chính U sẽ phải chấp nhận thừa nhận chính thức Crimea thuộc Nga.

thấy cụ chê anh Tin nhiều quá em muốn hỏi theo cụ nước Nga nên làm gì khi Mỹ và EU cứ tìm cách thu hẹp không gian sinh tồn của Nga? Mỹquá giàu mạnh lại lắm đồng minh, thừa sức gây cơ cho Nga từ khắp phía. Nga có thể kịp thời can thiệp giải quyết rắc rối ở Kazakstan và Belarus lần này, nhưng lần sau thì sao? Còn các nước xung quanh khác thì sao?
neen em thấy đúng là Nga ko có lựa chọn nào khác.
Nhiều cụ chê anh Hề thì đã đưa ra được lựa chọn khôn ngoan cho anh đó là tuyên bố U trung lập . Còn cụ chê anh Tin thì cụ có đưa ra được lựa chọn nào tốt hơn p án phải tẩn U không?
CHuẩn cụ ạ, phải theo dõi cả tiến trình lịch sử putin đã trình bày cả rồi

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
có vẻ việc phối thuộc các binh chủng của quân Nga có vấn đề, đánh đô thị mà xe Tank, Pháo tự hành không có bộ binh tùng thiết. Ukraine sử dụng các nhóm nhỏ thông thuộc địa hình có súng chống tăng để cơ động chiến đấu thì có thể gây thiệt hại lớn.
Theo những gì em biết về người Nga và người U thì có vẻ cả quân Nga lẫn quân dân U vẫn đang nương tay với nhau, không muốn sát phạt đổ máu nhiều.
Binh sĩ có họ hàng ruột thịt ở cả 2 bên chắc cũng nhiều đấy.

Mashimaro

Xe buýt
bây giò cả thế giới nó phụ thuộc Tung của rồi cụ ạ, đâu phải riêng thằng Nga.
Thằng Tung của nó là công xưởng thế giới, một nước bình thường k thể đạt được quy mô và công suất sản xuất như nó đâu.
Thấy cụ bình luận kiểu như Nga ngố bị thiệt hại lớn do phụ thuộc vào Tàu, là Mỹ P Tây cao cờ này kia, cái này em xin phép có ý kién khác ạ.
Em thấy Mỹ quá sai khi đối đầu cùng 1 lúc với cả Nga và Tàu để 2 thằng gần nhau như thế.
Ngay xưa, thời Nixon, Lúc đó Mỹ còn mạnh hơn bây giờ, mà Mỹ còn phải bắt tay với Tàu để chống thằng còn lại mới diệt dc.
Thực ra, k phải Mỹ ngu, nhưng lợi ích nhóm và bộ máy tuyên truyền đã phản tác dụng khiến Mỹ k quay đầu dc nữa rồi.
Việc thằng Tàu, với sức sx khủng, quy mô dân số và kinh tế khủng, với thằng Nga, sức mạnh quân sự bá đạo, giàu tài nguyên, Khoa học cơ bản hàng đầu , nhận thấy mối đe dọa chung mà hình thành sức mạnh cộng sinh là điều tất yếu, và là thảm họa với Mỹ.
Nhiều cụ kêu thằng Tàu trùm lươn lẹo, sẽ phản Nga, trù ẻo Nga chết này kia, em thấy rất buồn cười, Đặt vị trí của Tập, quan hệ cộng sinh với Nga là sống còn với mộng bá vương của nó, không bao h nó quay xe với thằng Nga để bắt tay thằng Mỹ đâu.
2 thằng sau này đặt được mục tiêu, chúng nó có giết nhau k thì phải chờ xem. Thằng Nga nó k phải nhược quốc, thằng Tàu muốn vật dc nó cũng khoai chán.
Cụ nên xem lại. Tập béo cũng vẫn đang hạn chế Nga đấy. Chưa kể Nga đánh U cà thế này thì 1 vành đai 1 con đường của Tàu có một đoạn dài chạy qua Nga làm sao bây giờ? Nga bị cấm vận thế này sợ Châu Âu cũng han chế dùng đường tàu này ấy chứ.

bubibubi

Xe tải
Nga nó có vác strela 10 sang đâu nhỉ?

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Không biết anh Putin làm công tác tư tưởng như nào mà thấy lính lác có vẻ không có lòng quyết tâm, căm thù ... quyết giải phóng Ucraina?
Xem clip lính tăng Nga hết xăng đối thoại với người dân Ucraina mà em cười bò. :))
Nhẽ cho đám fan của anh ấy trong thớt này thành lập một lực lượng sang chiến đấu có khi giải phóng xong Ucraina rồi cũng nên.
Bây h em thấy chắc chỉ lính Mĩ và IS là có khả năng ra trận chiến đấu thực sự. Còn anh Nga thì phải dùng từ “đã từ rất lâu rồi” mới diễn tả đc. Nói chung đang yên đang lành, tự dưng bảo anh em mang xe tăng đi bắn thằng hàng xóm. Em e rằng ko ai muốn.

Putin thì chắc muốn chứng tỏ kiểu “Hổ ko gầm thì ko ai sợ”

Bác thông cảm cho bác ấy.
Bác ấy fan Ucraina mà bên đó đăng toàn fake new với bị anh em bốc phốt. Không có gì chữa nên mới viết ngược lại để các bác khác đọc hiểu nhầm ấy mà.
Tin nào của fake bác, bác chỉ giùm e đi, quote lại dùm.

rasi1

Xe tải
Mỹ càng trừng phạt Nga càng khoẻ, Swift về cơ bản là nó cần Nga hơn Nga cần nó, nhờ có swift mà Mỹ nó giữ được vị thế đồng đô la, giờ anh tập là ngon 1 đô đổi 6 tệ, thời gian nữa 1 tệ đổi 1 đô thì sao cụ nhỉ
Mỹ nó lại chả mừng quá. Bấy lâu nay nó suốt ngày kêu gào TQ tăng giá đồng tệ mà anh Tập anh ấy có chịu đâu.

Rone95

Xe tăng
sau khi đọc tìm hiểu thì hoá ra tw NEXTA mấy ngày nay được bầy fan ukr trích dẫn, là của đám Belarus tân , từ đợt cách mạng màu 2020 =)) thế mà cứ tưởng trung lập

tin trong này thì phần lớn là fake + anti Nga

BMW 530

Xe tăng
Có vẻ kỹ năng đọc hiểu của cụ có vấn đề, báo viết rõ hết mức có thể nào. Chắc cụ thích đọc truyện tranh, tôi dẫn hình cho dễ hiểu vậy

Tiểu đoàn Azov được Cp Ukr thừa nhận, quản lý
và là một phần của quân đội Ukr.
Lùng diệt đội này cứ học a Do Thái , chứ dùng 150 ngàn quân có hơi quá đà để cho láng giềng nó tẩy chay .

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Giờ chuyển sang công kích cá nhân, đưa cái mặt cười là mình đúng? lý lẽ của mình hay?
Em post thường có nguồn. Sắp cho cụ một tin mà cả cái diễn đàn này chưa được xem!
Làm đi, rào đón chi, “cả cái diễn đàn” ;)) oai quá

Rone95

Xe tăng
Tin nào của fake bác, bác chỉ giùm e đi, quote lại dùm.
tin NATO viện trợ hệ thống phòng không có chưa ? fake đến mức tôi nhớ mặt nick luôn là hiểu rồi

flirtflock

[Tịch thu bằng lái]

dacchung

Xe tải
Lại mơ hão!
Putin khôn ra thì cố chiếm lấy 1 thành phố kha khá quan trọng rồi ngồi vào đàm phán.
Tập trung quân đông ở biên giới, cả phía đông đã có lực lượng ly khai, phía nam sẵn có Crimea, phía bắc mượn đường Belarussia đánh úp, vậy mà vẫn chưa được xơ múi gì đáng kể.
Lãnh thổ Ucraina rộng lớn, càng vào sâu thì quân Nga càng bị kéo dãn đội hình, càng vào sâu càng phải đối phó sự phản kháng của quân và dân Ucraina cả phía trước mặt lẫn sau lưng, càng vào sâu càng tốn quân để đóng giữ những chỗ chiếm được, càng vào sâu hậu cần càng khó khăn...
Nga không bao giờ thắng được, chỉ có tìm cách hòa mà gỡ gạc thôi, mà hòa cũng là thua.
Phần Lan, Thụy Điển mà xúc tiến nhanh việc vào Nato nữa thì Putin làm gì? Lại đổ quân sang đó?Đổ quân sang Phần Lan, Thụy Điển chỉ sợ lính Nga bỏ ngũ xin nhập quốc tịch mới mất 1/3.
Nghị sĩ Nga còn bất bình với chiến tranh, dân Nga còn nói "tôi không dám nhìn vào mắt người Ucraina", lính Nga thì tỷ lệ có dòng máu U chắc cũng không ít, ra lệnh cho họ vào Ucraina thì họ miễn cưỡng chấp hành chứ ra lệnh cho họ bắn giết người U thì chắc gì họ đã chịu làm.
Mà không dám bắn giết dân U thì sao dám đánh vào nội đô các thành phố lớn nếu dân chúng không ủng hộ quân xâm lược?
Đàn áp dã man người Chesnia còn dễ hơn vì tuy Checchen thuộc CHLB Nga nhưng về chủng tộc và tôn giáo lại khác dân Nga, dân Checchen cũng khát máu và bạo lực, lính Nga mang danh dẹp nội loạn trên lãnh thổ nước mình nên lính Nga ít phải do dự khi đàn áp, đằng này xâm lược hàng xóm giết dân người ta thì không phải việc dễ dám làm.
Dân Nga còn không ủng hộ chiến tranh, dân OF hăng say chửi Ucraina quá.
Sa lầy rồi. Rút về cũng ko đc, ở lại cũng ko xong. Tiếp theo là phong trào phản chiến trong nước. Đúng là sai một ly đi một dặm.

Trạng thái
Thớt đang đóng