Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanhlam171

Xe tăng
Các nước Nato và một số nước khác mới ngày đầu tiên thì lảng tránh hết vấn đề hỗ trợ. Giờ lại quay đầu hỗ trợ vật tư. Có vẻ cũng đánh hơi thấy mùi điểm yếu của Nga rồi
Em nói hơi phũ, điểm yếu của Nga là ko tàn nhẫn đc. Riêng chiến tranh mà tránh dân cư, thành phố thì ko thắng đc.
Em bực là thằng TT U cà không sơ tán người dân, lập khu tị nạn mà lấy người dân làm bình phong thì em đến ạ.
Thế này dân tâm cũng ko ủng hộ đâu,dân u cà em nghĩ trước nay bị chi phối bởi đám côn đồ đc bọn chính phủ nuôi. Nên chưa có tiếng nói phản kháng.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
là món gì vậy cụ
Tên tiếng anh nên hay viết sai chính tả thôi cụ. Bàn phím thiết lập gõ 3 ngôn ngữ nên toàn kiểu đang gõ mới phát hiện là chưa chuyển về Tiếng Việt, nên cháu ngại sửa và cứ để vậy. Nó là Tomahawk

Cadang

Xe tăng
Vậy em thấy Rose chỉ nên đưa tin từ báo thôi, nếu Rose thích còm ở thớt kiểu này, và chú ý đừng đưa cảm xúc của mình vào, nếu mang vào nó sẽ cuốn Rose đi đến những chỗ phức tạp hơn.
Cụ mèo hôm nay êm ái lạ ;))

NSUT Zelensky

Xe hơi
Em nói hơi phũ, điểm yếu của Nga là ko tàn nhẫn đc. Riêng chiến tranh mà tránh dân cư, thành phố thì ko thắng đc.
Em bực là thằng TT U cà không sơ tán người dân, lập khu tị nạn mà lấy người dân làm bình phong thì em đến ạ.
Thế này dân tâm cũng ko ủng hộ đâu,dân u cà em nghĩ trước nay bị chi phối bởi đám côn đồ đc bọn chính phủ nuôi. Nên chưa có tiếng nói phản kháng.
Dân U chỉ điểm lên mạng khi xe quân sự U cứ bắn 1 phát rồi trốn vào nhà nhiều mà. Đặt cả pháo trong khu dân cư luôn

anh kao

Xe tăng
Thì cháu đang thắc mắc mà. Bắn vài quả đó từ căn cứ Crime hoặc từ Belarus vào là ngon lành rồi. Nghe nhiều báo lá cả lính nga thiệt hại khá nặng.
- Nga nó có dùng cho lúc đầu trận chiến đấy đây các vũ khí chính xác công nghệ cao để đánh cơ sở trọng yếu đấy
- Cái tên lửa hành trình đấy chỉ là đánh phủ đầu vào các cơ sở phòng không không quân đồn trú chính làm tê liệt và phong tỏa hệ thống phòng không không quân của đối phương là chính và thường chỉ sử dụng lúc đầu chiến dịch để tạo ưu thế và tránh thiệt hại cho lục quân và không quân thôi
- mỗi quả tên lửa hành trình đấy rất đắt và sức công phá không cao vì đầu đạn bé. Chứ còn càn quét trên mặt đất thì phải dùng lục quân thì mới xâm nhập đc hết. Tên lửa nào bắn phá đủ được từng con đg góc phố mà kg gây hại cho ng dân được.

Chỉnh sửa cuối:

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Nó có bm 31 smerch lợi hại hơn nhiều. 4 xe phóng loạt thì 1 diện tích tương đương hơn một nửa km vuông trở thành bình địa, bao gồm cả tank và rẻ hơn tomahok nhiều. Nhưng nó không dùng, đố cụ tại sao ?.
Em mạnh dạn đoán là vì Nga Hoàng cam kết không giết thường dân, trừ trường hợp rủi ro?

wuhan2020

Xe tải
Tên tiếng anh nên hay viết sai chính tả thôi cụ. Bàn phím thiết lập gõ 3 ngôn ngữ nên toàn kiểu đang gõ mới phát hiện là chưa chuyển về Tiếng Việt, nên cháu ngại sửa và cứ để vậy. Nó là Tomahawk
ngày đầu nó chẳng phải dùng Kalibr rồi đó sao, Mỹ dùng TLAM thì cũng phải vào apga, iraq bằng bộ binh

ko hiểu cụ đọc báo gì mà lại hỏi những câu như vậy

alansaint

Xe buýt
Các bác buồn cười nhỉ. Bây giờ quân Ucraina đang phòng ngự trong đô thị, dân ở đầy đó mà cứ bảo phải dùng vũ khí hủy diệt diện rộng nhỉ? Tên lửa hành trình cũng không dùng được. Nga chứ không phải là Mỹ, bọn nó đánh Ucraina không phải là để đồ sát như bọn Âu với Mỹ đâu.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ trên này có vẻ lạc quan quá mức đối với bước tiến của quân Nga. Em thì không Pro bên nào, em yêu thích cả 2 nền văn hóa Nga và Mỹ.
Em cho rằng Nga đang gặp khó khăn, thiệt hại về người và phương tiện đang gia tăng. Nếu tin tức về chỉ huy một lữ đoàn xe tăng bị bắt sống là đúng thì Nga cần xem lại về cách thức phối hợp giữa các binh chủng khi tiến công. Uk được đánh giá thấp cơ nhiều hơn mà gây ra những thiệt hại không ít. Về khía cạnh hiệp đồng binh chủng, chiến thuật tấn công em e rằng Nga cần rút kinh nghiệm nhiều mới bắt kịp Mỹ được.
Các nước phương Tây sau 3 ngày im hơi giờ bắt đầu có những động thái cung cấp vũ khí cho UK. Điều này chứng tỏ tình hình chiến trường đã có nhiều khó khăn bất lợi cho Nga. Nếu UK tận dụng được điều này đánh quật trở lại thì thất bại của Nga sẽ rất khủng khiếp. Từ giờ trở đi sẽ không có sự răn đe cứng từ Nga ngoại trừ dùng VKHN nào làm phương Tây khiếp sợ được nữa.
Ukr không chú trọng xậy dựng quân đội nên giờ cũng chưa chắc dùng thành thạo và hiệuq ủa các vũ khí hiện đại của phương tây. Cá nhân cháu nghĩ thì vũ khí phương tây sẽ có tính hiệu quả cao hơn của Nga nhiều. Và cũng thực chiến nhiều rồi nữa.

thanhlam171

Xe tăng
Dân U chỉ điểm lên mạng khi xe quân sự U cứ bắn 1 phát rồi trốn vào nhà nhiều mà. Đặt cả pháo trong khu dân cư luôn
Cái này em có xem ảnh nhưng chưa chứng thực nên ko rõ.
Ít nhất nếu quyết tâm đánh thì lấy vườn không nhà chống mà đánh, hoặc tập trung đánh khu nào đó phân thắng bại (báo dân chúng sơ tán). Chúng mày phang nhau thoải mái. Còn ai ở lại mà cầm súng chết giáng chịu.

quanggialai

Xe điện
Nhưng nó hút oxi thì tiêu diệt bọn núp lùm dưới công sự các thứ ngon hơn
Vào gần hơn thì nguy hiểm hơn. Các dòng pháo phóng loạt của Nga phát triển bao gồm cả chống tăng, chống bộ binh và hình như phá cả công sự.
Ngồi cách 90km bắn vẫn sướng hơn. 1 loạt khômg đủ thì 10 loạt, hàng nhà trồng khác hàng đi mua

wuhan2020

Xe tải
Ukr không chú trọng xậy dựng quân đội nên giờ cũng chưa chắc dùng thành thạo và hiệuq ủa các vũ khí hiện đại của phương tây. Cá nhân cháu nghĩ thì vũ khí phương tây sẽ có tính hiệu quả cao hơn của Nga nhiều. Và cũng thực chiến nhiều rồi nữa.
đánh nhau gần 10 năm với dân quân miền đông, được NATO dạy và chuyển giao công nghệ gần 10 năm mà bảo ko chú trọng, trong khi Ukr là nước đông âu có mức độ quân sự hoá cao nhất chỉ sau Nga, lại fake rồi =))

thanhhava

Xe buýt
Ukraine toàn lấy hình ảnh xe tăng, quân lính của chính họ đăng lên Twitter tin giả. Ăn trên xác chết đồng đội mà không biết nhục.

wuhan2020

Xe tải
Do Nga nghèo thôi, tôi nhớ ngày xưa Mỹ nó bắn Iraq, Lybia với Syria 1 đêm cả trăm quả Tomahowk, mấy hôm sau vui lại bắn tiếp. Nga ko thấy thống kê nhưng bắn có vẻ ko nhiều, đó là hạn chế của thằng yếu kinh tế mà thích phiêu lưu quân sự
xin link nói trăm quả Tomahowk đi nào, lại fake

DucHoan

Xe tăng
Các cụ trên này có vẻ lạc quan quá mức đối với bước tiến của quân Nga. Em thì không Pro bên nào, em yêu thích cả 2 nền văn hóa Nga và Mỹ.
Em cho rằng Nga đang gặp khó khăn, thiệt hại về người và phương tiện đang gia tăng. Nếu tin tức về chỉ huy một lữ đoàn xe tăng bị bắt sống là đúng thì Nga cần xem lại về cách thức phối hợp giữa các binh chủng khi tiến công. Uk được đánh giá thấp cơ nhiều hơn mà gây ra những thiệt hại không ít. Về khía cạnh hiệp đồng binh chủng, chiến thuật tấn công em e rằng Nga cần rút kinh nghiệm nhiều mới bắt kịp Mỹ được.
Các nước phương Tây sau 3 ngày im hơi giờ bắt đầu có những động thái cung cấp vũ khí cho UK. Điều này chứng tỏ tình hình chiến trường đã có nhiều khó khăn bất lợi cho Nga. Nếu UK tận dụng được điều này đánh quật trở lại thì thất bại của Nga sẽ rất khủng khiếp. Từ giờ trở đi sẽ không có sự răn đe cứng từ Nga ngoại trừ dùng VKHN nào làm phương Tây khiếp sợ được nữa.
Cụ chắc dùng mấy Acc OF à, giọng điệu này em thấy quen quen, hình như ở 1 vài acc khác

hrpok04

Xe tải
Nó cầm đầm đám phát xít mới, dân tộc cực đoan mà cụ. Tư tưởng này có xa tư tưởng đám khủng bố ở Trung Đông bao nhiêu đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng