[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.149

Trạng thái
Thớt đang đóng

dpl

Xe lăn

born2run

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ và đ/c TT già lần này dại mặt khi chắc chắn chẳng thể động binh đao với Nga, còn mấy biện pháp cấm vận thì áp từ chục năm hơn cũng ko tác dụng j mấy.
Bên cạnh Nga là TQ nay đã là 1 siêu cường với nền kinh tế quá mạnh và mọi hh có thể cung cấp cho Nga mà next qua mọi lệnh cấm vận của bất kì qgia, tổ chức nào.
Sự kiện U lần này chỉ bóc trần thêm thế yếu, bất lực của Mỹ khi giải quyết vấn đề cuốc tế. Còn thực tế từ khi Nga mang quân sang Syria hỗ trợ mà Mỹ mãi ko lật đc chính quyền Syria đã thấy Kỹ bất lực rồi.
Cụ nghĩ TQ nó coi trọng Nga hay Mỹ hơn? TQ nó mà càn coi thường Mỹ thì Việt Nam chắc mừng lắm nhỉ?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

🇧🇬TRẺ TRU:

Thời trẻ chỉ thích đánh nhau, mải chơi hơn học nên hết lớp 5 vẫn không được kết nạp vào Đội Thiếu niên tiền phong. Bố mẹ không muốn cho đi học võ Judo vì cứ ra khỏi nhà là anh lại gây rối, đánh lộn. Tuy nhiên, anh khẳng định: "Tôi chưa bao giờ dùng dao hay xích sắt khi đánh nhau ngày bé, chỉ là nắm đấm để tranh đua xem ai có lý hơn mà thôi”. (Theo "Thời thơ ấu của Putin").

Lớn lên thì ủng hộ lập trường của Trung Quốc trong vụ kiện Biển Đông, đồng thời phản đối các nước bên ngoài khu vực can thiệp vào vấn đề Biển Đông. (Báo Thanhnien.vn ngày 6/9/2016).

Quy mô nền kinh tế thì thua cả Hàn Quốc, chỉ 1,67 nghìn tỷ USD (bằng 1/10 nhà bác Tập), thua xa Pháp, Ý… vậy mà lại thích oánh nhau!
Thử bỏ hết cấm vận như Hàn, Tàu xem.
Khéo mà Mỹ cắm tên lửa vào đít để đuổi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Việc Putin đem quân xâm lược một quốc gia có chủ quyền như thế này có thể gọi là tội phạm chiến tranh được không hả các cụ?
Với nước nhỏ thì đúng.
Với 5 thằng to trong HĐBA thì không.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Điều này thì k bao giờ xảy ra. Mất 1 phần ly khai thôi.
Chơi tổng lực, chiếm đóng thì Nga chả dại. Hậu thuẫn phe nhóm thôi.
Hậu thuẫn phe nhóm thì cũng phải nuôi phe nhóm.
Tốn kém chẳng khác gì nó là 1 bang của Nga.
Thế thì nhập luôn 1 thể.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói 50 TB-2 làm cỏ Hmeimim, chắc trước đây cụ quên không thêm điều kiện Nga nằm im cho TB-2 bắn.
- Em nói 10 con UAV (trước đó là 20, sau cuộc chiến Nagorno Karabakh em hạ xuống 10 thôi :D )
- Vầng, tất nhiên là nếu đám UAV tấn công bất ngờ, hoặc nếu nó là loại khác có thể bay thấp, tầm xa chứ không phải như TB2. Chứ ai mà chả biết bọn Su-3x nếu nó cất cánh được thì nó làm thịt lũ TB2. Nếu trước kia em chưa nói thì do em quên chưa nói rõ hơn, em nhận lỗi.Thế được chưa cụ? :)

Ý chính của em vẫn là: các hệ thống đất đối không ngày nay rất ít tác dụng trước đủ loại vũ khí tấn công không đối đất: UAV, cruise missiles, máy bay tàng hình, các loại bom / tên lửa tầm xa... Em chưa bao giờ nói là TB2 có thể chống chọi nổi SU-35.

Kuu

Xe lăn
E thấy mấy nước như Thụy Sĩ, Phần Lan ngon mà toàn ngót nghét trăm năm chưa bị bạt tai.
Thụy sĩ em ko rõ chứ Phần Lan đầu tk 20 là nã nhau với Nga 1 trận rồi. Sau đó Nga rút cụ ạ. Phần Lan họ chiến đấu cũng kiên cường.
Phần Lan cũng đã vài lần đánh nhau với Nga rồi nên người Phần Lan luôn hận Nga từ trong xương tủy. Lần gần nhất là ỏ chiến tranh Thế giới lần 2, khi thấy Đức đánh Liên Xô tơi tả ở nửa đầu cuộc chiến, Phần Lan nghĩ Đức sẽ đập chết ăn thịt Liên Xô nên theo Đức dây máu ăn phần đánh Liên Xô. Nửa sau cuộc chiến thế trận đổi chiều, thấy Đức bị Liên Xô đập lại sắp chết Phần Lan quay đầu cầu hòa Liên Xô. Đương nhiên là với bản chất đế quốc, Liên Xô đời nào tha không mà phạt rất nặng cái tội láo nháo bằng việc bắt Phần Lan cắt mấy vùng đất giàu tài nguyên cho mình. Đầu tiên Phần Lan không nghe rồi chuẩn bị quân bật lại, được khoảng 1 tuần thì chịu không thấu phải đầu hàng giao đất cho Liên Xô.

Ngoài Phần Lan còn có Rumani, Ukraina ...cũng theo đóm ăn tàn, vào hùa với Đức đánh Liên Xô để rồi sau bị Liên Xô nó thịt lại...

Mấy nước Bắc Âu khác biết thân biết phận mà bé ngoan nên không bị thằng nào nó đánh.

type

Xe tăng
Đòn trừng phạt đầu tiên của các nước văng minh dâm chủ đối với nước Nga là bóng đá:
Sao bẩu bóng bánh không liên quan đến chánh trệ :-?

Mandalord

Xe điện
3 thằng thôi cụ, còn 2 cái đuôi kia tính gì =)) =)) =)) =))
2 cái đuôi kia coi vậy mà không phải là yếu đâu. Như ở châu Phi thì Pháp là nước có sức ảnh hưởng ghê gớm, nhưng bởi vì xa điểm nóng dầu mỏ nên tin tức về Pháp bắt nạt nhiều nước châu Phi không lên được trang nhất báo chí.

traiHNcodon

Xe tăng
Mátxcơva sẵn sàng đàm phán các điều khoản đầu hàng với kyiv, Thư ký báo chí Điện Kremlin Dmitry Peskov. Đổi lại, Ukraine sẽ: một sự đảm bảo về tình trạng trung lập và lời hứa không có vũ khí trên lãnh thổ của mình. Theo RT.

thanhhava

Xe buýt
Việc Putin đem quân xâm lược một quốc gia có chủ quyền như thế này có thể gọi là tội phạm chiến tranh được không hả các cụ?
2 nước Cộng Hòa mới thành lập đem quân + "đồng minh" sang trả thù vì Ukraine tấn công trước vào lãnh thổ của họ thôi mà.

• Vodka
Reactions: Hmm

Hrp

Xe tải
Không thấy cụ ấy nói ai cụ thể. Nhưng nếu những người trong topic này thì chắc là ám chỉ mấy cụ tung hô Arme thời kỳ đầu chiến tranh, chê bai Mỹ Anh tung tin Nga tấn công là bịp bợm. Mấy người đấy cũng nhanh quên lắm nên lúc nào cũng tưởng mình trung thực :))
Đấy là em nhận xét khách quan thế, nếu cụ nào có bị động chạm thì em cứ xin lỗi trước :))
Cái chính ở đây là sự lươn lẹo. Nói tin tình báo đánh ngày này ngày nọ các kiểu, có trúng méo đâu. Còn lươn thì tôi cũng nói đc: Mỹ chiến với Tàu, cụ cứ chờ đi. Nhanh thì năm nay, lâu thì cùng lắm vài thế kỷ nữa.

Su34

Xe hơi
2 cái đuôi kia coi vậy mà không phải là yếu đâu. Như ở châu Phi thì Pháp là nước có sức ảnh hưởng ghê gớm, nhưng bởi vì xa điểm nóng dầu mỏ nên tin tức về Pháp bắt nạt nhiều nước châu Phi không lên được trang nhất báo chí.
thôi cụ ơi, để có tiềm lực 1 mình bụp 1 thằng khác như 3 thằng kia thì 2 cái đuôi kia ko có tuổi cụ à, dân thì có 1 nhúm dăm 3 cái tàu chiến, bỏ nuke ra thì khác gì đầu gấu xóm đâu. Như thằng Anh lợn có mấy trăm cái xe tăng thì đánh được ai bây giờ chứ :)) :)) :))

Trạng thái
Thớt đang đóng