[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.149

Trạng thái
Thớt đang đóng

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ồ, cụ vẫn cố nghĩ Dân Ukraine, giống các dân tộc Séc, Croatia, Litva... Cụ ko biết là dân U cà nó như dân Taiwan, còn dân Croatia ní như dân Japan - đối với TQ à?
Thế mà thằng Taiwan nó lại thù địch với TQ mà theo Mẽo. Và nó cũng rất hạnh phúc đời sống cao.
Đông Âu là 1 loạt danh sách dài các nước chứ có riêng gì Séc, Croatia, Litva...chắc cỡ phải 2 chục nước. Đó là lựa chọn hoàn toàn đúng đắn. Vào Eu gần hết còn Uk và Bela chậm chân thôi.
Về sắc tộc có thể rất gần nhưng k bao giờ là 1. Mỗi nước đều có quyền tự quyết, tự chọn. Nói vòng về Vn lại sợ bị xịt lốp nhưng xem người lại nghĩ đến ta.

UnitedKondoms

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Mandalord

Xe điện
Em muốn hỏi các cụ là đánh nhau thời hiện đại có những trận kéo dài nhiều ngày, thậm chí nhiều tháng, đánh cả ngày cả đêm. Thế thì chắc là phải chia ca mà đánh đúng không, chứ không thể bắt người lính đánh liên tục được?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

Không về nhì

Xe điện
1 nước rộng nhât thế giới liên kết với 1 nước đông dân nhất thế giới thì Phương tây và Mỹ toát mồ hôi đấy. Mấy cái cấm vận hay trừng phạt sẽ dần mất tác dụng thoii

bloodheartvn

Xe điện
Tô màu đc miếng tướng đầu tiên rồi.

A98

Xe container
"Có lẽ" bởi vì em không chắc.
Cụ có thông tin chắc chắn thì cứ share lên đây.

Có câu ngạn ngữ gì mà Ở đời những người thông minh thì luôn không chắc chắn, còn những người... thôi em để cụ tự kết thúc câu đó :)
Cụ đọc không thạo đã thích chữ nhỉ. Bài của cụ đây, không có cơ sở nào, nhưng vẫn có kết luận: "Nga hầu như không có lợi thế gì ở mặt này"

Cụ muốn gọi nó là "không quân" hay "một phần tích hợp của phòng không - không quân" thì tùy cụ.
Nhưng khi mà việc phòng thủ phụ thuộc quá nhiều vào mấy cục sắt đui mù chậm chạp dưới mặt đất, trong khi các cục sắt bay trên trời mà yếu (hoặc bị diệt hết từ trong hangar) thì sớm muộn cũng toang.

Ukraina dùng đồ (không quá) cổ của LX nhưng họ hoàn toàn có đủ năng lực (và có lẽ đã) nâng cấp, cải tiến, sửa đổi để Nga hầu như không có lợi thế gì ở mặt này (cùng 1 nguồn gốc).
Còn đây là bài của em, em có kết luận gì không? Cụ có thấy em dùng dấu chấm hỏi không? Em thấy cụ có vẻ sure of yourself nhỉ.

Cụ "có lẽ" nhiều nhỉ, không chắc nhưng vẫn có kết luận. Các cơ sở thiết kế phòng không của Liên Xô đều thuộc về Nga, U cà lấy đâu ra năng lực cải tiến thiết kế? Kinh tế, công nghệ của U cà ngày càng xuống, cải tiến kiểu gì để so với Nga được?
À quên, ông Russell dùng từ "wise" cụ dịch là "thông minh" là sai đấy.

explore

Xe buýt
Vâng cụ. Giờ phía Ukr đang pháo kích sân bay và chắc chắn sẽ tổ chức tái chiếm trong vòng 24h.

Trên toàn bản đồ chiến sự đã lộ rõ 4 mặt trận hay nói cách khác là 4 hướng tấn công nhưng tới giờ phút này không ai phán đoán được đâu là hướng chính diện.

Như vậy trong vòng 48h tới 72h tới, nếu thực sự Ukr kháng cự với tinh thần quyết chiến cảm tử cho Tổ quốc thì sẽ phải bộc lộ và huy động thê đội 2 và dự bị chiến lược. Lúc đó, Ngố nó sẽ tất tay với những gì hủy diệt nhất, chính xác nhất và nhanh nhất. Đòn này mang 2 ý, một là giải giáp toàn bộ sức mạnh quán sự Ukr hai là khoe cơ bắp dằn mặt đàn anh Ukr.
Ý của cụ rất chuẩn, nhưng nếu như Ủcraina nó cũng đoán được ý Nga như cụ nói, nó ko bộc lộ thì Nga làm sao diệt được thê đội 2 chiến lược này?

Sheva007

Xe tải
Liệu 5-10 năm có bình định dc ko các cụ nhỉ?
cụ Pu quá liều lĩnh!

Đông86

Xe điện
Với tin Ka-52 bị ăn đạn Stinger cộng đồng mạng Nga đang chửi bọn Baltik

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Ồ không tới mức thế! :D

Các cụ để ý xem từ phút đầu tới giờ, Nga nó có đánh theo chiến lệ thường quy không? Tất nhiên, đêm nay đêm mai và ngày kia sẽ rất nhọc thậm chí là ác mộng cho tụi VDV đang ở sân bay nhưng.... thôi... ta cứ đợi tới mai sẽ rõ. Một cái bẫy đang giăng ra đấy, Ukr lúc này nếu tỉnh thì chớ bộc lộ hỏa điểm và nơi tập kết dự bị chiến lược.
hồi hộp kiểu trận Deir ez-Zor nhỉ

Cadjc

Xe buýt
Có bức ảnh dân mạng vẽ từ đận 2014, không biết giờ tay Hói cùng đồng bọn có ý định vẽ lại bản đồ Ucà không đây.

Trạng thái
Thớt đang đóng