[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.147

Vitaminxanh

Xe đạp
Em hóng cảnh đầu rơi máu chảy :=))
Có giỏi! Nói chung là với bọn ngẹo thì đừng mong chúng tỉnh ngộ, cứ phải nc với chúng bằng đạn.
Mỹ có dân chủ không? Mỹ có kêu gọi và vận động cho dân chủ không? - Kêu cực mạnh và liên tục! Rất nhiều những bài báo, các chương trình TH, các nhà ný nuận CT, các chính trị gia... đã nhìn nhận và đánh giá về tính ưu việt nên DC của Mỹ. Mỹ cũng chi thành lập các TC "phi chính phủ" găm vào hầu hết các nước, liên tục... Liên tục...
Nhưng thực tế thì sao? Chỉ cần tính từ WW2 đến nay nó giết phá, cướp bóc, trấn tiền bảo kê, ăn thịt cả kẻ thù lẫn đồng minh nhiều nhất thế giới (đấy là chưa thèm tính 2 quả bom NT đã ném xuống NB, chưa thèm kể in đô vô tội vạ móc túi cả TG - và hiện tại đang in tiền ồ ạt), SX thì ngày càng lụi tàn, nhập siêu khổng lồ...
Ng.u nó cũng vừa thôi chứ, để đến mức bực mình rồi đấy;
Nhiều thằng/con ngẫn già rồi mà vẫn bị lừa, bị lừa cả cuộc đời, bị lừa cả mấy thế hệ, bị lừa từ đời ông bà đến đời cháu chắt.

Eng_HN

Xe tải
Vũ khí viện trợ mà, toàn hàng cũ
Khí đốt Nga vẫn bán cho eu mà
Mỹ cắt đứt ngoại giao vs Nga chưa ?
Đứt ngoại giao sau nối lại khó. Mà đứt ngoại giao, bem nhau ko có kênh liên lạc qua lại, nguy hiểm lắm. Em nghĩ chưa đến mức cắt ngoại giao.

anhdung1

[Tịch thu bằng lái]
Cái giọng điệu cấm vận Mỹ bây giờ còn dùng, nghe không biết mắc cỡ !
Cấm cỡ nào đến taliban, btt nó xem như rác
Các bạn fan usa bớt ảo tưởng đi

bloodheartvn

Xe điện
Nếu bị Mỹ và phương tây cấm vận toàn diện. Tin tin cho họ 2 lựa chọn tối hậu.

1) Xơi 10000 quả nấm. Xoá sổ trái đất cùng chết với nhau
2) bỏ cấm vận

Nếu cụ là Mẽo vs phương tây, cụ chọn cái nào?

Em đố cụ chọn cái 1 đấy
Méo chọn cái nào cả thì làm ông, Hói ca said.

anhdung1

[Tịch thu bằng lái]
Nghe rồ mèo hù Mỹ đuổi Nga khỏi SWIFT, cho nga chết đói sao chưa ra tay
Mà cũng hài, btt còn cần SWIFT, wto khỉ mốc gì đâu vẫn sống khoẻ

chemgiochovui

Xe đạp
Đúng là sự kiện hot có khác, hót quá.
Em đọc qua thì thấy nhiều cụ lên án Nga hành xử kiểu đế quốc, thương xót cho số phận Ukraine, lèo lái qua VN rồi lo ngại đây sẽ trở thành tiền lệ cho anh hàng xóm hành xử tương tự với nhà ta.
Em thật là cảm động cho tấm lòng yêu chính nghĩa, tình thân yêu nước dạt dào của 1 số cụ.
Em chỉ k hiểu là khi Mỹ, NATO ném bom, xâm lược các nước khác, hay đơn giản là chiếm đóng vịnh Guâtnamo, cấm vận đất nước mà người Việt của chúng ta nợ nhiều ân tình, là hàng xóm của 1 thằng đầu to khác thì sao em không thấy tình chính nghĩa của các cụ, k thấy các cụ lo ngại tiền lệ, mặc dù cái tiền lệ đó ra đời sớm hơn và lặp đi lặp lại nhiều lần hơn ạ.
Theo em, các cụ lo là đúng, nhưng lo nhầm chỗ rồi.
Các cụ k nên lo về việc anh hàng xóm có thể mượn cớ hành xử tương tự, vì các lý do sau:
+ VN là đất nước có chủ quyền quốc gia, tinh thần dân tộc cả nghìn năm nay.
+ Lờ đờ VN trước đây và bây giờ vẫn vô cùng tỉnh táo sáng suốt trong bang giao, chưa bao giờ cho thằng này mượn đất để kê gươm vào cổ thằng kia như U cà bây giờ.
Vì thế, chuyện này theo em chưa thể xảy ra.
Cái đang lo hơn, là 1 số cụ vô tình hay cố ý quên 1 bài học từ trước đây và đang cổ súy cho cách hành xử như lờ đờ và 1 số thằng dân ngu si của U cà bây giờ. Đó là kích động thù hận với thằng hàng xóm, kêu gọi và mong chờ liên minh với 1 thằng đầu gấu khác ở xa với lý do rất mỹ miều là để tự vệ, để kêu gọi sự ủng hộ của cộng đồng quốc tế, hy vọng bọn đó chơi khô máu với thằng kia để bảo vệ mình. Những kẻ đang suy nghĩ như thế cần có 1 bài học nhỡn tiền như U cà để mở mắt ra, bài học gần 50 năm về trước có vẻ xa xôi quá rồi.
Các cụ yên trí cho em: k ai có thể đổ máu vì bạn ngoài chính bạn và người thân của bạn, mọi suy nghĩ rằng P Tây sẽ cấm vận Nga đến chết vì U cà đều là ảo tưởng của các cụ, sẽ k ai chết cả ngoài U cà.

Trâu ngáo

Xe hơi
Mỹ muốn cấm vận Nga lắm. Nhưng Eu thì không vì sẽ phải mua khí đốt của Mỹ giá cắt cổ. Cay cho phương Tây vãi.

Sailor

Xe tăng
Nga nó cho vào NATO thế nào được hả cụ, NATO mà kết nạp Ucraina thì Nga nó đánh Ucraina ngay, trừ khi bây giờ Nga nó trả lại vùng phía Tây cho Ucraina cho phương tây còn vùng phía Đông nó thành lập 1 nhà nước thì có thể vùng phía tây Ucraina gia nhập NATO được.
Putin ko phải sợ cắm vũ khí vào Ukraine đâu. Mà sợ Ukraine giàu mạnh lên như Balan. Dân Nga thấy thế dễ tự diễn biến. Nên sẽ còn chọc ngoaý nhiều. Cụ hình dung như kiểu mình đang làm ăn ngon thì bị cấm vận. Các cụ ko giao thương buôn bán nhập xuất hàng nước ngoài được (hoặc rất hạn chế). Trong khi thằng em bên cạnh trước nay vẫn nghèo thì giờ nó giàu mạnh lên từng ngày.
À rồi em hiểu rồi. Tóm lại là Tintin sẽ chọc ngoáy không để U cà yên, dù có cắt đất miền Đông thì a ấy vẫn lấy cớ mở rộng xung đột, khói lửa sẽ không bao giờ ngưng trên đất U cà.

xuanphuongccs

Xe điện
Lợi hơn thế thì Nga cố sống cố chết làm thêm cái Nutchym 2 để làm gì ???

Giá khí EU tăng đột biến là do thằng Nga dở trò cắt bớt lượng khí bơm qua EU vào đúng mùa đông, mục đích là ép EU nhanh chóng thông qua đưa Nutchym vào hoạt động nhằm tăng lượng cung lên.

Thiếu hụt nguồn cung nhất thời làm giá khí tăng mạnh nhưng EU vẫn phải ngậm đắng nuốt cay trả tiền. Tuy nhiên như thế không có nghĩa là Nga muốn bán giá nào cũng được mà về lâu dài phải theo giá thế giới. Chỉ cần cơ sở hạ tầng cung cấp LNG được gia cố tăng thêm công suất, đủ để back up cho lượng thiếu hụt từ Nga, đồng thời đến mùa hè khi lượng cầu giảm xuống thì không loại trừ trường hợp EU nó sẽ tống cho Nga vài cái vụ kiện chống độc quyền. Tiền kiếm được hôm nay sẽ phải trả lại vào ngày mai thôi. Chuyện Nga bị EU kiện ko phải chưa từng xảy ra.
Bài học Ba Lan kia, đang xin trả lại những gì đã được khi kiện kia.

thanh040506

Xe trâu
Em đọc qua thì thấy nhiều cụ lên án Nga hành xử kiểu đế quốc, thương xót cho số phận Ukraine, lèo lái qua VN rồi lo ngại đây sẽ trở thành tiền lệ cho anh hàng xóm hành xử tương tự với nhà ta.
Em thật là cảm động cho tấm lòng yêu chính nghĩa, tình thân yêu nước dạt dào của 1 số cụ.
Em chỉ k hiểu là khi Mỹ, NATO ném bom, xâm lược các nước khác, hay đơn giản là chiếm đóng vịnh Guâtnamo, cấm vận đất nước mà người Việt của chúng ta nợ nhiều ân tình, là hàng xóm của 1 thằng đầu to khác thì sao em không thấy tình chính nghĩa của các cụ, k thấy các cụ lo ngại tiền lệ, mặc dù cái tiền lệ đó ra đời sớm hơn và lặp đi lặp lại nhiều lần hơn ạ.
Các cụ k nên lo về việc anh hàng xóm có thể mượn cớ hành xử tương tự, vì các lý do sau:
+ Lờ đờ VN trước đây và bây giờ vẫn vô cùng tỉnh táo sáng suốt trong bang giao, chưa bao giờ cho thằng này mượn đất để kê gươm vào cổ thằng kia như U cà bây giờ.
Cái đang lo hơn, là 1 số cụ vô tình hay cố ý quên 1 bài học từ trước đây và đang cổ súy cho cách hành xử như lờ đờ và 1 số thằng dân ngu si của U cà bây giờ. Đó là kích động thù hận với thằng hàng xóm, kêu gọi và mong chờ liên minh với 1 thằng đầu gấu khác ở xa với lý do rất mỹ miều là để tự vệ, để kêu gọi sự ủng hộ của cộng đồng quốc tế, hy vọng bọn đó chơi khô máu với thằng kia để bảo vệ mình. Những kẻ đang suy nghĩ như thế cần có 1 bài học nhỡn tiền như U cà để mở mắt ra, bài học gần 50 năm về trước có vẻ xa xôi quá rồi.
Các cụ yên trí cho em: k ai có thể đổ máu vì bạn ngoài chính bạn và người thân của bạn, mọi suy nghĩ rằng P Tây sẽ cấm vận Nga đến chết vì U cà đều là ảo tưởng của các cụ, sẽ k ai chết cả ngoài U cà.
Chuẩn rồi. Ô Uka lựa chọn đi dây, khổ phải chịu thôi.
Nga cứ vịn vào vị thế nước lớn là thắng cái đã.

Friedrich II

Xe tải
Nghe rồ mèo hù Mỹ đuổi Nga khỏi SWIFT, cho nga chết đói sao chưa ra tay
Mà cũng hài, btt còn cần SWIFT, wto khỉ mốc gì đâu vẫn sống khoẻ
Bọn rồ đấy nó có biết gì đâu mà, SWIFT mới được thành lập khoảng 36 năm nay, ban đầu chỉ có mấy chục Ngân hàng tham gia thôi. Nó cũng chả bị phụ thuộc bởi quốc gia nào. Nghĩ như bọn ngẫn thì trước năm 1975, cả thế giới này nó không giao dịch được chắc.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Các cụ ấy cứ lo xa. Thằng khựa nó cho lắp hàng rào khắp biên giới ta rồi. Nó cũng chẳng thèm ôm 100tr dân vào nó để làm gì. Mà dân thì suốt ngày đòi bem nhau 😁 cái nữa ngôn ngứa ta khác xa nó nên thoát hẳn rồi. Nó xử kinh tế cũng đủ tèo r.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Tàu cũng chỉ phát biểu ba phải vậy thôi, không dám ủng hộ Ngố ra mặt vì chính Tàu cũng rất sợ ly khai.
Tàu nó còn giữ miếng làm ăn mà, nên nó nói vậy chuẩn bài ngoại giao rồi, nhưng quan điểm đó thấy rõ lá phiếu rồi