[Thảo luận] Tình hình của em nếu bị kiểm tra trên đường thì làm sao???

nguyentoyotahn

Xe buýt
Làm tình cả hai bên là nghề của các chú ấy mà! Cụ nên bôi nếu muốn lấy nhanh giấy tờ,còn thằng bạn đểu kia thì kệ cmn khỏi phải lăn tăn.
Thân lừa ưa củi tạ! Cho nó nhớ lần sau đừng có mà tái phạm./.
Cụ sai rồi, còn đâu là tình? dù sao vẫn gọi chữ "bạn" có thể sau này còn hay không còn là bạn tùy vào xử sự của 2 ng bạn với nhau. Cụ chủ hỏi CA huyện xem có thể làm đơn trình bày do bạn cầm nhầm và cụ hiểu lầm là ăn trộm nên trình CA vội vàng... 3 bên (cụ chủ + bạn cụ + CA) làm biên bản 3 bên có được không. Thực ra CA đã hiểu nội tình chỉ là làm phép lách luật thôi.

hanhnc76

Xe máy
Tiền mất,tình tan,tư tưởng hoang mang,mất tiền cũng khổ mà lấy được tiền cũng khổ

biahoihanoi

Xe lăn
Chả gì phải lăn tăn áy náy cả. Khi nó lấy tiền thì nó đã không có tình nghĩa với bạn bè rồi nên báo công an là đúng. Còn nhà nghèo nhưng tiêu pha theo kiểu có điều kiện thì là loại không có hiếu với cha mẹ. Nếu không có bài học thì còn ăn cắp những thứ lớn hơn.
Còn giấy tờ mà CA giữ thì muốn cò quay rồi.

blackpaint

Xe container
Cụ sai rồi, còn đâu là tình? dù sao vẫn gọi chữ "bạn" có thể sau này còn hay không còn là bạn tùy vào xử sự của 2 ng bạn với nhau. Cụ chủ hỏi CA huyện xem có thể làm đơn trình bày do bạn cầm nhầm và cụ hiểu lầm là ăn trộm nên trình CA vội vàng... 3 bên (cụ chủ + bạn cụ + CA) làm biên bản 3 bên có được không. Thực ra CA đã hiểu nội tình chỉ là làm phép lách luật thôi.
Xử như cụ là hợp tình, bạn cụ thế là đủ sáng mắt rồi. Vài chục đến vài trăm củ tùy vào tình hình.

hondajaz

Xe hơi
Cụ xử lý như thế em nghĩ hợp lý và có cả tình nữa:)

x.man

Xe điện
Cụ cứ đùa. Làm thế khác nào mang phép nước ra làm trò con trẻ.

Hoathanhtao

Xe điện
cụ sai rồi, còn đâu là tình? Dù sao vẫn gọi chữ "bạn" có thể sau này còn hay không còn là bạn tùy vào xử sự của 2 ng bạn với nhau. Cụ chủ hỏi ca huyện xem có thể làm đơn trình bày do bạn cầm nhầm và cụ hiểu lầm là ăn trộm nên trình ca vội vàng... 3 bên (cụ chủ + bạn cụ + ca) làm biên bản 3 bên có được không. Thực ra ca đã hiểu nội tình chỉ là làm phép lách luật thôi.
xử như cụ là hợp tình, bạn cụ thế là đủ sáng mắt rồi. Vài chục đến vài trăm củ tùy vào tình hình.
cụ xử lý như thế em nghĩ hợp lý và có cả tình nữa:)
các cụ thật là nhân hậu,có tấm lòng của Bồ Tát:77:

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Chết *** thằng ăn cắp đê, lăn tăn jề.
Thân trai tráng không lo làm ăn, nhà nghèo mà như ông tướng.

6diop

Xe buýt
Chết *** thằng ăn cắp đê, lăn tăn jề.
Thân trai tráng không lo làm ăn, nhà nghèo mà như ông tướng.
Chính xác. Người ngoài nó ăn cắp mình còn đỡ tức. Đằng này.....
Cho nó ra đê
Lăn tăn giề
Cụ nhể?

MiTa

Xe lăn
TH Cụ chủ giống nhà bà chị em cách đây mấy tháng: thằng nv vừa bị cho nghỉ việc quay lạ cửa hàng ăn cắp đồ, tính ra gần 20 triệu, xong để quên cái áo, báo CA bắt luôn, trong ngày hôm đó CA dẫn đi thu hồi lại đồ nó bán cho cửa hàng khác, về làm hồ sơ hôm sau trả hết đồ cho bà chị e luôn. Mẹ & chị thằng kia ở quê lên khóc lóc, bà chị e ra Quận làm giấy bãi nại nhưng ko dc, CA nói ko can thiệp dc gì hết. Thấy cũng tội tội nó, chỉ vì mê chơi game, làm thì hôm nghỉ hôm đi. P/s: bà chị em ko phải chi đồng nào cho CA. Em ở SG, các Cụ ở Thủ Đô chắc "luật" nó khác.

ThichGiakhanh

Xe tải
Thằng bạn e bị giam thì ai cho giữ biên bản mà cụ phán thế @@
Thế ra đường e bị kiểm tra hành chính lấy cái gì mà trình với cno
Cụ dùng chính cái đơn trình báo bị mất trộm là đủ. Trong ấuy đã liệt kê các giấy tờ của cụ. và trên nguyên tắc thì CA phải xác nhận vào cái đơn ấy mới thành án được.

superdrives

Xe điện
Xxx ko trả giấy tờ tùy thân cho cụ là xxx có ý cò quay rồi. Là người CAND tốt ai lại giữ giấy tờ tùy thân của người ta rồi lại bảo kệ ông đc nhỉ. Xxx thiếu gì cách để làm, đấu cần thiết phải giữ tiền và giấy tờ của cụ? Cụ cứ làm 1 Cái đơn trình bày lên Huyện ý nhé!em dự là xxx phải giải quyết thôi.

Kho_NamCuong

Xe buýt
Mới đọc đoạn đầu em đã nhớ đến tên một bài hát của ca sĩ Nam Cường rồi ! Để Em đọc hết đã nhé !

ThanhTungTB

Xe điện
Chả gì phải lăn tăn áy náy cả. Khi nó lấy tiền thì nó đã không có tình nghĩa với bạn bè rồi nên báo công an là đúng. Còn nhà nghèo nhưng tiêu pha theo kiểu có điều kiện thì là loại không có hiếu với cha mẹ. Nếu không có bài học thì còn ăn cắp những thứ lớn hơn.
Còn giấy tờ mà CA giữ thì muốn cò quay rồi.
E đồng quan điểm như bác này .còn vấn đề giấy tờ của bác chắc bị kẹt đâu đó ,cần phải bôi trơn mới tòi ra được .

dhcuong84

Xe buýt
Câu chuyện của em như sau:
Ngày 5/9/2013 e ngủ dậy và phát hiện ví + điện thoại đã không cánh mà bay, nghi can là người ở cùng phòng em( bạn ở với nhau hơn 1 năm rồi).
Nhưng e hỏi thì không nhận ( tổng trị giá tài sản và điện thoại khoảng 10tr đồng)
Em đã báo công an, và công an mời bạn e lên để lấy lời khai, bằng nghiệp vụ thì đã ra bạn em lấy. Sau đó công an thu hồi lại tại sản và yêu cầu viết đơn trình báo( vì cái đơn này mà bạn em đã bị tạm giam và chờ xét xử, e hối hận lắm)
Sau đó ông CA này đòi 3tr thì tha luôn, nhưng lúc đó không có tiền, bạn e lại không giám gọi cho người nhà vì sợ. THế là gọi công an xuống đưa lên huyện luôn.
Chỉ vì phút nông nổi mà giờ đây vô tình e đã đẩy bạn e vào vòng lao lý. ( về tình thì e sai còn về lý thì e đúng, nhưng cũng cảm thấy áy náy lương tâm). Bố mẹ lên đây khóc 2 ngày trời. Giờ cũng không làm gì được, nhà ở quê thì nghèo, quanh năm đi làm thuê, tài sản của gia đình bây giờ bán cả nhà cả đất đi cũng không được 50 triệu. Bản thân e không biết hoàn cảnh gia đình, vì cậu bạn này lên hà nội sống với em nhưng sống kiểu con nhà khá giả nên e cũng nghĩ là nhà có điều kiện....
Nhân đây e muốn hỏi các cụ về 2 vấn đề:
Thứ nhất: Đăng ký xe, bảo hiểm, bằng lái, và các giấy tờ liên quan của em đều nằm trong ví ( tang vật vụ án) đều bị tạm giữ( còn giữ đến bao giờ thì e hỏi mấy xxx trên huyện thì mấy xxx bảo là cứ đợi :(). Nếu đi ra ngoài e bị kiểm tra hành chính ( CSCĐ sau 10h đêm hoặc 141) thì có bị xử phạt không.Gặp trường hợp đấy thì nên xử lý như thế nào
Thứ 2: em xin xác nhận là giấy tờ của em bị xxx giữ vì là tang vật vụ án nhưng xxx không cho và bảo tôi không giữ của ông, tôi giữ tang vật của thằng ăn trộm, trả hay không là ở vấn đề thời gian.Còn việc ông ăn ở đi lại như thế nào chúng tôi không biết( tất cả tiền bạc, thẻ ngân hàng cũng nằm trong ví, giờ e phải vay tiền sống qua từng ngày) Như thế đúng hay sai????.Theo em biết giấy tờ không phải giám định trị giá tài sản sao vẫn bị giữ lại, trong khi đó nhiều vụ ăn trộm bắt được thủ phạm lại trả luôn cho người bị hại mà không phải giám định ( có mấy vụ người nước ngoài hoặc du khách đã đăng báo) phải chăng cần bôi trơn để lấy đồ mình ra cho nhanh :(
Thứ 3: xxx cũng không báo cho e biết là sẽ giữ trong bao lâu, mà cứ bảo là giữ....
Thứ 4: cái này ngoài lề,giờ e muốn giúp bạn e nhẹ tội thì như thế nào( trộm cắp không có tình tiết rút đơn, mà tổng tài sản trị giá trên 2tr là đi 6 tháng đến 3 năm hoặc 18 tháng tù treo). Em muốn làm sao cho bạn e án nhẹ nhất. Và cũng cho e hỏi luôn là thời giam tạm giam đến lúc xét xử là bao nhiêu lâu ( cho 1 vụ trộm cắp)
Chân thành cảm ơn các cụ trước, vì chuyện này mà mấy hôm nay e mất ăn mất ngủ rồi ạ.
Khẩn xin MOD đừng xóa bài e, để e nhờ các cụ tư vấn, chứ giờ e cũng rối, không biết nhờ ai tư vấn nữa cả.
P/S: các cụ nào có cửa chạy hoặc giúp thì giúp e với, giờ bạn e đang nằm trong công an Huyện Từ Liêm ạ.
Em tìm trên mạng thì thấy cái này:
3. Trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này có quyền quyết định trả lại những vật chứng quy định tại điểm b khoản 2 Điều này cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp, nếu xét thấy không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án.

E thấy cái này chung chung quá, e có hỏi thì xxx bảo, tạm thời chưa trả, lỡ sau này tòa hỏi vật chứng đâu lại không có thì xử ra sao, thiết nghĩ biên bản lấy lời khai đã xong, có cái gì các ông ghi rõ hết trong biên bản, ng ta cũng kí nhận rồi, các ông thay đổi được chứ đã vào đấy còn có ai có thể thay đổi được mà còn bày trò ra để hành dân nữa hả trời. Biết tin vào cái gì đây hả trời????Công lý????
Cụ làm cái đơn đề nghị, gửi tới họ, yêu cầu trả lại những giấy tờ (vì đó không phải là tài sản, cũng chả có giá trị bằng tiền gì - không định giá rổ gì hết). Đồng thời gửi cả Viện kiểm sát để gây áp lực.
Ăn trộm ATM, giấy tờ, .... là ăn trộm, nhưng lại không phải là tài sản có giá trị (phân biệt với giá trị sử dụng).

KhanhPK

Xe buýt
Cái thằng ăn trộm nếu bị quả tang nó còn xơi luôn khổ chứ íchứ. Nhất là người quen, quẫn lên phải diệt khẩu dù tài sản chả đáng bao nhiêu...
Vài cụ giảm " nhân hậu " đi là vừa

Cher-cap

Xe máy
Đơn gản là bác cứ trang bị máy quay phim(điện thoại chẳng hạn) đến gặp thằng thụ lí hồ sơ ( đừng để nó biết mình quay phim) , gợi ý cho nó rằng :
Thứ nhất: để lấy lại giấy tờ cần làm gì? Có tốn kém ko? Khẩn khoản nhờ nó giúp!
Thứ 2: thằng bạn nó manh động, hết tình nhưng còn nghĩa, làm sao cho nó thoát đây? Hết bao nhiêu?
Sau khi nó "báo giá" bác xin số di động của "nó" , nhớ đọc lại để cho nó xác nhận trong "vi-đe-éo bí mật"( camera giấu kín)
Khi đủ chứng cứ, bác về nhà gọi cho nó cụ tỉ như sau:
Chào bác xxx ,em là nạn nhân trong vụ xyz , luc sáng( trưa-chiều-tối) em có nói chuyện với A, giờ về nghĩ lại em thấy cay quá! Bác là xxx ,là đờ.ảng viên mà cò quay như con buôn thế! Có thêm chừng đó tiền bác cũng chỉ đủ nuôi thêm vài con chó thôi! Nhưng em lỡ ghi lại cuộc nói chuyện rồi ! Điện thoại em nó đểu thế đấy, cái ko cần quay nó cũng quay! Lúc nãy uống riệu với mấy thằng bạn bên báo Tuổi trẻ say quá khoe vi-đê-ố xong em để quên bên nhà nó rồi, không thì em cũng cho bác nghe cái đoạn đó đó! Mai bác rảnh AE mình đi cà-phê chém tí rồi đi với em lên tòa soạn lấy máy nhể! Em chỉ nhắn bac thế thôi, còn mấy vụ trên thì chắc bác "linh hoạt" được nhỉ? Em mà lấy DT xong thì em vứt ngay , nó tã quá rồi mà bác!thế thôi bác nhể!
Ngay lập tức bác tắt máy, kiểu gì nó cũng gọi lại! Bác lại ghi âm cho nó chắc. Ngày mai bác lên phòng nó , cứ niệm thần chú "video !video"
Xong!

Cher-cap

Xe máy
Quên! Xong việc bác nhớ xóa video , không "nó" mất việc bác lại "áy náy" khú khú.....