[Thảo luận] Tin vui dành cho các bác bị phạt oan bởi CSGT Bắc Ninh

Matizcoi

Xe cút kít
Nguồn: Tienphong.vn

TP- Sau khi Tiền Phong phản ánh CSGT Bắc Ninh hiểu nhầm biển báo, chiều 14/4, thượng tá Nguyễn Đức Tân-Phó trưởng phòng CSGT Bắc Ninh nói: “Ai còn lưu biên bản bị phạt oan, chúng tôi sẽ hoàn lại tiền và xin lỗi”.
Đường Hà Nội - Bắc Ninh giới hạn tốc độ tối thiểu 60km/giờ nhưng vẫn có nhiều xe ô tô đỗ ven đường Ảnh: Bảo Khánh
Ông Tân cho biết: “Phòng CSGT Bắc Ninh xin cám ơn nhóm PV Tiền Phong phát hiện ra sai sót về việc hiểu nhầm biển báo tốc độ của các cán bộ chiến sỹ. Số lượng sai sót là không nhiều”.
Tuy nhiên, theo thượng tá Tân, Phòng CSGT Bắc Ninh cũng sẽ kiến nghị với ngành GTVT. Trên đoạn đường này, nếu xe siêu trường siêu trọng chạy với tốc độ cho phép đến 80 km/giờ thì quá nguy hiểm.
Thượng tá Nguyễn Đức Tân Ảnh: Bảo Khánh
Tốc độ của xe máy giới hạn trong khoảng từ 60-80 km/giờ cũng thiếu an toàn. Trong trường hợp nếu đoạn đường này vẫn quy định tốc độ tối thiểu 60 km/giờ, tối đa 80 km/giờ thì hệ thống chiếu sáng và phản quang phải đảm bảo để cảnh báo an toàn cho các phương tiện tham gia giao thông.
Thượng tá tân dẫn chứng, từ năm 2006 đến nay, trên 20 km đoạn đường QL1A mới Hà Nội - Bắc Ninh xảy ra 34 vụ TNGT làm chết 38 người, 12 người bị thương. Đa số vụ TNGT là do xe mô tô đi tốc độ cao tự đâm vào dải phân cách.
Ngoài ra, theo ông Tân, cả đoạn đường chỉ treo biển giới hạn tốc độ tối đa và tối thiểu tại hai đầu Bắc Ninh, Hà Nội; trong khi đó, có 17 đường nhánh đổ vào đoạn đường này. Như vậy, những người tham gia giao thông bắt đầu từ những đường nhánh không thể biết được giới hạn tốc độ từ biển báo. Điều này cũng gây hiểu nhầm biển báo cho CSGT.
Từ bất cập này, Phòng CSGT Bắc Ninh kiến nghị ngành GTVT lắp thêm nhiều biển báo, lắp các biển phụ thuyết minh cụ thể để tránh hiểu nhầm.
Tuyến đường này cũng có quá ít biển quy định các điểm dừng, điểm đỗ nên người tham gia giao thông tự ý vi phạm khi tùy tiện dừng, đỗ nghỉ ăn cơm ngay trên đoạn đường giới hạn tốc độ tối thiểu 60 km/giờ.
Cũng theo thượng tá Tân, bên ngành GTVT không ai thông báo về các biển giới hạn tốc độ trên đoạn đường cho phía CSGT. Ngay cả tuyến QL 18 hiện nay dù đường chưa chính thức sử dụng nhưng đơn vị thi công đã lắp đặt biển đường cao tốc. Việc này vừa làm khó CSGT, vừa gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông.
Có vụ người điều khiển phương tiện đội mũ bảo hiểm nhưng, do chạy với tốc độ cao, mất lái, đâm vào dải phân cách lề đường. Cú va chạm khiến người lái xe bị đứt đầu, văng xa 15 mét.Đáng ngạc nhiên nhất, thượng tá Tân nói: “Dù đoạn đường Hà Nội-Bắc Ninh có biển giới hạn tốc độ tối thiểu với phương tiện cơ giới, nhưng trong Nghị định Xử phạt Vi phạm Hành chính Giao thông Đường bộ chưa có chế tài nào để xử lý”.
Chiều cùng ngày, trao đổi với PV Tiền Phong, ông Lê Văn Dũng- GĐ Cty Quản lý Sửa chữa Đường bộ 240 (Khu Quản lý Đường bộ 2 - Cục Đường bộ Việt Nam)-đơn vị trực tiếp cắm biển giới tốc độ trên đoạn đường này, trả lời rất dè dặt. Ông Dũng nói: Cty được Khu Quản lý Đường bộ 2 giao nhiệm vụ quản lý đoạn tuyến QL1 mới này từ năm 2005. Đoạn tuyến này được quản lý theo Quyết định số 1943 ngày 4/7/2003 của Bộ GTVT. Tại thời điểm thông xe trước đây đã có sẵn hệ thống biển báo hiệu”.
Theo Quyết định số 1943, đoạn Bắc Ninh - Hà Nội khai thác với tốc độ cao vì vậy giữa hai dải phân cách bên là đường dành cho xe cơ giới có tốc độ thực tế cho phép từ 60km/giờ trở lên lưu hành. Nghiêm cấm người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy có dung tích xi - lanh dưới 70cm3, xe lam, xe công nông và các xe tương tự khác lưu hành.
Các phương tiện giao thông khi ra hoặc vào đường Bắc Ninh - Hà Nội đều phải nhanh chóng đi vào làn đường tách, nhập dòng để giảm dần hoặc nâng cao tốc độ, đảm bảo an toàn chạy xe.

Em chỉ thấy trên đây có câu rất hay và khôi hài như sau:
Đáng ngạc nhiên nhất, thượng tá Tân nói: “Dù đoạn đường Hà Nội-Bắc Ninh có biển giới hạn tốc độ tối thiểu với phương tiện cơ giới, nhưng trong Nghị định Xử phạt Vi phạm Hành chính Giao thông Đường bộ chưa có chế tài nào để xử lý”.

Rồi các bác cho em hỏi, xe ô tô của em đời cũ, chạy nhanh không đảm bảo an toàn (không chạy được quá 60 km/h) thì em có phải bán xe rồi mua xe máy để đi không ợ :'(:'( ?

Libor

Xe điện
Rồi các bác cho em hỏi, xe ô tô của em đời cũ, chạy nhanh không đảm bảo an toàn (không chạy được quá 60 km/h) thì em có phải bán xe rồi mua xe máy để đi không ợ :'(:'( ?
Luật ra thế là đúng rồi! Làm gì có xe nào không chạy được 60km/h hả cụ? Nếu xe cụ không chạy được tốc độ này thì vứt đi cho xong, ai cấp đăng kiểm cho nữa ạ? Nếu xe không đủ điều kiện thì mời cụ đi vào đường 1 cũ nhá! Ở các nước còn có biển cấm xe dưới 1.0 đi vào đường cao tốc ạ!(c)

Matizcoi

Xe cút kít
Luật ra thế là đúng rồi! Làm gì có xe nào không chạy được 60km/h hả cụ? Nếu xe cụ không chạy được tốc độ này thì vứt đi cho xong, ai cấp đăng kiểm cho nữa ạ? Nếu xe không đủ điều kiện thì mời cụ đi vào đường 1 cũ nhá! Ở các nước còn có biển cấm xe dưới 1.0 đi vào đường cao tốc ạ!(c)
Dạ thưa cụ, xe em cũ nên em mất cho mấy bác đăng kiểm 300K, xe các cụ mới là 100K, em nói chuẩn chưa nhỉ? :)):))

Slowly

Xe tải
Em nghĩ chắc kô ai đến đòi lại tiền đâu.Vì làm gì có hóa đơn mà đòi lại tiền cơ chứ

TuNam

Xe tải
Đúng thế bác ạ, đường cao tốc không dùng cho xe thô sơ, các xe cơ giới (xe kéo, xe motoped, xe tự chế,...) không đủ sức lên trên 50km/h (luật Tây), còn luật ta chắc cũng thế.

Matizcoi

Xe cút kít
Đúng thế bác ạ, đường cao tốc không dùng cho xe thô sơ, các xe cơ giới (xe kéo, xe motoped, xe tự chế,...) không đủ sức lên trên 50km/h (luật Tây), còn luật ta chắc cũng thế.
Đáng ngạc nhiên nhất, thượng tá Tân nói: “Dù đoạn đường Hà Nội-Bắc Ninh có biển giới hạn tốc độ tối thiểu với phương tiện cơ giới, nhưng trong Nghị định Xử phạt Vi phạm Hành chính Giao thông Đường bộ chưa có chế tài nào để xử lý”.
Cái biển có phải thừa không ạ? Em định đến xin lại bán sắt vụn nhưng chưa nghĩ ra quen ai ở sở GTCC cả, bác nào quen giới thiệu em vụ buôn đồng nát này đi, lãi lắm ớ :21::21::21:

morningslxn

Xe tải
Có bác nào bị phạt ở tuyến đường trên còn giữ biên bản không. mang đây em đi lấy xiền về cho. nhớ ăn chia nhé. hehehehehheheh:77::77::77::77::77::77::77:

theph

Xe điện
Gặp xxx thì toàn xử kiểu "tình cảm", giờ lấy đâu ra biên lai mà đòi refund các cụ nhỉ?

Matizcoi

Xe cút kít
Gặp xxx thì toàn xử kiểu "tình cảm", giờ lấy đâu ra biên lai mà đòi refund các cụ nhỉ?
Cụ chỉ được cái nói đúng thôi :41::41: Lẽ ra phải thêm câu lày lữa mới chuẩn: Nếu ai không có biên lai, đã nhận xử bằng tình củm với xxx thì đề nghị chính chủ hoặc đại diện hợp pháp đến thương lượng với xxx để nhận lại tình củm đã mất :77: . Có mờ đến tết Công-gô các cụ nhẩy.

Chỉnh sửa cuối:

lái đêm

Xe buýt
Không biết với các cán bộ và chiến sỹ đến biển báo còn không thuộc thì có bị sử lý không nhỉ.
Theo Em phải sử nặng hơn người thường các Cụ nhỉ? !

f40fd

Xe điện
Trong topic về vấn đề này trước đây tôi có post một bài nói là ai còn giữ hóa đơn phạt thì đi đòi lại tiền, ai trót làm công đức thì đành chịu không hiểu sao bị xóa mất, bây giờ lại hóa ra đúng, hóa ra mình đi trước thời đại cũng không phải là tốt nhỉ :))

conglp

Xe tải
ẹ ẹ, kể cả có giấy nộp phạt nữa nhưng có ai nộp xong giữ lại biên lai đâu? Đã sai thế mà không ông nào dám công khai đứng ra xin lỗi người dân mà còn cứ đổ thừa cho cái này, cái kia, làm người dân nộp công ích không phải là ít xiền:'(:'(:'(:'(:'(:'(:'(

ASD

Xe tải
M bọn PV, tự nhiên lôi chuện lày ra :'( Mấy chốt hoạt động trên tuyến này từ giờ đến cuối năm, giảm thu rồi. Chắc phải giảm chỉ tiêu cho chúng nó mất
Vâng, alo, em nghe, ....không có chuyện đấy đâu anh ạ, anh cứ yên tâm, em trả lời báo chí thế thôi, chứ không có lái xe nào đến đòi lại tiền đâu, phần của anh bọn em vẫn .......

hachi

Xe tăng
Làm trò như khỉ! Bọn *** nó thừa biết, nhưng thịt được ai thì cứ thịt.

Lite

Xe hơi
hơ hơ trả lại tiền phạt thật. chuyện như đùa. Mất thời gian đi lại để được phạt thì ko thấy nói đền bù gì.

caisua

Xe lăn
Em thấy làm mẹo này cũng hay, có khi giảm được nạn lót tay, phát huy phát huy

hieuanh

Xe tải
Nếu còn biên lai thì cái thủ tục hoàn tiền phạt ko biết có bị hành như các vụ hoàn thuế VAT ko nhỉ:77:

hungtt76

Xe hơi
Dạo này em thấy xxx ở trên tuyến này (QL18) tự nhiên ít đứng hẳn.Dạo trước rất nhiều đồng chí nhà ta hy sinh ở trên tuyến đường này.