[Funland] Tin vui cho người đang có khoản vay hoặc sắp vay bank?

khaokhatva

Xe máy
Tỉ giá usd/vnd đang tăng khả năng cao lãi suất ngân hàng cũng sắp bò theo đây

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Dự là NHNN lại phải tung USD từ kho dự trữ bán ra thị trường để giảm đà tăng của USD với VND.

Mà bán ra thì lại phải thu tiền Việt vào.....thế là thị trường lại thiếu tiền Việt, thiếu tiền Việt thì các Ngân Hàng lại phải huy động tiền Việt trong dân, lãi suất mà thấp thế thì huy động làm sao nổi ???

Thế là các NH lại phải chạy đua nhau để nâng lãi suất huy động lên....:))
Cứ loanh quanh ....hêt tăng, lại giảm, hết giảm lại tăng.... vậy thôi. :))
Kiểu con kiến leo phải cành đa hả cụ?:)) Đến khi kinh tế thế giới ổn định và giảm lãi suất thì lại một mình ông một ngựa tăng lãi suất nhỉ.:))

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Các ngân hàng đang bắt buộc phải giảm rồi. Mặc dù tỉ giá usd tăng nhưng lãi suất giảm, bắt giảm, không còn giảm trên tivi nữa đâu.
2 tháng trước em vay sản suất kinh doanh MB có 8,5%. Cùng đó vay tiêu dùng là 15% bắt mua bảo hiểm 1 năm.
Hôm nay bạn em bên VCB thông báo, vay sxkd kỳ hạn 3 tháng có 6,9% và 9-12 tháng là 8.0%. Các ngân hàng đang đua nhau giảm lãi suất để giải tiền ra rồi các cụ nhé.
ĐM sợ nhất hồi tháng 3 vừa rồi, đang được 1 năm lãi suất ưu đãi 7.5% tổ cụ nó vỡ bđs nó tăng 1 phát lên 13.5%.
Nhìn tin nhắn gốc lãi trả hàng tháng mà hoảng hốt vì làm ăn thì khó đi.
Mấy anh em buôn bđs mà ôm 2-3 căn liền kề với biệt thự đợt đó chắc vỡ đầu nếu chủ yếu đi vay Bank

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cháu em cũng vừa vay sửa nhà cho thuê có 8,2% một năm...Nhưng em e rằng vẫn là lãi suất thả nổi thôi các kụ ợ

Thịnh LED

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Báo chí đưa tin chỉ đạo của CP và NHNN như này, nhưng thật sự thì em cười hơi chua, ko rõ các lần chỉ đạo trước về giảm lãi suất kiểu này đc các bank báo cáo với NHNN và CP ra sao chứ bản thân em đang có khoản vay bank tại 1 big4 từ lâu và thấy chả được hưởng tí vui nào từ các chỉ đạo kiểu này, hỏi bank thì đc trả lời chưa có chỉ đạo từ cấp trên, rồi thì chưa đến kỳ điều chỉnh ls, chờ đến kỳ mới đc điều chỉnh (điều này hiển nhiên vì mặt bằng ls huy động đã giảm, cần gì chính sách vs chỉ đạo của CP hay NHNN). Nên đợt này chắc muốn đc hưởng chính sách có khi vẫn phải lên TV.
Theo báo chí thì: Ngân hàng Nhà nước vừa có văn bản gửi các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài yêu cầu tiếp tục thực hiện các giải pháp để giảm mặt bằng lãi suất, các ngân hàng cần giảm lãi suất cho vay đối với đối với các khoản vay đang còn dư nợ hiện hữu và các khoản cho vay mới, phấn đấu mức giảm lãi suất tối thiểu 1,5-2 điểm % nhằm hỗ trợ doanh nghiệp, người dân phục hồi và phát triển sản xuất, kinh doanh.
chưa giảm tý nao, tháng này mới báo giảm 1,5 đây
các khoản vây cũ vẫn thế , họ chỉ giảm khoản vay mới thì phải giông kiểu that câu để có khách vay

TN1805

Xe điện
Hy vọng dòng tiền không đổ hết vào BĐS. Nguồn vốn vay ls thấp nên chảy vào lĩnh vực SX & KD, chứ đừng chảy vào BĐS rồi nằm im 1 chỗ bất động....thành luồng tiền chết. :D

Nếu các "Nhà đầu tư" lại dùng đòn bẩy tài chính, vay NH 80% để đầu tư BĐS thì ... lịch sử lại lặp lại. :))

Mr.Alo

Xe lăn
Các ngân hàng đang bắt buộc phải giảm rồi. Mặc dù tỉ giá usd tăng nhưng lãi suất giảm, bắt giảm, không còn giảm trên tivi nữa đâu.
2 tháng trước em vay sản suất kinh doanh MB có 8,5%. Cùng đó vay tiêu dùng là 15% bắt mua bảo hiểm 1 năm.
Hôm nay bạn em bên VCB thông báo, vay sxkd kỳ hạn 3 tháng có 6,9% và 9-12 tháng là 8.0%. Các ngân hàng đang đua nhau giảm lãi suất để giải tiền ra rồi các cụ nhé.
ĐM sợ nhất hồi tháng 3 vừa rồi, đang được 1 năm lãi suất ưu đãi 7.5% tổ cụ nó vỡ bđs nó tăng 1 phát lên 13.5%.
Nhìn tin nhắn gốc lãi trả hàng tháng mà hoảng hốt vì làm ăn thì khó đi.
Mấy anh em buôn bđs mà ôm 2-3 căn liền kề với biệt thự đợt đó chắc vỡ đầu nếu chủ yếu đi vay Bank
big 4 thì có thể giảm cụ ạ nhưng điều kiện vay khó , bank cổ phần thì khó giảm lắm

Kutonhufik

Xe đạp
Có như giá xăng không các cụ nhể?

Giảm sốc 200 đ/ lít rồi tăng nhẹ 2.000đ/ lít

Lastbet

Xe buýt
Em chưa hiểu lắm: lãi suất ép giảm thì đúng rồi, huy động tiền đầu vào và đầu ra chênh quá cao. Còn USD tăng thì tại sao chứ, Mình đang giảm nhập khẩu do xuất khẩu giảm. Xuất siêu thặng dư hơn 15 tỷ.đô Tức là đô không thiếu. Dòng vốn FDI nước ngoài không rút ra mà vẫn đổ vào. Vậy tại sao giá đô lại lên ???. Vì bản thân đô nó lên giá với tất cả đồng tiền khác nên cũng lên giá với việt nam đồng à như thế thì lại không hợp với quy luật cung cầu.

nvk155

Xe điện
Em chưa hiểu lắm: lãi suất ép giảm thì đúng rồi, huy động tiền đầu vào và đầu ra chênh quá cao. Còn USD tăng thì tại sao chứ, Mình đang giảm nhập khẩu do xuất khẩu giảm. Xuất siêu thặng dư hơn 15 tỷ.đô Tức là đô không thiếu. Dòng vốn FDI nước ngoài không rút ra mà vẫn đổ vào. Vậy tại sao giá đô lại lên ???. Vì bản thân đô nó lên giá với tất cả đồng tiền khác nên cũng lên giá với việt nam đồng à như thế thì lại không hợp với quy luật cung cầu.
Giả thử USD và vnd lãi suất bằng nhau cụ sẽ giữ đồng tiền nào?
Cứ ls mà còn giảm nữa thì có khi ngân hàng họ cũng chả cầm vnd nữa ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Két Già

Xe tải
e vừa vay có 8% 1 năm, năm ngoái toàn 10.5-10.8%
Chuẩn đó cụ, em cũng vừa bốc 1 tỏi . Thấy bảo Kh mới, hồ sơ đẹp nên được ưu đãi 7%/năm.
Bác vay được 8% chắc năm đầu tiên thôi, các năm sau lại thả nổi chứ giờ mà lãi vay cố định 8% thì ngon quá.
Big4 giờ cũng loanh quanh 7-8,5%/năm ( từ 6- 13 tháng thôi bác). Nếu vay dài hạn 3-4 năm có thể cao hơn chút.

Két Già

Xe tải
cố định thì chỉ có vay tín chấp thôi cụ , ngoài big 4 thì bank ngoại thấp nhất là 13 đổ lên
Bank ngoại nào nó cho vay 13% đổ lên ở giai đoạn này vậy cụ ?
Em thấy mấy Bank ngoại LS huy động thấp tè ( 4-5%) , chả nhẽ chúng nó ăn dày thế ?

Mr.Alo

Xe lăn
Bank ngoại nào nó cho vay 13% đổ lên ở giai đoạn này vậy cụ ?
Em thấy mấy Bank ngoại LS huy động thấp tè ( 4-5%) , chả nhẽ chúng nó ăn dày thế ?
cho vay dạng tín chấp ý cụ ( vidu em đang len qua lương bên shinhan 600tr ) đang được mời chào 12.8% là rẻ nhất trong các bank , big 4 thì thủ tục nhiêu khê không làm ăn được

Két Già

Xe tải
cho vay dạng tín chấp ý cụ ( vidu em đang len qua lương bên shinhan 600tr ) đang được mời chào 12.8%
Tín chấp thì phải chấp nhận lãi cao thôi.
Nếu có TSĐB, hoạt động sxuat, kinh doanh + lịch sử tín dụng tốt thì vay NH giai đoạn này LS quanh 7,5-8,5%/năm