[Thảo luận] tin rất hay của đà nẵng

ruby_eagle

Xe điện
Chờ xem có chú em nào bị đuổi ra khỏi ngành ko đã.

minhmo

Xe cút kít
ĐN sắp thành khu tự trị rồi hehe
Em ở HN vào Đà Nẵng hôm 24/2, trong lúc chờ công việc, vớ cái điều khiển tivi bật lung tung, thế nào lại trúng kênh bác Thanh đang trực tiếp trên đó. Đầu tiên tò mò xem đài địa phương tí. Ai dè lúc dứt ra được thì đã mất hơn 3giờ đồng hồ.
Phải nói bác Thanh nói trên hội nghị rất thẳng thắn, súc tích, đi thẳng vào vấn đề, nhưng rất dân chủ. Ngoài ra bác Thanh là người có khả năng hùng biện rất tốt, trích dẫn đông tây kim cổ, thỉnh thoảng thêm tí chuyện hài hước làm cho hội nghị rất thoải mái.
Mỗi tháng em vào ĐN khoảng 4 lần, cũng đi khắp nơi từ TP đến các nơi hẻo lánh nhất, điều em nhận thấy rõ nhất là ở TP ĐN, hạ tầng tốt, đường giao thông hiện đại, sạch đẹp. Quy hoạch đường xá, nhà cửa rộng rãi, có tầm nhìn xa. Bãi biển đẹp, hàng quán gọn gàng sạch sẽ, nề nếp không chặt chém khách.
Đường phố ĐN rộng thoáng không bị tắc và ít thấy cảnh sát giao thông, cho nên em cũng chẳng bị cạp nong cắn bao giờ. Ấy thế mà trong hội nghị đó Bác Thanh đã yêu cầu chuẩn bị làm tầu điện ngầm và đường sắt đô thị cho những năm sau 2020.
ĐN giải phóng mặt bằng cho giao thông bao giờ cũng vượt ra hai bên chỉ giới đường bộ vài chục mét, ai muốn mặt đường thì bỏ tiền ra mua theo giá quy định. Vậy nên việc giải phóng mặt bằng của ĐN rất nhanh và không có nhiều vướng mắc, vì không có ai bỗng dưng có nhà mặt đường như ở HN nên họ trả mặt bằng "rẹt rẹt" (từ của người ĐN).
Với những gì ĐN đã làm được và đang làm em nghĩ việc đuổi cổ mấy ông mãi lộ là chuyện nhỏ.

hoatra

Xe điện
em nghĩ các pác chính quyền ở ĐN dám nghĩ, dám làm, TP ĐN bỏ phiếu sạch đẹp thì e nghĩ nhất nước,

Just.a.second

Xe buýt
Các cụ cứ chờ xem nhé. Em tin rằng từ bây giờ các anh ý sẽ "ăn có chọn lựa", ko ăn tạp nham, ít đi một phần nhưng vẫn có cái mà đớp.
Và chỉ có tài xế xe đường dài chuyên tuyến hoặc chủ các DN vận tải là biết chính xác các anh ý có nhận mãi lộ ko /:)
Ăn vé tháng thôi. Tuy nhiên, theo em như thế đã là quá tốt.

mocmeo_02

Xe buýt
Những việc như thế này bác Thanh làm được đấy. Dân trong đó họ ngưỡng mộ bác ấy lắm. Thực ra những việc bác ấy làm cho ĐN từ trước tới này hầu hết đều thành công cả. Đó là do được nhân dân đồng tình ủng hộ. Thực ra, VN mình, các vị lãnh đạo từ to đến nhở cứ có kiểu phát biểu rất hay nhưng khi làm việc thì chẳng như những gì đã nói nên làm mất lòng tin ở nhân dân => dân không ủng hộ. Còn bác Thanh này, chắc làm việc cũng được như những gì bác ấy nói nên dân ĐN mới ủng hộ bác ấy như vậy.

Nhân đây em cũng lấy một ví dụ cho nó sinh động: Việc thu phí lưu hành xe nói là để chống ách tắc nên rất nhiều người tham mưu góp ý, đề xuất những biện pháp thực hiện cho công bằng nhưng thực ra mục tiêu của nó là bù vào thâm hụt ngân sách do đóng tàu, kinh doanh điện... gây ra thôi. Vì thế cho nên chán.

BYD

Xe buýt
BYD AUTO SHOWROOM số 68 LÊ VĂN LƯƠNG - HN
Website
www.byd.com
Hà Nội cứ loay hoay tính đủ cách để không tắc đường... nhưng e nghĩ làm như Đà Nẵng có khi hết tắc đường luôn ý... ước gì bác Thanh ra làm bí thư Hà Nội nhỉ :)

bulutit

Xe buýt
Website
www.haisontravel.com
Em nghĩ Đà nẵng nói là có thể làm được đó ạ, đơn cự việc thành phố không có bóng dáng ăn xin và đánh giày, đường phố luôn sạch đẹp đã là tấm gương cho các thành phố lớn cả nước phải học tập.

viciv

Xe buýt
em thì thích các đồng chí ấy ăn 50/50 hơn vì em lười đi làm thủ tục lấy lại giấy tờ lắm:P
Cụ tưởng mỗi cụ "khôn", nên chọn 50/50 ah ? Vấn đề những người không thích 50/50 ko phải là họ "chăm đi nộp phạt" mà là họ mong muốn một xã hội văn minh, pháp trị và làm từ những điều nhỏ nhất để mong muốn đó sớm thành hiện thực.
Cụ nghĩ đi, 90 triệu dân Việt cũng như cụ trong tất cả các vấn đề liên quan đến pháp luật thì cụ có sống được một cách bình thường không ?

Thiepk32

Xe tăng
đứa trước khi ra chỗ có camera.:P

vietran

Xe ba gác
Theo dõi kiểu này thì thay bằng khoán sẽ là đứng thu trả công, còn thu bi nhiêu về nộp cho đủ
Bao giờ cái ảnh camera ấy dc phát công khai lên màn hình đặt ở nơi công cộng như màn hình quảng cáo thì em tin
Thiếu gì cách chống mãi lộ, có điều các quan có muốn làm hay không, vì tiền mãi lộ cũng có phần của quan trong đó

theanh212

Xe điện
Ở Hà Nội em tin là cũng có dự án lắp camera khắp các ngã ba ngã tư, nhưng chắc chích choác ít quá nên chưa được ký duyệt, hehe...

mocon

Xe hơi
Hay quá. Ít nhiều xxx cũng chùn tay.
Theo em nên xem xét cả các đơn tố giác của quần chúng nếu có đầy đủ bằng chứng.

FocusAT1403

Xe buýt
"Bọn" Đà Nẵng láo quá.
Cứ thế này thì coi Trung Ương ra gì nữa.
:D
Ấy! Sao cụ nại lói thế?! Hay đấy chứ! Nhưng vấn đề là triển khai thực tế hiệu quả nó như thế nào? Nó không "kẹp" chỗ camera thì nó kẹp chỗ khác, cách khác thôi...

sun10

Xe buýt
Lách mấy cái camera có gì khó đâu. Làm chi mấy cái trò èo đó cho mất công
cụ phán chuẩn, camera cũng chỉ là công cụ, quan trọng là các chief, như trong miền nam, cứ gặp CA Tiền Giang là đứt, ko có xin xỏ, đút lót gì hết.

tdhien

Xe buýt
Có những việc áp dụng ở nơi này rất tốt, nhưng nơi khác lại rất chán, còn phụ thuộc nhiều vào nhiều yếu tố. Các cụ biết tại sao Tp.Hà Nội và Tp Hồ Chí Minh hay tắc không ạ? một phần chủ yếu là do tập trung quá nhiều thành phần, tầng lớp trong xã hội. Cũng như giải bài toán thì bài ít tham số sẽ dễ làm hơn là bài nhiều tham số. Đến cái giọng chuẩn mang tính quốc gia mà giờ lên tivi có cả giọng Nam, giọng Bắc, nói gì đến những việc khác?
Ở VN em thấy chẳng có tiêu chuẩn nào gọi là tiêu chuẩn cả, mà đã không có tiêu chuẩn cố định thì chẳng có gì hết.

DDK foter 2011

Xe hơi
hay khóa sau bầu bác Thanh làm TBT luôn nhỉ??? mong Việt Nam là DN mở rộng.

tailieu

Xe tăng
Nếu LĐ CSGT nói riêng và CA nói chung muốn LL mình trong sạch (hay bớt bẩn) thì việc đầu tư cho mỗi xe một Camera hành trình như các nước vẫn làm thì có gì khó. Hình như chúng không muốn trong sạch nên chúng mới để tình trạng như hiện nay: Cảnh CSGT làm ăn dấm dúi ở chỗ góc khuất nào đó, CSGT cãi nhau tay vo với dân mà chỉ thấy người dân ghi âm, ghi hình.
Hình như để như hiện nay cũng là một âm mưu?
Đây này: Vừa giám sát CS, vừa có bằng chứng về bọn chống đối, bằng chứng về việc SD vũ khí của CS

http://www.youtube.com/watch?v=2Sx3rUpEAmU

inochi

Xe điện
Sao có những cái ở nơi khác làm được, còn ở chỗ mình ở (Hà Lội) thì khó làm quá nhỉ
Tôi có một giấc mơ, i have dream là làm sao Thủ đô ta có thể sánh vai với thành phố Đà Nẵng