[Thảo luận] Tin nóng đây-Muốn đi ôtô, cần 20 triệu đồng trong tài khoản

ngonamtri

Xe tăng
Tài khoản mình lúc nào cũng chỉ còn đủ tiền để duy trì tài khoản, có bao nhiêu rút hết bấy nhiêu để mua sữa cho con

nobody2011

Xe tải
Nếu theo đề xuất của ông Quang: Giấy tờ xe bắt buộc lại thêm 1 giấy xác nhận của bank nào đó cho chủ xe đang có 20 tr gửi ở bank đó mới được lưu thông. Đúng là điên nặng. Ông này cần đổi tên là ông Trần Đại Tối.

kenu97

Xe container
Thế này lại một số NH đỡ phải đi huy động vốn rồi =))

Mà mở TK đứng tên cái xe, hay đứng tên ngừoi lái xe nhỉ.
Nhỡ mai ông cụ nhà e mượn xe đi chơi, rồi lại cho 1 người bạnkhacs mượn xe đi tiếp. Thế thì những người ấy có phải mở TK ko nhỉ

otoben

Xe tải
Em giờ chuyển đi xe đạp dài hạn rồi nên em ko có gì phải lo lắng cả :D

binhtx83

Xe buýt

Nhỡ mai ông cụ nhà e mượn xe đi chơi, rồi lại cho 1 người bạnkhacs mượn xe đi tiếp. Thế thì những người ấy có phải mở TK ko nhỉ
TK đứng tên chủ xe cụ ợ. Cụ nào mà chạy lada phải chứng minh TK 20tr thì buồn nhỉ :P

donlilama

Xe buýt
Đó là đề xuất của anh TĐQ thôi, các cụ cứ yên tâm đi, ko thực hiện đâu, vì con TĐQ có tới chục cái ô tô cơ???/

Billduy

Xe tăng
thế thì xxx tuýt còi lại kiểm tra giấy tờ xong rủ ae ra ATM check TK à ? fun nhể ! Thế thì có sáng kiến đây ngành ngân hàng triển khai ngay mô hình cây ATM di động ngay trên xe của xxx vừa để check tìa khoản vừa để rút tiền nộp phạt lun ! Lần đầu tiên trong lịch sự ngành xxx là đối tác tiềm năng của ngành đếm tiền

Tran Thanh Binh

Xe tải
cách nghĩ ra từ lâu thì chả ai làm, chắc chắn sẽ hết tắc

- Di chuyển các trường đại học, nhà máy , bệnh viện ra khỏi các quận nội thành
bác này ngốc quá. di chuyển bệnh viện ra khỏi quận nội thành thì trong trường hợp cấp cứu, đáng lẽ 10phut là có mặt ở bệnh viện rùi, bây giờ mà di chuyên ra xa nội thành thì đi mất khoảng 1 tiếng ah, lúc đó thì người bệnh chết rồi còn đâu

taplai tapdi

Xe tăng
Cái kiểu phạt qua tài khoản này ở nước ngoài người ta làm lâu rồi. Nhưng rồi vẫn có nhiều cách lách luật, các cụ chớ có hốt hoảng quá như thế

ndthivn

Xe đạp
Website
my.opera.com
"Nhân tài đất việt" đáng được tôn vinh... xã hội đang cần những người như anh ấy.-------> TẤT LOẠN.

nannan

Xe máy
Chẳng giải quyết được việc gì cả, khi đã có oto rồi thì ai cũng có sẵn trên 20 triệu đồng cả...thật hết biết..., theo em nên quy định thành 2 tỷ trong tài khoản thế là giải quyết được liền à, đúng không các bác ???

blackhole

Xe máy
Quy định này lạ lùng thật. Nếu xe ô tô đi mượn hoặc chở thuê thì chứng minh kiểu gì nhỉ các cụ?

cwise

Xe container
bác này ngốc quá. di chuyển bệnh viện ra khỏi quận nội thành thì trong trường hợp cấp cứu, đáng lẽ 10phut là có mặt ở bệnh viện rùi, bây giờ mà di chuyên ra xa nội thành thì đi mất khoảng 1 tiếng ah, lúc đó thì người bệnh chết rồi còn đâu
chỉ di chuyển những bệnh viện như K, phổi thôi bác ạ, Còn những cái mang tính chất cấp cứu thì trong nội thành vẫn phải có.

cwise

Xe container
Cái này chủ phương tiện phải lo chứ, như trường hợp của cụ thì cơ quan cụ có cái xe đó phải bỏ ra 20 củ để đảm bảo cho cái xe đó trong quá trình tham gia giao thông.

Cá nhân em thì em muốn điều này đi vào thực hiện sớm, làm như thế sẽ giảm rất nhiều phiền hà cho người tham gia giao thông trong quá trình xử phạt và nộp phạt, tựu chung lại sẽ giảm vấn đề mãi lộ trên đường, không những em mà em nghĩ rất nhiều cụ khi vi phạm vẫn muốn vào kho bạc để nộp tiền 1 cách sòng phẳng nhưng việc xử phạt và nộp phạt quá phiền hà (vd em ở HN nhưng dính cái biên bản ở Vinh hay Quảng Bình chẳng hạn) nên buộc phải thỏa thuận với xxx và đưa tiền cho chúng nó, nếu được triển khai thì em có thể nộp phạt bằng cách chuyển khoản qua ngân hàng như thế có phải tiện ko các cụ?

Em nghĩ có được con xe để tham gia giao thông thì cũng ko khó để chủ xe có them 20tr đóng băng trong ngân hàng các cụ nhỉ, nếu điều này được thực hiện thì vấn đè mãi lộ sẽ được lành mạnh lên rất nhiều.
Chắc chắn là bác bị dính phạt một vài lần đi lại mất công nên bác ủng hộ ngay, Nhưng bác chưa tính đến bao bất cập khác. Còn chuyện mãi lộ vì cái này mà giảm thì k có đâu ạ. Lỗi 1 triệu thu bằng, giữ xe,..., đưa 500 ok ngay. Em ví dụ: em mượn xe của bác, bắt buộc phải có "giấy chứng nhận" (k biết là làm kiểu gì?) có 20t trong tài khoản, cái này là của bác hay của em? Rõ ràng em k có xe ô tô, em chí xe máy. em chỉ mượn xe của bác, Hay là khấu trừ của bác trước, em đền sau? Nếu quy định phải có 20t thì tất cả những có bằng lái oto phải có 20t, chứ k phải mỗi chủ phương tiện. Rồi xe cầm cố nữa, rồi bán chưa kịp sang tên (trong khi thủ tục rất nhiều khê).

Thực chất ở đây là một tổng thể các giải pháp đồng bộ và hợp lý, cũng như bác nói: sống ở Hà Nội nhưng bị giữ bằng ở Vinh, rõ ràng là mệt rồi. Cũng giống như quăng lưới bắt cá cạn, mục đích thì ok, nhưng phương pháp dở ẹc.

Chỉnh sửa cuối:

cwise

Xe container
Quy định này lạ lùng thật. Nếu xe ô tô đi mượn hoặc chở thuê thì chứng minh kiểu gì nhỉ các cụ?
Ai là chũ xe: người ấy có trách nhiệm? Vậy quy định ai là chủ xe? Cá nhân hoặc tổ chức đứng tên đăng ký chưa chắc đã là chủ xe thực sự? Vậy thì chính cái người cầm lái (đúng quy định phải có bằng lái, k tính người k có bằng mà vẫn cầm vô lăng) phải có đủ 20t, tức là tất cả những ai có bằng lái phải có sẵn 20t trong tài khoản (tài khoản riêng biệt, đặc thù).

cwise

Xe container

Chốt lại: trách nhiệm 20t thuộc về người đang cầm lái trực tiếp tham gia giao thông ạ.

cwise

Xe container
Cái kiểu phạt qua tài khoản này ở nước ngoài người ta làm lâu rồi. Nhưng rồi vẫn có nhiều cách lách luật, các cụ chớ có hốt hoảng quá như thế
K phải hốt hoảng đâu ạ, mà là vấn đề sẽ thực hiện như thế nào để mà hợp lý ạ. Đây còn là vấn đề mang tính kỹ thuật công nghệ cao nữa (riêng với VN nhé) em tin là vậy.

tranphong

Xe hơi
Giấc mơ ô tô của người Việt vẫn còn dài và dang dở quá!

xdthienha

Xe điện
Ông nào cho thuê xe tự lái thì ốm đòn quả này.VD có 10 cái xe thì toi 200k rồi.
Ah thế taxi thì sao các cụ nhỉ.Chủ hãng taxi mà đóng cho 100 xe thì thôi rồi.
Bên em ngành xây dựng hay làm việc với ngân hàng về mấy vụ "bảo lãnh dự thầu" và "bảo lãnh bảo hành công trình".Nếu thế này có khi đợt tới ngân hàng mở thêm dịch vụ "bảo lãnh nộp phạt" thì lại kiếm được