Tín hiệu cảm ơn sau khi vượt

phutungoto_hc

Xe hơi
Em hỏi các cụ vụ này:
Vốn là hôm cuối năm rồi em đi Nam Đinh, trên đường về thì được điện khẩn từ cơ quan. Lúc đó đã đến đầu Pháp Vân rồi (đoạn này ko được vượt phải nhé, cámèrán treo đầy đường). Em xin vượt nhiều lắm (cũng quên cảm ơn) nhưng đến khi em xin một con "Jôly" biển xanh 22, em còi, em nháy đèn em nhấp nhổm đủ thứ mà cả một đoạn đường dài nó ko cho vượt. Em "cu cáy" quá em vượt phải và tạt đầu nó một phát rồi rà phanh đi chậm lại, sau đó em thấy nó đi chậm lắm. Cũng may là chưa chạm nhau, xe nó đi đủ người (nó đuổi theo oánh thì mình chít).
Theo các cụ, xin mãi mà nó ko cho vượt thì thế nào? (trừ khi xin vượt xe quá khổ)
Mịe! Xe Bác mua bảo hiểm sợ gì mà không tông cho nó toét mông đê! Em ghét nhất cái bọn đấy! :102:

CAP_bl

Xe điện
Thông thường thì giơ tay cảm ơn, nhấn đèn tam giác cũng được. Nói chung là nên cảm ơn.

MoonMax

Xe điện
sau khi họ cho vượt, mình thò cổ ra cửa số bên phải :) nháy mắt trái;), tay phải đưa lên mồm gửi cho họ một cái hôn gió (l)là cách lịch sự nhất.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Cắm đầu chạy thẳng thôi, có cách nào Bác cảm ơn mà người lái xe sau biết đâu ????:^)

MORNING_123

Xe đạp
Em mới lái nên không rõ lắm các pác cho em hỏi chút: Sau khi nhá đèn xin vượt xe cùng chiều - xe đó cho vượt, vậy nếu mình muốn cám ơn thì tín hiệu đèn mình sử dụng ra sao hay cứ cắm đầu chạy thẳng?.
Vì lẽ thế này, em có thằng bạn bên Tiệp nó về và đưa nó đi một số nơi để thăm và chơi, khi vượt các xe khác em có nhá đèn và khi vượt lên em chạy tít luôn - nó hỏi em:
- Thế ông không cảm ơn người ta ah bất lịch sự quá.
(nghĩ cũng thấy đúng các pác ah)
+ Thế bên đó ông cảm ơn thì phải ra hiệu sao?
- Nhấn đèn báo hiệu khẩn cấp 1 xíu rồi tắt (để nó nháy 1, 2 lần rồi tắt).
(Nút ấn có hình tam giác).
Vậy ở VN mình thì sao các pác nhỉ? chỉ em với.
Bạn bác hài vãi còn Bác thật thà vãi.

cuhaifus

Xe container
Em nghĩ không cần thiết cụ ạ. Nhường đường vừa là hành động lịch sự nhưng thực tế cũng là 1 nghĩa vụ và quyền lợi của người tham gia giao thông thôi. Minh nói là xin đường nhưng theo luật là ra tín hiệu tao vượt nhé mày tránh ra không tao húc:21: chứ có phải đường nhà nó đâu mà nó có quyền cho hay không.

Còn nếu muốn cảm ơn cụ cắt cái chữ CAM ON. sau khi vượt rồi thì cụ cầm nó thò tay ra cửa rồi vẫy:))
Có lẽ làm thế này hay đấy các cụ ạ, Vote cụ cái

Côngnôngv12

Xe buýt
Em mới lái nên không rõ lắm các pác cho em hỏi chút: Sau khi nhá đèn xin vượt xe cùng chiều - xe đó cho vượt, vậy nếu mình muốn cám ơn thì tín hiệu đèn mình sử dụng ra sao hay cứ cắm đầu chạy thẳng?.
Vì lẽ thế này, em có thằng bạn bên Tiệp nó về và đưa nó đi một số nơi để thăm và chơi, khi vượt các xe khác em có nhá đèn và khi vượt lên em chạy tít luôn - nó hỏi em:
- Thế ông không cảm ơn người ta ah bất lịch sự quá.
(nghĩ cũng thấy đúng các pác ah)

Vậy ở VN mình thì sao các pác nhỉ? chỉ em với.
Chịu hai bác này bàn nhau như đúng rồi.

ToanCobain

Xe hơi
Bạn bác hài vãi còn Bác thật thà vãi.
Ý bác là bạn của bác chủ thớt bịp bác chủ thớt á?
Tín hiệu cảm ơn làm như thế là đúng đấy, hoặc có thể giơ tay lên cho xe sau nhìn thấy cũng được.

huutv

Xe đạp
Cụ làm sẵn một cái biển trên đó ghi 2 chữ CẢM ƠN và mối lần vượt xong cụ giơ cái biển đó ra là xong.:^)

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
em confirm cách này là đúng.
Ở Châu Âu nói chung dùng cách này khi bạn nhường cho 1 người từ đường phụ rẽ ra trước bạn( thường vào lúc đường đông).Người được nhường sẽ bật tất cả xi-nhan trong vòng 1 giây đủ để người đi sau hiểu là tín hiệu ''cảm ơn''
Bản thân em vẫn dùng cách này ở VN :6:
Khả năng lớn là chẳng ai hiểu và họ tưởng em là thằng Hâm:6:
Em được 2 phát cảm ơn :
1 phát ở SG khi em dừng lại nhường cho 1 bác quay xe giữa đường,bác này giơ tay vẫy(b)
1 phát trên đê Trần Quang Khải đoạn đường hẹp đối diện Việt-Xô,1 bác sedan Hàn Quốc phóng cực nhanh và vượt trong tất cả,khi gặp 1 xe buýt đỗ bên lề đường thì em đang đi bên trái bác ý.Nhìn nhận nếu bác ý phanh gấp thì khả năng sẽ chui vào mông xe buýt,em lập tức phanh gấp và tắt đèn pha,bác này nhanh trí chui ngay sang đường của em,sau đó hạ kính và đưa tay làm hiệu OK:))
Nói chung anh em mình có điều kiện nên nhường cho người khác,cũng chẳng nên hy vọng họ cảm ơn:^)Còn gặp bọn chạy láo cứ kèm chết cụ chúng nó đi:))

vauhoi

Xe container
Em nghĩ nút đấy chỉ để báo dừng xe khẩn cấp thôi chứ ?
Đi thi lấy bằng, nếu ấn nút đấy mà xe vẫn chạy thì bị trừ 10 điểm luôn đấy ợ.

hungnokia3300

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em thì nghĩ là cách cảm ơn người ta tốt nhất là vượt qua rồi thì đi luôn đi đừng có vượt qua rồi thì lại chạy lập lờ ngay trước mặt người ta, người ta bực mình cho :D

duanhngheo

Xe máy
Em nghĩ cách dùng nút Tam giác đỏ đấy cũg hợp lý chứ giơ tay vẫy thì không ổn lắm (nếu cửa kính không hạ xuống thì giơ kiểu gì), bóp còi thì lúc vượt mình cũng bóp rồi nhưng đó chỉ là tín hiệu xin vượt (cùng lắm thì sau khi vượt xong gạt xi nhan phải cho nó nháy khoảng 2-3 lần là tiện nhất vì dịch xuôi thế này: cảm ơn đã cho tôi vượt, tín hiệu xe bị vượt thông thường là xi nhan phải đúng không, vì thế dịch là: cảm ơn đã cho vượt, lúc đó mình xi nhan phải lại chắc họ cũng hiểu nghĩa là gì rồi)

Còn nếu dùng tay bấm nút tam giác, hay dơ tay lên những thao tác đó làm cho người lái rơi vào tình trạng lái một tay, mất lái, nếu là đi đường đèo thì rất bất tiện vì cua sẽ hiện ngay trước mặt hoặc gặp xe ngược chiều lúc đó lại phải phanh và xử lý...

Theo em thì:
+ Bật xi nhan phải
+ Nút tam giác (trong trường hợp đường vắng, nhưng một số lái xe sẽ không hiểu lại tưởng là có nguy hiểm trước mặt).

Nút tam giác và giơ tay chào trong tình huống này cũng hợp lý: Đi đường đèo nhé

+ Xe mình đang xuống dốc
+ Gặp một con 3,4 chân chẳng hạn đang bò lên dốc, đoạn đấy lại là khúc cua ngoặt, đường hẹp.
+ Vì con 3, 4 chân đang bò lên dốc, muốn bò lên và qua cái cua đó thì trước tiên phải mở lái rùi đúng hôk, sẽ chiếm cua.
+ Nếu xe mình dừg ngay lại ngay đỉnh của cái cua nhường cho con xe 3, 4 chân đó qua cua rồi mình mới đi thì an toàn cho cả 2 bên
===> Lúc đó con 3,4 chân===> Bật nút tam giác, và giơ tay chào cảm ơn vì mình đã nhường thì rất hợp lý với tình tiết của vụ án này.

fuah

Xe tải
Nếu là a e trong OF thì mời nhau Vodka phát là ngon lành, các cụ nhỉ (b)(b)(b)

Khi nào đi đường vắng, ít xe cộ thì cảm ơn khi xe khác cho vượt cũng được nhưng khi chạy trên đường đông xe hay đường cao tốc thì không cần cảm ơn các bác ạ. Có thể xe khác không hiểu đúng ý bác và bản thân bác cũng không tập trung vào việc lái xe, dễ gây nguy hiểm.

chauchau

Xe điện
theo em thì cảm ơn bằng cách đi chậm lại và nhường cho họ vượt lại, rồi cứ thế, cứ thế... sao cho khi đến nơi là 1 số chẵn thì vừa đủ.