[Funland] Tín hiệu báo động với nền kinh tế?

thichdonhat

Xe buýt
Chả phải sợ trách nhiệm đâu cụ, đấy là lí do lí trấu để chống đối cq thôi.
Làm nghiêm túc thì sợ ếch gì bố con thằng nào, cơ mà lại ko có envelope, nên chả ai muốn làm. Còn cá kiếm lúc lò đang cháy thì ..hơi ngại thật :)).
Chứ làm đúng, ko chia chác % hay nhận hối lộ thì thánh cũng chả bắt bỏ tù được!
Cụ có vẻ lại lý thuyết suông rồi. Giải ngân đầu tư công (dự án lớn mang lợi ích lớn) nếu làm theo đúng đủ quy trình thì có nhanh vào mắt.

Tonydo

Xe buýt
Em nghĩ hiện nay cả TG khó khăn chứ ko riêng gì Vn, mà nhìn vào thống kê k tế thì Vn mình còn ngon chán ấy chứ b-) : Tăng trưởng GDP năm 2022 là 8,02%, dự kiến năm 2023 là 6%, trong khi TG chỉ khoảng 3% =D>. Cty em cũng đang khó khăn nhưng thôi kêu cũng chả giải quyết dc gì ;)

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vẻ lại lý thuyết suông rồi. Giải ngân đầu tư công (dự án lớn mang lợi ích lớn) nếu làm theo đúng đủ quy trình thì có nhanh vào mắt.
Thế thì do quy trình và cái đám tạo nên quy trình ấy làm chậm trễ cho xã hội

thuytrieu

Xe máy
Bộ trưởng KHĐT đã lên tiếng, các tài sản bán hết thì ai là người mua các cụ nhỉ?

Các doanh nghiệp nước ngoài dần dần sẽ thâu tóm và mua lại doanh nghiệp trong nước. Do có tiềm và được ưu đãi nên doanh nghiệp nội khó cạnh tranh lại nên phải thu hẹp sản xuất hoặc bán cho nước ngoài. Nhìn từ thị trường bia làm ví dụ: là ngành thu lợi nhuận cao nhưng đã bị nước ngoài chiếm lĩnh (Heineken ), thương hiệu vang bóng một thời của người Việt (bia Sài gòn) cũng do người nước ngoài nắm giữ, còn bia Hà Nội thì thua lỗ... Nếu ví doanh nghiệp nước ngoài là đại bàng thì doanh nghiệp trong nước là chim sẻ. Đại bàng nhiều thì chim sẻ ít đi thôi.

Ngocanhqn

Xe buýt
Các doanh nghiệp nước ngoài dần dần sẽ thâu tóm và mua lại doanh nghiệp trong nước. Do có tiềm và được ưu đãi nên doanh nghiệp nội khó cạnh tranh lại nên phải thu hẹp sản xuất hoặc bán cho nước ngoài. Nhìn từ thị trường bia làm ví dụ: là ngành thu lợi nhuận cao nhưng đã bị nước ngoài chiếm lĩnh (Heineken ), thương hiệu vang bóng một thời của người Việt (bia Sài gòn) cũng do người nước ngoài nắm giữ, còn bia Hà Nội thì thua lỗ... Nếu ví doanh nghiệp nước ngoài là đại bàng thì doanh nghiệp trong nước là chim sẻ. Đại bàng nhiều thì chim sẻ ít đi thôi.
Nhân cụ nói đến bia, Bia hà nội lần đầu báo lỗ là quý 1 năm nay cụ ạ. Chắc do nghị định 100 nên quán xá cũng vắng, bồi thêm kinh tế khó khăn, dân tình cũng giảm hẳn nhậu nhẹt quán xá,tối ra đường thấy đìu hiu lắm.
Có bài này về 2 cty bia lớn khá chi tiết :

giacmoxe4

Xe điện
Cụ H điều hành UBTV cực kỳ sắc xảo, em xem thời sự 19h thấy cụ phát biểu chỉ đạo nét nèn nẹt:)) phát huy được vai trò trách nhiệm giám sát tối cao của QH, cũng cho thấy trình độ điều hành và am hiểu về quản lý kinh tế tầm GS tài chính ló cũng khác bọt thật:))
Cụ H mầ ko giám sát chặt để các anh chính phủ làm ẩu thì toang hết Cụ nhỉ.

thichlexus

Xe điện
Em nghĩ hiện nay cả TG khó khăn chứ ko riêng gì Vn, mà nhìn vào thống kê k tế thì Vn mình còn ngon chán ấy chứ b-) : Tăng trưởng GDP năm 2022 là 8,02%, dự kiến năm 2023 là 6%, trong khi TG chỉ khoảng 3% =D>. Cty em cũng đang khó khăn nhưng thôi kêu cũng chả giải quyết dc gì ;)
Quy mô càng lớn thì tốc độ tăng càng giảm chứ cụ.
Cụ bán hàng doanh số 1 tỷ lên 2 tỷ tăng trưởng 100% hàng năm dễ dàng nhưng doanh số 100 tỷ tăng chỉ 5-7% thôi đã là khó khăn lắm rồi.

caithaocatlat

Đi bộ
Nhìn vào con số thống kê thì Việt Nam cái gì cũng ngon thật, thực tế thì...

duongphong

Xe container
Sao em nghe nói là đốt nhiều, bắt nhiều thì làm trong sạch lành mạnh, bộ máy sẽ hoạt động hiệu quả hơn, kinh tế hóa dồng hóa hổ?

Làm nghiêm túc là cái gì có luật rõ ràng rồi thì làm, cái gì chưa rõ thì hỏi lên trên, trên không trả lời cụ thể thì để đó... cứ bao giờ đúng nhất mới làm, thế còn đòi gì nữa? :))
Chỗ nào chưa rõ thì xin ý kiến Bộ ngành. Bộ ngành đề xuất lên trên thì cụ Thủ đồng ý với đề xuất Bộ ngành và yêu cầu làm theo đúng pháp luật :))

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Một trong những nguyên nhân là thị trường Bất động sản bị đóng băng do quy định phải có xen kẹp đất ở mới được chấp thuận chủ trương đầu tư tại Luật Nhà ở và Điều 75 Luật Đầu tư mặc dù quy hoạch được duyệt là đất ở, ở Hà Nội , TPHCM và Bình Dương có hàng trăm dự án nằm im, kéo theo hệ luỵ ko thu được tiền sử dụng đất, vật liệu XD ko bán được, nhân công thợ thuyền thất nghiệp . Giờ mới chớm thôi, để thấy rõ hậu quả chắc cuối năm nay hoặc đầu năm sau
Trách nhiệm chính thuộc Bộ Xây dựng

Ngocanhqn

Xe buýt
Quy mô càng lớn thì tốc độ tăng càng giảm chứ cụ.
Cụ bán hàng doanh số 1 tỷ lên 2 tỷ tăng trưởng 100% hàng năm dễ dàng nhưng doanh số 100 tỷ tăng chỉ 5-7% thôi đã là khó khăn lắm rồi.
Chuẩn cụ nhỉ:) CLB tỉ đô của nền kinh tế thì chỉ mơ tăng trưởng được 2 con số:))

Napolong

Xe điện
Nói ra thì đi tù, em sợ lắm
Lượng công chức vận hành xã hội không nhiều, nhưng nuôi 1 đám báo cô:
Dân phòng 1.5tr người
Hệ thống công đoàn
Hệ thống hội đoàn - chính trị xã hội hàng triệu người
Rồi lực lượng nhân lực trong các công ty nhà nước nửa hành chính- nửa kinh doanh nữa
Bao giờ hết đám ăn bám thì lương công chức khắc cao, thu hút lượng nhân lực chất lượng vào hệ thống
Em nghĩ là thời điểm vàng để convert cán bộ thành nhân dân đó cụ, có động lực từ cả hai phía.

Nghĩ khía cạnh tích cực như vậy, cũng là thời cơ rất lâu mới có.

Ngocanhqn

Xe buýt
Thủ đô nhá, tinh hoa hội tụ nhá, làm con đường tàu 13km mất 10 năm.
TQ nó mới khánh thành kênh dẫn nước xuyên sa mạc dài gần 800km trong 6 năm.
Thế thôi là đủ biết tầm.
Kể mà có tàu cao tốc như ở bển, Nam Ninh - Quảng Châu 600km có 4 tiếng, thì sáng ra ở 6h lên tàu ở vinh 8h ăn phở HN rồi đi làm kể cũng hay, đỡ phải mua nhà HN

kienvinh

Xe lăn
Đọc bài là thấy hài nhất đoạn này của chị cn ub quốc hội
Bà nêu thực tế, tình trạng phổ biến hiện nay là địa phương "thấy khó là gửi văn bản hỏi Trung ương, bộ, ngành" mà không năng động, sáng tạo tìm cách giải quyết. Còn bộ, ngành khi trả lời lại trích dẫn lại quy định trong luật và đề nghị làm theo luật.

Quản lý nhà nước mà đi "năng động với sáng tạo" thì chết chỉ có mà vô lò. Như Khánh Hòa a e năng động sáng tạo ra "đất ở không hình thành đơn vị ở" và giờ a e đag đi đá juve hết rồi
Bọn nó không làm thôi. Mấy chú công chức cũng hay trả lời dân là: về đọc quy định, thông tư 03 (ví dụ thế) mà làm. Nghĩ cũng buồn cười.

Moriarty

Xe container
Em nghĩ là thời điểm vàng để convert cán bộ thành nhân dân đó cụ, có động lực từ cả hai phía.

Nghĩ khía cạnh tích cực như vậy, cũng là thời cơ rất lâu mới có.
Bên ngoài người ta lấy thu nhập cao để hút người tài, dùng KPI để lọc bớt thành phần bất tài chứ chả ai làm cái kiểu ngược đời là dùng lương thấp để lọc cả.

Ngocanhqn

Xe buýt

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Nói ra thì đi tù, em sợ lắm
Lượng công chức vận hành xã hội không nhiều, nhưng nuôi 1 đám báo cô:
Dân phòng 1.5tr người
Hệ thống công đoàn
Hệ thống hội đoàn - chính trị xã hội hàng triệu người
Rồi lực lượng nhân lực trong các công ty nhà nước nửa hành chính- nửa kinh doanh nữa
Bao giờ hết đám ăn bám thì lương công chức khắc cao, thu hút lượng nhân lực chất lượng vào hệ thống
Cụ nói quá chuẩn, cơ mà nên dùng ních ảo thì nói về chuyện này ạ.
Mấy cái dây leo ấy lại có quyền lực rất lớn, quy chụp nâng quan điểm phát là cụ ối giời ơi ngay =))

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói quá chuẩn, cơ mà nên dùng ních ảo thì nói về chuyện này ạ.
Mấy cái dây leo ấy lại có quyền lực rất lớn, quy chụp nâng quan điểm phát là cụ ối giời ơi ngay =))
Em có nói gì liên quan đến vn đâu, em đang nói chuyện ở sao hỏa cụ ạ
Bọn ấy đấu tố thành thần rồi 😂😂😂😂