Thông báo Tin buồn: Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần (Diễn đàn sẽ chuyển sang nền màu xám để tỏ lòng kính trọng và thương tiếc!)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vnhn

Xe tăng
Nhìn họ làm lễ viếng, thì có thể đã được đưa vào quy định, từ khoảng cách đứng giữa mỗi người, cách gập cúi đầu.....
Bên TQ thì đây là là nguyên tắc kính lễ rồi cụ ạ. Đây là ảnh 1 đoàn lãnh đạo tp Côn Minh Vân Nam TQ khi đến tham quan bảo tàng Hồ Chí Minh năm ngoái do em chụp. Việc đầu tiên khi vào tham qua là kính lễ trước tượng Hồ chủ tịch và hoàn toàn tự nguyện chứ không theo kịch bản hướng dẫn nào

losedow

Xe buýt
Bên TQ thì đây là là nguyên tắc kính lễ rồi cụ ạ. Đây là ảnh 1 đoàn lãnh đạo tp Côn Minh Vân Nam TQ khi đến tham quan bảo tàng Hồ Chí Minh năm ngoái do em chụp. Việc đầu tiên khi vào tham qua là kính lễ trước tượng Hồ chủ tịch và hoàn toàn tự nguyện chứ không theo kịch bản hướng dẫn nào
Trung Quốc họ luôn tự hào họ là "lễ nghi chi bang", tức là đất nước của lễ nghi mà.
Không phải tự nhiên mà trong lục bộ lại có hẳn một bộ Lễ.

Citronella

Xe buýt
Công ty em ở tầng cao trên đường Nguyễn Chí Thanh đã được BQL tòa nhà nhắc nhở đóng hết cửa sổ và kéo rèm lại rồi ạ. Thế là linh cữu bác sắp qua đường này rồi :(

ChuộtKGB

Xe đạp
Thỏ xin post lại comment Thỏ viết ở chục pages trước khi vừa biết tin Chú ra đi. Post lại để thấy rất nhiều người trong chúng ta đều có trăn trở giống nhau.

---------
Tổ quốc đã từng có một thế hệ vàng được sinh ra, thế hệ của lớp người chỉ biết cống hiến và hy sinh . Thế hệ đó là những người sinh ra trong nửa thế kỷ đất nước nô lệ 1890-1945 !

Trăm năm đời người là rất dài nhưng với vũ trụ chỉ là một cái chớp mắt . Mỗi một người đến với thế giới không mang theo gì rồi ra đi cũng không mang theo gì. Cái quan trọng nhất trong thời gian sống ấy làm được gì và ra đi có để lại được gì giá trị không ?

Khi bước qua thiên niên kỷ thứ 3, suy thoái tư tưởng và tham nhũng từ chổ đơn lẻ cá biệt dần trở thành vấn nạn của đất nước . Tham nhũng không chỉ đe doạ đến sự tồn vong của chế độ mà có nguy cơ đưa đất nước đến hoạ diệt vong. Không ít người được ngồi vào vị trí " then chốt " không phải để phục vụ đất nước , người dân mà để vơ vét cho bản thân , cho người thân và cho phe cánh của mình. Rốt cuộc thiết nghĩ họ làm thế để làm gì ? Để giàu có ? Để hưởng thụ ? Hay để tạo bàn đạp cho con cái họ nhanh chóng ra nước ngoài định cư nhằm rũ bỏ xứ sở, hòng mưu cầu 1 cuộc sống tốt hơn? Có lẽ vì tất cả những điều ấy !

Tư duy này nối tiếp nhau được sinh ra ở một bộ phận người Việt sinh ra từ năm 1945 đến năm 2000. Có lẽ đây là nửa thế kỷ mà khá nhiều người Việt bị lạc lối trong quan niệm sống và quan niệm giáo dục. Biết làm sao khác được vì đó là giai đoạn lịch sử khốn khó vô tình buộc người Việt phải hành động và suy nghĩ chỉ dừng ở :

Giấc mơ con đè nát cuộc đời con
Hạnh phúc đựng trong một tà áo đẹp

Và vào thứ Sáu 19/7/2004, lúc 13h38 phút chiều, một người trẻ tuổi nhất trong thế hệ vàng của dân tộc (1890-1945) đã qua đời. Sắp tới đây sẽ là khởi đầu của những người thuộc thế hệ tiếp theo (1945-2000) kế cận ngồi trực tiếp vào vai trò lãnh đạo mọi mặt của đất nước. Hy vọng những người này nhìn vào lòng dân, nhìn vào tâm tư dân, sống cùng dân, chết cùng dân chứ đừng tiếp tục vào hùa với vấn nạn “Tham nhũng” khi được tin tưởng giao phó những trọng trách lớn lao…

Đất nước này độc lập, tự do được đổi bằng sinh mạng, bằng máu xương của hàng triệu con người thế hệ đi trước để thế hệ hôm nay hưởng độc lập, tự do và bắt đầu ấm no, hạnh phúc nên xin hãy đừng đạp đổ nó, đôi khi chỉ bắt đầu bằng khái niệm " Làm quan cả họ được nhờ"!
E rất ủng hộ cụ Thỏ. Nhất là đoạn đậm đậm béo béo ở trên, em thấy có một số nhóm lợi ích đang lợi dụng khái niệm đốt lò của cụ cho nhiều mục đích khác nhau. Nhưng rõ ràng, cái mà dân mong đợi ở một vị lãnh đạo cao nhất nước không phải chỉ ở cái lò (thời nào, chế độ nào, nơi nào cũng có tham nhũng, chỉ là ở các mức độ tinh vi tinh xảo khác nhau thôi), cái mà dân mong muốn nhất ở một vị lãnh đạo là:
1. Có tầm nhìn xa như cụ: Chiến lược ngoại giao cây tre mang thông điệp hòa bình và mang về những DA FDI khủng cho đất nước;
2. Có lòng quảng đại yêu dân tộc như cụ: Yêu dân yêu nước, mong muốn mang lợi ích cho cả dân tộc chứ không chỉ cho địa phương quê hương hay gói trong họ hàng ekip của mình;
3. Có một tâm hồn nhân văn như cụ: Một đời thanh bạch, và coi danh dự của con người là quan trọng nhất.

Hôm qua hòa cùng dòng người vào tiễn Cụ, em đã cũng nhòe mắt và cảm thấy tự hào khi chứng kiến các bạn trẻ mặc đồ đen, đi lầm lũi tiến vào Nhà tang lễ. Thực sự mong rằng những dòng người nối tiếp nhau vào tiễn cụ sẽ là động lực để các bác lãnh đạo đương thời và tương lai noi theo. Con xin phép mượn lại lời của Cụ: "Đời người chỉ sống một lần, hãy sống sao cho xứng đáng" - Dân chưa thờ sai bao giờ, người làm trời nhìn.

Thỏ móm

Xe điện
Công ty em ở tầng cao trên đường Nguyễn Chí Thanh đã được BQL tòa nhà nhắc nhở đóng hết cửa sổ và kéo rèm lại rồi ạ. Thế là linh cữu bác sắp qua đường này rồi :(
Những hình ảnh hiếm hoi về lực lượng âm thầm bảo vệ Tang lễ. Họ đã chiếm lĩnh, ẩn mình từ đêm khuya trên nhưng điểm cao có tầm nhìn khống chế bao quát.

King_crimson

Xe tải
Anh Trường con trai Bác cũng là một người rất nhân nghĩa và tình cảm các cụ ạ. Một người quen kể cho em nghe về anh ấy, về sự nhiệt tình và chân thành giúp đỡ người khác khi người đó gặp biến cố.
Bác và gia đình đúng là tấm gương sáng cho thế hệ sau noi theo.

keyon

Xe tăng
Một số đoàn khách quốc tế, Chủ tịch nước tiếp luôn tại Phòng khách Nhà tang lễ, em thấy hơi lạ
Không có yếu tố đặc biệt thì các đoàn khách quốc tế chào hỏi , cảm ơn đồng thời nhấn mạnh đường lối không thay đổi cũng rất hợp lý. Tuỳ vị trí thời gian các lãnh đạo chia ra để cảm ơn. Đợt quốc tang này thật sự rất to, rất ý nghĩa về đối nội đối ngoại . Đặc biệt đoàn trung quốc họ sang viếng dẫn đầu là người được mang danh túi khôn cũng thể hiện tầm vị thế của việt nam trước ông bạn khổng lồ.
Cụ Tổng hãy an nghỉ, ngậm cười nơi chín suối.

Chỉnh sửa cuối:

hung611

Xe buýt

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Bao nhiêu đoàn khách nếu đón tiếp ở chỗ khác thì có mấy ngày cũng không xong được Bác ạ. Trong lúc tang gia bối rối thì họ cũng hoan hỉ thôi.
Một số đoàn khách quốc tế, Chủ tịch nước tiếp luôn tại Phòng khách Nhà tang lễ, em thấy hơi lạ

SIGNUS

Xe container
Người OF
Những hình ảnh hiếm hoi về lực lượng âm thầm bảo vệ Tang lễ. Họ đã chiếm lĩnh, ẩn mình từ đêm khuya trên nhưng điểm cao có tầm nhìn khống chế bao quát.

Hôm qua em cũng thấy đội bắn chim này trên nóc nhà 108

Red One1

Xe lăn
Thật tự hào, cuốn sách đầu tiên của nhà văn người nước ngoài viết về cuộc đời và sự nghiệp của Bác.

Nhà văn Cho Chul- hyeon, tác giả cuốn sách
tác giả.jpg

Anh Trường con trai Bác cũng là một người rất nhân nghĩa và tình cảm các cụ ạ. Một người quen kể cho em nghe về anh ấy, về sự nhiệt tình và chân thành giúp đỡ người khác khi người đó gặp biến cố.
Bác và gia đình đúng là tấm gương sáng cho thế hệ sau noi theo.
Một gia đình quá tuyệt vời. Bác gái và hai anh chị là hậu phương vững chắc ủng hộ bác trai trong công tác và trong cuộc sống. Chỉ đến khi bác mất, nhân dân mới được biết chút chút về bác gái và hai anh chị. Một lần nữa em mong bác ở nơi xa nhưng vẫn dõi theo và phù hộ cho bác gái mạnh khoẻ, sống lâu trăm tuổi; cho con trai, con gái bác cùng dâu rể và toàn thể các cháu, chắt mạnh khoẻ, an lành và thành công trong cuộc sống.

rainsg

Xe hơi
Ở đầu SG, sáng nay Dinh Độc lập vẫn đông nghịt người từ sáng sớm, còn ở Nhà tang lễ ngoài HN thì khỏi nói. Với số lượng nhân dân như thế này mà có nhõn 1 ngày (nửa ngày đầu cho các đoàn chính quyền không tính) để nhân dân vào viếng là thực sự quá ít. Chắc cũng không ai ngờ lòng dân như thế.

• Vodka
Reactions: cod

ngoctu2109

Xe tăng
Thương cụ bà và gđ đứng túc trực suốt từ qua đáp lễ, cộng với lo toan công việc từ đầu tuần chắc nhọc lắm rồi.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Link trực tiếp cho các cụ xem đây , bắt đầu từ 12h

Trạng thái
Thớt đang đóng