Thông báo Tin buồn: Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần (Diễn đàn sẽ chuyển sang nền màu xám để tỏ lòng kính trọng và thương tiếc!)

Trạng thái
Thớt đang đóng

polizia

Xe container
Em tin rằng BTC sẽ có lộ trình đưa di ảnh và linh cữu Cụ đi qua quê nhà Đông Hội.

Các đoàn đại biểu tham dự lễ An táng Cụ có thể sẽ di chuyển tới Mai Dịch trước. Xe chở linh cữu Cụ cùng gia quyến...về Đông Hội xong sẽ quay về Mai Dịch sau.
Em ko nghĩ thế. Trong đoàn có xe mở đường, xe dẫn đoàn, xe phá sóng … như đoàn cụ Giáp hồi trc.
Chắc họ ko tách đoàn vậy đâu.
Đằng nào cũng cấm đường ko khác gì đón tổng thống Mỹ nên đường trống, đi rất nhanh.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cũng khó có khả năng về Đông Hội ạ. Vì đấy là quê, là nhà bố mẹ Bác mà. Nhà Bác ở Liên Trì mà (dù vẫn là nhà công vụ)
Tập quán phong tục của ta thì có đưa qua nhà thì cũng là nhà đang ở thôi. Chứ nhà ở quê thì đâu có qua đâu ạ.

Mọi người đang nghĩ vẫn đưa di ảnh qua Đông Hội, gọi là thăm nhà theo phong tục cho khỏi quên đường về. Họ mới cho làm gấp con đường từ đường chỗ xuống cầu Đông Trù vào làng nên nhiều người phỏng đoán vậy.
Còn nếu chỉ dựng bạt làm 1 điểm cho mọi người viếng thì đã ko cần làm gấp con đường như thế. Vì các đoàn của nhà nc đã viếng chính ở nhà tang lễ.
Vợ e cũng đang hỏi hôm đấy đứng ở đâu để đón đc đoàn nên cũng đang phải đoán. Vào gần khu Trần Thánh Tông thì chắc ko chen đc mà đoạn đó chật lắm, chỉ đón ở đoạn đoàn đi qua thôi.
Em tin rằng BTC sẽ có lộ trình đưa di ảnh và linh cữu Cụ đi qua quê nhà Đông Hội.

Các đoàn đại biểu tham dự lễ An táng Cụ có thể sẽ di chuyển tới Mai Dịch trước. Xe chở linh cữu Cụ cùng gia quyến...về Đông Hội xong sẽ quay về Mai Dịch sau.

letrungdungcz

Xe tăng
Mọi người đang nghĩ vẫn đưa di ảnh qua Đông Hội, gọi là thăm nhà theo phong tục cho khỏi quên đường về. Họ mới cho làm gấp con đường từ đường chỗ xuống cầu Đông Trù vào làng nên nhiều người phỏng đoán vậy.
Còn nếu chỉ dựng bạt làm 1 điểm cho mọi người viếng thì đã ko cần làm gấp con đường như thế. Vì các đoàn của nhà nc đã viếng chính ở nhà tang lễ.
Vợ e cũng đang hỏi hôm đấy đứng ở đâu để đón đc đoàn nên cũng đang phải đoán. Vào gần khu Trần Thánh Tông thì chắc ko chen đc mà đoạn đó chật lắm, chỉ đón ở đoạn đoàn đi qua thôi.
Cũng khó có khả năng về Đông Hội ạ. Vì đấy là quê, là nhà bố mẹ Bác mà. Nhà Bác ở Liên Trì mà (dù vẫn là nhà công vụ)
Tập quán phong tục của ta thì có đưa qua nhà thì cũng là nhà đang ở thôi. Chứ nhà ở quê thì đâu có qua đâu ạ.
Giờ em mới xem lại time line của BTC. Đúng là đưa Cụ về qua Đông Hội hơi khó. Kể cả có xe dẫn đoàn thì xe đưa linh cữu cũng ko thể chạy nhanh được.

Cucumin

Xe điện
Đoàn xe sẽ chạy thẳng về Mai Dịch thôi , không sang Đông Anh đâu. Cụ khi còn sống tính giản dị , không thích lễ nhiều, nên chắc chắn không đưa về Đông Anh đâu.

letrungdungcz

Xe tăng
Em ko nghĩ thế. Trong đoàn có xe mở đường, xe dẫn đoàn, xe phá sóng … như đoàn cụ Giáp hồi trc.
Chắc họ ko tách đoàn vậy đâu.
Đằng nào cũng cấm đường ko khác gì đón tổng thống Mỹ nên đường trống, đi rất nhanh.
E mới xem lại time line. Trong khung thời gian 2 tiếng bắt đầu từ lễ truy điệu đến lúc an táng Cụ thì khả năng cao là không đưa Cụ về qua Đông Hội kịp ạ. 🙁

polizia

Xe container
Khó nhỉ, muốn đón đoàn để tiễn bác mà chưa rõ đứng đâu phù hợp.
Đẹp nhất thì e nghĩ là qua Lăng chào Bác ( coi như người học trò ưu tú của Bác ) rồi qua Vp TƯ Đang nơi cụ đang làm việc.
Giờ xem đón đoàn ở đâu cũng khó.
Còn hành trình quen thuộc như các lãnh đạo khác thì vẫn là Tràng Tiền - Tràng Thi đi Kim Mã tới Mai Dịch.

jazzzzz

Xe lăn
dù không phải president hay đứng đầu chính phủ hay quốc hội nhưng đứng đầu 1 Đảng lãnh đạo quốc gia thì đây là nghi thức phù hợp về mặt ngoại giao

có lẽ Ngoại trưởng Mỹ sang còn có một số việc khác chăng, đợt này cũng có lãnh đạo Cuba sang VN nữa chẳng hạn
Tương đối ngạc nhiên khi Mỹ cử Ngoại trưởng sang viếng TBT. Vậy các dụ dự xem Trung quốc sẽ cử ai? Em đoán để cân bằng với Mỹ thì có thể là Vương Hộ Ninh hoặc Triệu Lạc Tế (số 4- số 3)?
Trong quan hệ ngoại giao Việt - Mỹ, cụ Tổng đóng vai trò cực kỳ quan trọng, hơn nữa 2 nước đã nâng tầm lên đối tác chiến lược toàn diện, nghi thức ngoại giao cũng khác.

Chỉnh sửa cuối:

ChuộtKGB

Xe đạp
Đẹp nhất thì e nghĩ là qua Lăng chào Bác ( coi như người học trò ưu tú của Bác ) rồi qua Vp TƯ Đang nơi cụ đang làm việc.
Còn hành trình quen thuộc như các lãnh đạo khác thì vẫn là Tràng Tiền - Tràng Thi đi Kim Mã tới Mai Dịch.
Khả năng sẽ đưa cụ qua Lăng Bác, VP Quốc Hội, VP TW Đảng (vì gần nhau), và qua nhà cụ ở Thiền Quang. Chứ sẽ không về Đông Hội, vì đó trên giấy tờ là quê hương cụ, người ta sửa đường xá là để nhân dân đến thắp hương tận nơi, nói đến cụ, là nói đến làng Lại Đà, Đông Hội.
E nghĩ sẽ công bố lộ trình đoàn xe vào chiều 25/06 để nhân dân được biết và tiễn đưa cụ.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Trong quan hệ ngoại giao Việt - Mỹ, cụ Tổng đóng vai trò cực kỳ quan trọng, hơn nữa 2 nước đã nâng tầm lên đối tác chiến lược toàn diện, nghi thức ngoại giao cũng khác.
Trong 7 đối tác chiến lược toàn diện của Việt Nam thì 6 đối tác được thiết lập dưới các nhiệm kỳ Tổng Bí thư của Cụ Trọng!
Đó là di sản vĩ đại của Cụ về đường lối đối ngoại của Việt Nam.

jazzzzz

Xe lăn
Trong 7 đối tác chiến lược toàn diện của Việt Nam thì 6 đối tác được thiết lập dưới các nhiệm kỳ Tổng Bí thư của Cụ Trọng!
Đó là di sản vĩ đại của Cụ về đường lối đối ngoại của Việt Nam.
View attachment 8645862
Vâng, di sản Bác để lại rất lớn, trong các nước đó Hoa Kỳ là đặc biệt nhất, cũng là dấu ấn quan trọng nhất.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Vâng, di sản Bác để lại rất lớn, trong các nước đó Hoa Kỳ là đặc biệt nhất, cũng là dấu ấn quan trọng nhất.
Đúng vậy bác ạ.
Quan hệ đối tác chiến lược VN-Hoa Kỳ đúng là ở một tầm đặc biệt - ngay cả với chính Hoa Kỳ và phương Tây!

Thỏ móm

Xe điện
Mọi người kiên nhẫn chút, sắp có lịch trình chính thức rồi.

Thỏ móm

Xe điện
Tương đối ngạc nhiên khi Mỹ cử Ngoại trưởng sang viếng TBT. Vậy các dụ dự xem Trung quốc sẽ cử ai? Em đoán để cân bằng với Mỹ thì có thể là Vương Hộ Ninh hoặc Triệu Lạc Tế (số 4- số 3)?
Thực ra nói là Cử thì cũng không sai vì đúng là phải có chủ trương nhưng nói là Cử chỉ đi viếng thì chắc chắn cũng không đúng.

Blinken đã có lịch trình 11 ngày công du các nước Châu Á từ trước và trùng hợp đúng lúc có việc này nên bổ sung thêm.

Thỏ không muốn gây tranh cãi nhưng chắc chắn không phải Blinken được cử đi Viếng từ đầu trong lịch trình. Nhưng thôi, quan trọng kết quả là gì chứ tranh luận vô bổ.

jazzzzz

Xe lăn
Thời thanh niên của cụ Tổng: đẹp trai và thư sinh. (người thứ hai từ trái qua, anh chụp năm 1965).

Mainoel

Xe hơi
Đường em đi làm về qua Dinh Thống Nhất. Chiều qua đã thấy BTC căng khung xương nhà bạt ngoài sân. Hôm nay cơ bản xong nhà bạt và biển chữ ở mái hiên. Em mắt kém nên thấy dòng trên là Lễ tang Đồng chí Nguyễn ********* - dòng dưới đoán là Tổng Bí thư BCH TW Đảng. Buồn quá các bác ạ. Mai em sẽ cố gắng chụp ảnh, mốt sắp xếp lịch để qua viếng Bác.

Ngoc Que

Xe buýt
Các cụ cập nhật đường đi MD để nhà em được tiễn cụ Tổng BT một đoạn. Em rất kính trọng và khâm phục cụ, một người CS kiên trung, mẫu mực..

ChuộtKGB

Xe đạp
Phú Lăng Sa tự kỷ, tự biến mất khỏi Đông Dương
Nước họ cũng đang loạn xà bần mà cụ. Số phận anh phi công cũng lơ lửng lắm, nên thông cảm. Quan trọng là các nước lớn nhất và các quốc gia bạn bè thân thiết đều đã thể hiện tình cảm đặc biệt với ông cụ, mỗi nước thể hiện theo một cách rất riêng và ấn tượng, vậy là quá ý nghĩa và tự hào rồi.

Các lãnh đạo trên TG họ kính trọng cụ không chỉ bởi các di sản cụ để lại, mà còn vì nhân cách con người của cụ. Trong ngoại giao, cụ rất đúng mực, thân thiện, uyển chuyển, nhưng cũng đủ cứng rắn để được tôn trọng. Với bản thân và những người xung quanh thì hành động theo đúng như những gì Bác Hồ đã dạy. Cụ thực sự là Người học trò vĩ đại của một Người thày vĩ đại.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Thôi cũng là tiện cả hai bên ạ

Đời thường cũng thế mà bác
Ví dụ trong mối quan hệ với gia đình có đám tang trong sg, bình thường thì bố phải đi hoặc chỉ cháu đi thôi. Nhưng tiện có con đang công tác ở Bình Dương thì anh ta chạy xuống TP viếng là ok rồi, có thể hơi kém một tý hoaejc hơi quá một tý cũng không sao.

Nhưng tiện có
Thực ra nói là Cử thì cũng không sai vì đúng là phải có chủ trương nhưng nói là Cử chỉ đi viếng thì chắc chắn cũng không đúng.

Blinken đã có lịch trình 11 ngày công du các nước Châu Á từ trước và trùng hợp đúng lúc có việc này nên bổ sung thêm.

Thỏ không muốn gây tranh cãi nhưng chắc chắn không phải Blinken được cử đi Viếng từ đầu trong lịch trình. Nhưng thôi, quan trọng kết quả là gì chứ tranh luận vô bổ.

Trạng thái
Thớt đang đóng