Thông báo Tin buồn: Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần (Diễn đàn sẽ chuyển sang nền màu xám để tỏ lòng kính trọng và thương tiếc!)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vuaphahoai

Xe hơi
Đây chỉ là chữ thảo của Cụ thôi bác ạ!
Cụ Tổng khi còn đi học nổi tiếng là học giỏi và viết chữ đẹp.

View attachment 8642051

Rồng bay ý chữ xem là thấy.
Phụng múa lời văn đọc dễ say!​
thấy chữ ký bác cũng đơn giản như mấy ng tập ký , còn chữ ký tuị ngân hàng nhìn như giun ko đọc dc gì

pressf5

Xe buýt
Em đọc cũng xúc động và kính phục bác Trọng. Nhưng cụ nên đưa link gốc của báo.

Đề nghị Min/Mod bỏ kiểm duyệt thay tên lãnh tụ bằng ****, nên cho viết tên đầy đủ trong thớt này.
Em tin không ai viết những lời bất kính ở đây đâu ạ
Trước khi đề nghị, mời bác đọc ngược lại các bài trong thớt này để được biết. Cảm ơn bác!

Simson

Xe buýt
Mình từng được dự họp do cụ chủ trì (ngồi hàng 3 phía dưới), chắc cũng một số bác trong đây có dịp.

Cán bộ lãnh đạo cấp cao thì trình độ cao là bình thường rồi, nhưng lãnh đạo mà thể hiện rõ tính nhân văn, trí tuệ với các cán bộ cực cao trong hàng ngũ thì cực kỳ hiếm có!

Kính chúc cụ yên nghỉ!

Thỏ móm

Xe điện
Mình từng được dự họp do cụ chủ trì (ngồi hàng 3 phía dưới), chắc cũng một số bác trong đây có dịp.

Cán bộ lãnh đạo cấp cao thì trình độ cao là bình thường rồi, nhưng lãnh đạo mà thể hiện rõ tính nhân văn, trí tuệ với các cán bộ cực cao trong hàng ngũ thì cực kỳ hiếm có!

Kính chúc cụ yên nghỉ!

Tổ quốc đã từng có một thế hệ vàng được sinh ra, thế hệ của lớp người chỉ biết cống hiến và hy sinh . Thế hệ đó là những người sinh ra trong nửa thế kỷ đất nước nô lệ 1890-1945 !

Trăm năm đời người là rất dài nhưng với vũ trụ chỉ là một cái chớp mắt . Mỗi một người đến với thế giới không mang theo gì rồi ra đi cũng không mang theo gì. Cái quan trọng nhất trong thời gian sống ấy làm được gì và ra đi có để lại được gì giá trị không ?

Khi bước qua thiên niên kỷ thứ 3, suy thoái tư tưởng và tham nhũng từ chổ đơn lẻ cá biệt dần trở thành vấn nạn của đất nước . Tham nhũng không chỉ đe doạ đến sự tồn vong của chế độ mà có nguy cơ đưa đất nước đến hoạ diệt vong. Không ít người được ngồi vào vị trí " then chốt " không phải để phục vụ đất nước , người dân mà để vơ vét cho bản thân , cho người thân và cho phe cánh của mình. Rốt cuộc thiết nghĩ họ làm thế để làm gì ? Để giàu có ? Để hưởng thụ ? Hay để tạo bàn đạp cho con cái họ nhanh chóng ra nước ngoài định cư nhằm rũ bỏ xứ sở, hòng mưu cầu 1 cuộc sống tốt hơn? Có lẽ vì tất cả những điều ấy !

Tư duy này nối tiếp nhau được sinh ra ở một bộ phận người Việt sinh ra từ năm 1945 đến năm 2000. Có lẽ đây là nửa thế kỷ mà khá nhiều người Việt bị lạc lối trong quan niệm sống và quan niệm giáo dục. Biết làm sao khác được vì đó là giai đoạn lịch sử khốn khó vô tình buộc người Việt phải hành động và suy nghĩ chỉ dừng ở :

Giấc mơ con đè nát cuộc đời con
Hạnh phúc đựng trong một tà áo đẹp

Và vào thứ Sáu 19/7/2004, lúc 13h38 phút chiều, một người trẻ tuổi nhất trong thế hệ vàng của dân tộc (1890-1945) đã qua đời. Sắp tới đây sẽ là khởi đầu của những người thuộc thế hệ tiếp theo (1945-2000) kế cận ngồi trực tiếp vào vai trò lãnh đạo mọi mặt của đất nước. Hy vọng những người này nhìn vào lòng dân, nhìn vào tâm tư dân, sống cùng dân, chết cùng dân chứ đừng tiếp tục vào hùa với vấn nạn “Tham nhũng” khi được tin tưởng giao phó những trọng trách lớn lao…

Đất nước này độc lập, tự do được đổi bằng sinh mạng, bằng máu xương của hàng triệu con người thế hệ đi trước để thế hệ hôm nay hưởng độc lập, tự do và bắt đầu ấm no, hạnh phúc nên xin hãy đừng đạp đổ nó, đôi khi chỉ bắt đầu bằng khái niệm " Làm quan cả họ được nhờ"!

Chỉnh sửa cuối:

thanhlam171

Xe tăng
Đọc thêm để thấy tầm vóc to lớn của bác Trọng. Càng thấy tiếc bác, thương bác!
Hay quá

ung_sung_tu_tai

Xe container
Với Bác, công việc TBT chỉ là một công việc, chức tước cũng chỉ là một vị trí trong công việc như bao chức danh khác. Hết giờ làm, hết giờ công việc về với cuộc sống đời thường. Chứ chức tước không phải là tất cả cuộc sống.
Chứ giờ nhiều vị, kể cả chức to chức nhỏ thì đến đâu, giờ nào, ở đâu, hoàn cảnh nào cũng đều coi mình là sếp. Nhiều ông về giỗ Tổ cũng vẫn khệnh khạng coi mình là sếp.

Phía sau việc nước, bác lại về làm người cha, người ông của gia đình ❤

Minh Sang 2019

Xe tải
Khổ. Lâu lâu mới có quốc tang nhưng dạo 1 vòng các mxh thấy nhiều người cảm tính quá.
Chiều nay mới công bố 26-27 là 2 ngày quốc tang mà mxh nhiều cháu kêu gọi huỷ hết cái này cái kia. Có người còn mang cờ ra treo rủ, người thì cuốn khăn trắng người thì cuốn khăn đen nhưng cuốn sai cách.
Tóm lại đã là lễ nghi thì nên tìm hiểu kỹ rồi thực hiện cho đúng, như thế nó mới có ý nghĩa và trang nghiêm.
Ngay cả trong gia đình mình nếu ông hay bà mất thì gọi xe đến chở ra Phùng Hưng gửi. Từ hôm đó đến hôm đưa ma thì cuộc sống vẫn bt: ai đi làm vẫn đi làm, ai đi học vẫn đi học, ai kinh doanh vẫn kinh doanh. Chỉ 1 vài người trong nhà xin nghỉ để lo nốt vài thủ tục thôi chứ có phải cả họ nghỉ ở nhà hết rồi ủ rũ với nhau đâu.
Cụ nói thế là kiểu quan cách! Cả 100 tr dân có rất nhiêuc tầng lớp & hiểu biết khác nhau! Việc tìm hiểu kỹ nghi lễ là ko cần thiết. Quan trọng nhất là tình cảm, tấm lòng. Ví dụ quốc tang chỉ có 2 ngày 25-26. Nhưng đố ông nào mà đi tổ chức vui chơi lễ hội thời gian từ 20-24 đấy! Cộng đồng mạng họ có tế sống dù đúng luật. Cụ ko quan tâm hoặc ít cảm xúc thì thấy mọi người lố. Nhưng với người khác họ muốn làm điều gì đó trc 1 người họ tôn trọng nó là bình thường!

Ma Van Tai

Xe hơi
Bác Trọng sẽ nằm nghỉ tại ô nào tại Mai Dịch?

- Ở Mai Dịch thì 2 hàng dọc 2 bên chỗ đài Tổ quốc ghi công là trang trọng nhất. Hiện nay theo cập nhật thì chỉ còn trống ô số 1 bên phải nhìn từ ngoài vào (cạnh bác Duẩn). Trước còn trống ô số 6 nữa thì bác Phiêu đã nằm ở đó rồi (https://www.tiktok.com/@ducvnnay47482/photo/7393931506009312513?lang=vi-VN)

- Nhìn ảnh mạng này thì có vẻ là đang thi công lối vào ô số 1 rồi:

Trạng thái
Thớt đang đóng