Thông báo Tin buồn: Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần (Diễn đàn sẽ chuyển sang nền màu xám để tỏ lòng kính trọng và thương tiếc!)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Finew

Xe tăng
Vĩnh biệt Bác!

Cucumin

Xe điện
Ra đi Bác dặn ko mộ lớn
Chẳng tiếng thị phi suốt cuộc đời

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Đại sứ quán Nhật Bản tại Hà Nội:

Lời chia buồn của Đại sứ Ito Naoki về việc Ngài Nguyễn Phú Trọng từ trần:

19 Tháng 7, 2024

Chúng tôi vô cùng thương tiếc khi được tin Ngài Nguyễn Phú Trọng, Tổng bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần. Chúng tôi xin gửi lời chia buồn sâu sắc nhất tới gia quyến của ngài cũng như toàn thể người dân Việt Nam.

Tổng bí thư Nguyễn Phú Trọng là nhà lãnh đạo của nhà nước và Đảng Cộng sản Việt Nam đóng góp nhiều vào công cuộc xây dựng và phát triển đất nước. Năm 2015 khi Tổng bí thư chính thức sang thăm Nhật Bản, Ngài đã đánh giá cao và mô tả quan hệ hai nước chúng ta là “người bạn chân thành, hiểu biết và tôn trọng lẫn nhau”. Vào tháng 5 năm 2022, Thủ tướng Nhật Bản Kishida Fumio đã hội đàm với Tổng bí thư. Tháng 2 năm 2023 – năm kỷ niệm 50 năm thiết lập quan hệ ngoại giao Nhật-Việt- hai nhà lãnh đạo có cuộc điện đàm và khẳng định tiếp tục nỗ lực hướng tới sự phát triển mạnh mẽ quan hệ hai nước trong thời gian tới. Dưới sự chỉ đạo của hai nhà lãnh đạo, Nhật Bản và Việt Nam đã nâng cấp quan hệ lên Đối tác Chiến lược Toàn diện.

Tưởng nhớ Ngài Tổng bí thư, là một người thanh liêm, cương nghị và quyết đoán, đổng thời luôn nở nụ cười ấm áp mỗi khi tiếp xúc với nhân dân, và cầu mong hương hồn Ngài được yên nghỉ.

伊藤大使からのメッセージ
7月19日
グエン・フー・チョン・ベトナム共産党書記長が逝去されたとの報に接し、謹んで哀悼の意をします。ご遺族の皆様、そしてベトナム国民の皆様の悲しみをお察し申し上げます。
 グエン・フー・チョン党書記長は、長い間、ベトナム共産党及び国家の指導者として、ベトナム国家の建設と発展に大きく貢献してこられました。2015年に書記長として日本を公式訪問した際は、日本との関係を、ベトナムと真摯な友情で結ばれており、互いに尊重し合う友人であると評価されました。また、2022年5月には岸田総理が訪越し、党書記長にお会いするとともに、日越外交関係樹立50周年にあたる昨年2月には電話会談を行い、日越関係の更なる進展に向けて取り組んでいくことを確認しました。そして、両国の指導者の強いリーダーシップの下、日本とベトナムは同年11月に包括的戦略的パートナーシップへの格上げを実現しました。
清廉で毅然としつつ、時には多くの国民に囲まれて笑顔を見せる姿が印象的な、在りし日のチョン書記長のお姿を偲びつつ、ここに謹んで御冥福をお祈り申し上げます。

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Vấn đề này em vẫn nói với mọi ng trong gia đình em với tính cách của Bác thì Bác sẽ về quê an nghỉ nhẹ nhàng giản dị.
Tối qua đã bắt đầu sửa đường xá ở quê Bác rồi, Bác sẽ đc an táng tại Đông Hội - Đông Anh đúng ý nguyện.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Đại sứ quán Canada tại Việt Nam:

"Đại sứ quán Canada và Tổng Lãnh sự quán Canada xin bày tỏ niềm đau buồn sâu sắc nhất trước sự ra đi của Tổng Bí thư Đảng Cộng sản Việt Nam Nguyễn Phú Trọng.

Trong thời điểm quốc tang này, chúng tôi xin gửi lời chia buồn sâu sắc tới vợ Ông, bà Ngô Thị Mận, tới gia đình Ông, và tới người dân Việt Nam đang phải vượt qua giai đoạn mất mát và đau buồn này!"

lamien

Xe buýt
Chắc chiều nay nhà nước sẽ công bố Quốc tang. Hà Nội bắt đầu mưa.

O Muong Te

Xe điện
Em vừa đi Aeon Mall về, có sự kiện Korea Day ở đó, BTC cũng dành 1 phút tưởng nhớ Cụ tổng. Mọi người đỏ hoe mắt, mấy chị em thì nước mắt chảy thành dòng. Đúng là ngoài Bác Hồ, Tướng Giáp chỉ có sự ra đi của Cụ tổng mới khiến nhiều người xót xa thế.

howardroark

Xe hơi
Đang ngập ngụa giữa một dòng sống bộn bề hối hả tranh đoạt, cả trăm triệu con người bỗng nhiên dừng hết cả lại, hít một hơi dài và bâng khuâng nhớ đến một cụ già tám chục tuổi, chẳng phải ruột thịt gì với mình, vừa nằm xuống chiều hôm qua.

Cuộc đời Ông không mang nhiều màu sắc huyền thoại như cụ Hồ, cũng không có những chiến công chấn động địa cầu như cụ Giáp, nhưng Ông vẫn vĩ đại theo một cách riêng của mình. Trong lịch sử hiện đại Việt Nam, chỉ có ba Người (viết hoa) mà khi ra đi, được toàn dân chân thành nhỏ lệ tiễn đưa, Ông là người thứ ba.

Là một người làm chính trị hơn ba thập niên, hẳn nhiên có vô số nhìn nhận về Ông. Những người ủng hộ xem Ông như Thánh – một vị Thánh cần kiệm liêm khiết, cả đời vì nước vì dân. Phe đối lập thì chỉ trích Ông vì thời gian cầm quyền và tại vị quá lâu. Nhưng cũng như Tào Tháo luận anh hùng ngày xưa, tôi cho rằng số người đủ tầm để đánh giá Ông không quá vài ngón tay, và chỉ có Lịch Sử mới đủ thẩm quyền đế nhận định một cách chính xác nhất công – tội – sức ảnh hưởng của Ông đến vận mệnh dân tộc.

Người ta gọi Ông bằng nhiều mỹ từ - người Cộng Sản chân chính cuối cùng, người đốt lò bất tử, người học trò xuất sắc của Chủ Tịch Hồ Chí Minh vân vân. Đối với cá nhân tôi, ông là một chiến lược gia vĩ đại mà dân tộc này sản sinh được, chắc chắn là kiệt xuất nhất kể từ thời Cố Tổng Bí Thư Lê Duẩn.

Vài hôm nữa, sẽ có cả chục triệu con người cùng hướng về Hà Nội và cùng cúi đầu, nhỏ lệ tiếc thương Ông. Tôi tin rằng, những giọt nước mắt ngày hôm đó rơi xuống đều là thật lòng. Những đối thủ truyền kiếp thời Ông còn sống chắc cũng sẽ chào tiễn biệt Ông với một sự nể trọng. Tiếc thương Ông là tiếc thương cho một người cả đời tận hiến vì dân tộc, cũng là tiếc thương cho dân tộc này biết đến bao giờ mới lại sản sinh được một người con có tầm vóc như vậy – khóc cho người ra đi cũng là tỏ thái độ một cách tinh tế với người còn sống.

“Đi bên bờ vực ai không chịu được nấy rơi, tưởng không có gì ngăn lại được dòng người chèn lấn, bỗng tất thảy họ dừng lại chỉ vì một hơi thở vừa dứt vô phương nối lại.”

Hà Nội, ngày 20 tháng 7

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

PMO

Đi bộ
Qua đến nay nhân dân thể hiện tiếc thương có lẽ không phải vì vừa mất đi một lãnh đạo, mà là mất đi một người giản dị, tử tế, nói được làm được. Xin vĩnh biệt Bác người đã vực dậy niềm tin trong nhân dân.

polizia

Xe container
Bác sẽ đc an táng ở quê nhà Đông Hội. Nếu bình thường thì sẽ từ Trần Thánh Tông đi lên Trần Quang Khải qua cầu, đi Nguyễn Văn Cừ rồi qua cầu Đông Trù là tới địa phận Đông Hội.
Nếu như vậy thì chỉ có thế đứng tiễn Bác ở Nguyễn Văn Cừ.
Hy vọng ban tổ chức cho xe linh xa đi theo hướng qua Nhà hát lớn - Tràng Tiền - Tràng Thi ra Điện Biên Phủ, qua lăng Bác để chào cụ Hồ, qua văn phòng TƯ Đảng nơi bác công tác rồi vòng Phan Đình Phùng lên cầu thì nhân dân trong phố sẽ đứng tiễn Bác dễ hơn.

kirby 173

Xe buýt
Bác sẽ đc an táng ở quê nhà Đông Hội. Nếu bình thường thì sẽ từ Trần Thánh Tông đi lên Trần Quang Khải qua cầu, đi Nguyễn Văn Cừ rồi qua cầu Đông Trù là tới địa phận Đông Hội.
Nếu như vậy thì chỉ có thế đứng tiễn Bác ở Nguyễn Văn Cừ.
Hy vọng ban tổ chức cho xe linh xa đi theo hướng qua Nhà hát lớn - Tràng Tiền - Tràng Thi ra Điện Biên Phủ, qua lăng Bác để chào cụ Hồ, qua văn phòng TƯ Đảng nơi bác công tác rồi vòng Phan Đình Phùng lên cầu thì nhân dân trong phố sẽ đứng tiễn Bác dễ hơn.
Vậy là chắc không đi chặng Kim Mã - Đào Tấn - Võ Chí Công cụ nhỉ?

polizia

Xe container
Vậy là chắc không đi chặng Kim Mã - Đào Tấn - Võ Chí Công cụ nhỉ?
Em phỏng đoán thế ạ, vì em sang Đông Hội 1 lần. Qua ngay cầu Đông Trù là tới địa phận Đông Hội, chỗ toà chung cư Euro Window nên chắc sẽ ko đi đường Kim Mã - Võ Chí Công đâu.

Tuấn 3s

Xe tăng
...
Tối qua 19-7, theo giờ Việt Nam, ngay sau khi nhận tin buồn, tại kỳ họp thường kỳ đang diễn ra, Quốc hội Chính quyền Nhân dân Cuba đã dành 1 phút mặc niệm tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
...

View attachment 8641116
Thật sự trân quý hành động này. Và chắc có lẽ không một quốc gia nào khác thực hiện hành động này ngoài người anh em Cuba.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cuba tuyên bố tổ chức Quốc tang Tổng bí thư Nguyễn Phú-Trọng diễn ra ba ngày: 20,,21, và 22 thang 7:

Thắm tình hữu nghị bao gian khó
Gian khổ vinh quang lắm ngọt bùi

Chỉnh sửa cuối:

Shadow381

Xe điện
Em đề xuất OF chỉ chuyển sang nền màu xám phần trên (em chụp ví dụ) thôi chứ chuyển cả thế này đọc khó lắm, trong tâm mình là chính còn thể hiện ra bên ngoài không cần thiết 1 màu như này khó đọc.

year2020

Xe tải
Theo em là khi nào nhà nước công bố 2 ngày quốc tang thì để. Còn từ giờ đến hôm tổ chức thường là gần 1 tuần do còn phải chuẩn bị từ khâu tổ chức, dọn dẹp khu đất, dọn đường trải đường cho đoàn xe tiêu binh lẫn linh xa, đào hố xây mộ … thì mọi hoạt động cứ diễn ra bình thường.
Quy định thế nào cứ tuân thủ thế đấy.

Em xin lỗi vì cmt hơi ngược dòng nhưng cảm thấy nhiều đơn vị hơi nhanh nhảu, chắc 1 phần họ sợ cộng đồng mạng tấn công nếu vẫn hoạt động bình thường nên đã vội vã công bố huỷ hết các sự kiện từ livetream bán hàng khuyến mãi, hoạt động ngoài trời ngay từ hôm nay trong khi chưa biết tang lễ chính thức tổ chức hôm nào. Theo thông lệ thì sau hôm mất phải 5-7 hôm sau mới tổ chức.
5-7 hôm tới đọc báo điện tử hơi đau mắt vì báo nào cũng xám xịt.
Đó là việc nên làm với Bác Trọng,

Ngọc Linh HN

Xe hơi
Em đề xuất OF chỉ chuyển sang nền màu xám phần trên (em chụp ví dụ) thôi chứ chuyển cả thế này đọc khó lắm, trong tâm mình là chính còn thể hiện ra bên ngoài không cần thiết 1 màu như này khó đọc.

Em đồng ý với ý kiến của cụ ạ. Em vào OF từ qua mà thực sự mắt rất khó chịu vì màu nền luôn ạ. Vào các trang báo mạng cũng để nền tối thành ra các ảnh có màu như ảnh đen trắng luôn.

Trạng thái
Thớt đang đóng