[Funland] Tìm vị trí chính xác khi khoan xuyên trần bt ?

Huthasa

Xe container
Trước tiên dùng mũi khoan thường(6 hoặc 8) khoan tầng 1, khoan xong dùng bút laser chiếu qua lỗ này để xác định mũi sẽ khoan tầng 2. Khoan tiếp mũi thường ở tầng 2. Sau khi xog lại dùng bút laser chiếu từ tầng 1 qua tầng 2 sẽ tìm được mũi cần khoan tầng 3.

( Ban đầu dùng mũi khoan thường để khi chiếu laser tránh sai số. Lỗ to quá khi chiếu chéo tay dễ bị xiên sẹo)

Bây giờ thì muốn rút lõi gì thì rút !
Cụ khoan thường không giá thì để thẳng mũi khoan rất khó. Thế nên tia laze phải chốt cố định ở tầng 1, sau đó lấy điểm khoan ngược trần tầng 1 bằng mũi 14. Rút khoan ra mà tia nó bắn được lên trần tầng 2 thì coi như thẳng. Không thì phải ngoáy cho to lỗ ra.

Phú Cửng

Xe tăng
Cụ cứ theo ntn là hợp lý nhất, nhưng cơ bản lắp ống thoát mùi thì cũng không cần chính xác 100% như cơ khí đâu
Thì cụ cứ cho khoan trc lỗ tầng 1, định vị tâm, dùng máy laser định vị tâm của lỗ tầng 2 ở dưới đáy, khoan 1 lỗ D10 xuyên sàn lên là được tâm của lỗ sàn này, lên trên định vị tiếp tâm lỗ ở sàn trên, khoan trăm tầng thì cũng thế

lamhoangvan87

Xe container
Ý tưởng của cụ khá hay và rẻ, nhưng khó ở biện pháp thi công đoạn khoan ngược sao cho thẳng đứng như cụ chủ muốn thì hơi phức tạp.
Khoan bê tông có 2 tay giữ.
để khoan thẳng cũng đơn giản thôi ạ.
cơ chế khoan đều tự ăn vào nền, chỉ cần dùng lực giữ khoan là ok.
càng ghì mạnh sẽ càng lệch

Thanhz

Xe tăng
Thì cụ cứ cho khoan trc lỗ tầng 1, định vị tâm, dùng máy laser định vị tâm của lỗ tầng 2 ở dưới đáy, khoan 1 lỗ D10 xuyên sàn lên là được tâm của lỗ sàn này, lên trên định vị tiếp tâm lỗ ở sàn trên, khoan trăm tầng thì cũng thế
Làm theo cụ này là chuẩn rồi. Chấp nhận trả gấp đôi số mũi. Khoan lỗ nhỏ để rọi được laze lên lấy tâm. Khoan lỗ to theo tâm rọi là OK thôi.
Vì khoan rút lõi họ không khoan ngược cho em cụ ạ.mà đích gốc là từ t1 ( vị trí cố định của máy hút mùi gắn tủ. K xê dịch đc cụ ạ.
Cơ mà em băn khoăn tí có mỗi cái ống của máy hút mùi sao cụ phải chọn PA cồng kềnh thế ạ. Đơn giản là khoan trên xuống, thiếu đâu bù một đoạn bằng ống mềm. Đoạn này kiểu gì chả dấu được đâu đó trong tủ hoặc ống che inox.
Anyways, ống thoát máy hút mùi chạy 3 tầng nhà có gì không đúng, dài quá. Cụ bàn với bà cô vắt ngang nó ra chạy qua tường ra ngoài hợp lý hơn. Ống dọc dài cả 20m sau hơi dầu mỡ bám vào rớt xuống nghe chừng khá kinh đấy.

Xe Tăng 390

Xe tăng
Trước tiên dùng mũi khoan thường(6 hoặc 8) khoan tầng 1, khoan xong dùng bút laser chiếu qua lỗ này để xác định mũi sẽ khoan tầng 2. Khoan tiếp mũi thường ở tầng 2. Sau khi xog lại dùng bút laser chiếu từ tầng 1 qua tầng 2 sẽ tìm được mũi cần khoan tầng 3.

( Ban đầu dùng mũi khoan thường để khi chiếu laser tránh sai số. Lỗ to quá khi chiếu chéo tay dễ bị xiên sẹo)

Bây giờ thì muốn rút lõi gì thì rút !
ko thợ nào làm thế này cả, khoan thường mà khoan phải sắt thì có mút mùa cũng không khoan được 1 lỗ.

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
Thưa cc giỏi kỹ thuật. Hôm nay em có việc cần giúp người nhà gọi thợ khoan rút lõi đk 15 cm . Khoan 2 lỗ thẳng trục xuyên qua 2 sàn btct( sànt2 và t3). Và tâm khoan phải trúng chính xác 1 điểm ở sàn t1. Như vậy có thể hiểu là tâm khoan phải trúng qua 3 điểm thuộc 3 sàn thuộc 3 tầng liền nhau.
Em chọn giải pháp
1 đánh dấu vị trí tâm lỗ khoan tại t1.
2. Dùng dọi tìm vị trí tương ứng của nó ở mặt dưới trần t2. Tại vị trí này gắn 1 viên nam châm hình trụ , mặt trên trần 2 thả gần đó 1 quả bóng bàn đc nhét bên trong 1 hòn bi sắt.
3. Làm tương tự các bước trên.
Mời cccm cho thêm cao kiến. Em còn hơn trục chén rượu, sẵn chờ cccm.
Theo cháu nghĩ thì tương đối thôi, làm như cụ thì có khi tuyệt đối đấy, nhưng chắc gì nhà cụ chính xác hoặc ko nghiêng. Thẳng đc tầng 1 thì tầng thượng có khi trúng dầm 😂.
Cháu thì nghĩ cứ có 2 điểm ở mỗi tầng, lấy đâu đó ở cầu thang vào.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X11

Xe điện
Tôi tự hỏi, tại sao bác chủ thớt Xe nội lước không khoan to hẳn ra nhỉ?
Thay vì khoan 200mm + 10mm, ví dụ thế, bác làm luôn 300mm.
Vì đằng nào cũng có sai số, dù nhỏ.

Cứ làm to hẳn ra, cho an toàn và đặt được cái ống cồng kềnh nào đó cho bà cô một cách thẳng đứng, chính xác 90 độ.
Trát hay..., để làm đẹp cái lỗ đó, ta làm sau.

"Bà cô" này mà sinh trước năm 1995, thì cứ chặt đầu êm đi.

orione

Xe tải
Em chẳng phải thợ kỹ thuật gì nhưng nếu em tự làm thì em sẽ làm như này.
1. Khoan vị trí chuẩn ở tầng 1 để lắp ống vào máy trước.
2. Từ sàn tầng 2 có vị trí lỗ rồi em đặt ống vào đó thẳng vuông góc với trần tầng 2 đánh dấu vị trí khoan tiếp xuyên lên tầng 3.
3. Lên tầng 3 làm tương tự.
Cái ống hút mùi thôi lệch vài cm chẳng ai nhìn ra được.

onano69

Xe container
Cái này cứ ra đề rồi khoán cho thợ khoan rút lõi, phút mốt nó làm chuẩn cho chủ thớt.
Còn Kụ chủ muốn tự làm thì có thể làm theo cách này:
Đánh dấu vị trí chuẩn cần khoan ở tầng 2, lấy mũi khoan bê tông khoan tâm điểm, rồi khoan rút lõi, dùng thước laze rọi lên tầng 3 lấy tâm rồi lại khoan tâm trần tầng 3 xong khoan rút lõi là xong

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Việc của mình là ra yêu cầu , làm như nào kệ thợ thôi cụ , sai thì khỏi lấy tiền
Quan trọng là PA phải đưa ra từ đầu nó đúng. Cụ chủ đang muốn như vậy. Chứ chờ đến khi làm sai thì nhà mình hỏng mất rồi.

Giao khoán thì ai mà chả muốn

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Em chẳng phải thợ kỹ thuật gì nhưng nếu em tự làm thì em sẽ làm như này.
1. Khoan vị trí chuẩn ở tầng 1 để lắp ống vào máy trước.
2. Từ sàn tầng 2 có vị trí lỗ rồi em đặt ống vào đó thẳng vuông góc với trần tầng 2 đánh dấu vị trí khoan tiếp xuyên lên tầng 3.
3. Lên tầng 3 làm tương tự.
Cái ống hút mùi thôi lệch vài cm chẳng ai nhìn ra được.
Em sẽ làm từ tầng 3 trước

nhanchauchau

Xe tăng
Xa vậy quạt có đủ cột áp mà đẩy k ấy chứ.

Dacia90

Xe điện
Có không gian phía ngoài thì khoan tường dắt ống ra ngoài từ tầng 1, vì cái ống thoát mùi đi khoan 3 sàn? Nhà ống kín nên mới phải làm kiểu này?

NNS

Xe ngựa
việc khoan lỗ chạy ống nước, pccc hay thông gió ko có gì khó cả. mà cái ống thông khí cho máy hút đẹp đẽ gì mà cụ chủ phải để hở mà đòi hỏi nó chính xác như cọc khoan nhồi từ tầng 1 lên tầng thượng làm cái gì cơ chứ? cứ khoan lắp tẹt ga, sai số vài cm đi cho nó dễ, rồi cụ ốp tấm vách phẳng vào cho thành cái hộp kĩ thuật nó mới thẩm mỹ chứ ai để cái ống trần từ dưới phi xiên lên thế làm gì? mà tốt nhất là xem xung quanh có khả năng nào mở cửa gió gần nhầt thì xiên ra luôn cho nhanh, chứ ống thông gió lên tận tầng thượng, cao quá, máy hút mùi dân dụng lắp ở bếp chả đủ công suất hút đẩy gì đâu

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Tôi tự hỏi, tại sao bác chủ thớt Xe nội lước không khoan to hẳn ra nhỉ?
Thay vì khoan 200mm + 10mm, ví dụ thế, bác làm luôn 300mm.
Vì đằng nào cũng có sai số, dù nhỏ.

Cứ làm to hẳn ra, cho an toàn và đặt được cái ống cồng kềnh nào đó cho bà cô một cách thẳng đứng, chính xác 90 độ.
Trát hay..., để làm đẹp cái lỗ đó, ta làm sau.

"Bà cô" này mà sinh trước năm 1995, thì cứ chặt đầu êm đi.
Em vái cụ cái. Cô em thật đấy 😁

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Em lại rót nhưng cán bộ k cho mời 1 cụ 2 chén 1 bữa. Em cũng tính làm đúng như vậy. Đành chịu chơi và mất công chút cụ ạ. Cái lỗ trên cùng cũng là sân thượng. Chắc chống thấm quanh nó cũng cầu kỳ đó cụ.
Chống thấm không đáng ngại đâu cụ ạ.
Đơn giản mà.
Cụ cứ khoan xong rồi em chỉ cho. Hihihi.

muoibaconcho

Xe điện
Không bao giờ có thể dùng tay giữ mà khoan thẳng góc 90 độ đc đâu cụ. Kiểu gì cũng phải lệch vài độ. Nếu lệch góc 3 độ cho 1 tầng nhà 3,5m thì sẽ lệch khoảng 18cm

Sat xi

Xe buýt
Xa vậy quạt có đủ cột áp mà đẩy k ấy chứ.
Cụ chủ lưu ý chỗ này, ba cái đồ này nó không ghi đủ thông số đâu; chọn loại quạt cánh lồng sóc công suất kha khá chút;
Mà đường kính ống có 150 e là hơi nhỏ.

lamhoangvan87

Xe container
Không bao giờ có thể dùng tay giữ mà khoan thẳng góc 90 độ đc đâu cụ. Kiểu gì cũng phải lệch vài độ. Nếu lệch góc 3 độ cho 1 tầng nhà 3,5m thì sẽ lệch khoảng 18cm
Còn tuỳ tay nghề cụ ạ.
nếu cứ đè và dí thì luôn lệch