[Funland] Tìm hiểu về lên đồng

Kitcat

Xe container
Vâng. Hiện tượng trạng thái tâm lý này dễ giải thích mà. Gặp phải những ông bà cụ mợ mà hơi mê tín thì lại càng dễ.
Mà dân mình mê tín kinh khủng. Cái gì cũng quy về mấy thứ đó đc :))
Người ta muốn tin thứ người ta tin là thế.
Về duy tâm e tưởng ai ai cũng có căn của vị nọ vị kia chứ. Phụ thuộc vào ngày tháng năm sinh, hay gì gì đó
@@thế ạ. Em tưởng là ít ng có căn ah? Em k bít đâu ah!

Theo các cụ những người nhảy múa ở các buổi hầu đồng, trong các đền của VN, ăn mặc trang điểm phấn son cầu kỳ, người hút thuốc uống rượu.... liên tục thì những hành động như này trong các buổi lễ đó họ có kiểm soát được hành vi của mình ko, hay là cũng là các bài được tập luyện sẵn theo chủ đề và họ cũng giống như các diễn viên múa hay vũ công biểu diễn tại các sân khấu hiện đại ~X( ~X(
Một thứ mà tồn tại đủ lâu thì sự thật vốn đã tồn tại trong đó.
Nó chỉ có thể làm giả khi một ai đó muốn hủy diệt nó hoặc cuồng tín đến mức ng.u đần. Kể cả vô thần.

Ngocanhbui

Đi bộ
Em chào các cụ các mợ !
Em là lính mới. Em có việc muốn chia sẻ vớ CCCM, chả là em nằm mơ thấy em đến một ngôi đền - trong ngôi đền ấy có nhiều những ô nho nhỏ như gian nhà bắc bộ ( không giống như chùa của Nam bộ, em số ở Tp. HCM ). em tới ngôi đền đó các gian cõ những bộ áo hầu đồng rất đẹp ạ. em tới gain cuối cùng, ở đó có một áo hầu đồng bằng lụa màu xanh tuyệt đẹp , có cái khăn lụa nữa. Không hiểu sao em lại mặc bộ áo đó vào. khi vừa mặc vào, em thấy đôi bàn tay cảu của em rung lên như có ái nhập vào mình, em sợ quá cấu chặt vào tay của mình để cho đừng cho ai nhập vào người mình và vội vàng cởi áo ra. CCCM cho em hỏi thăm xíu thế là thế nào ạ, có phải emc ó căn quả gì không ? Trên thực tế , em chưa bao giờ đi hầu đồng, cũng chẳng bao giờ xem hầu đồng vì nhìn đồng bóng lắm. Mong CCCM cho em lười khuyên ạ. em cám ơn nhiều ạ.

djhieu

Xe hơi
Hầu đồng e nghĩ là môn nghệ thuật giải trí, như chơi ke vậy thôi, khi có nhạc, có cổ vũ hò reo thì nó phiêu,
Cuốn lắm 2 môn này tốn kém như nhau, toàn phải có điều kiện.
Giải trí ji cũng dc năm vài lần thôi thì phiêu và sướng, nhiều là tan cửa nát nhà, lại bị quật lại ngay.😅😅😅

vo nho

Xe điện
Hầu đồng e nghĩ là môn nghệ thuật giải trí, như chơi ke vậy thôi, khi có nhạc, có cổ vũ hò reo thì nó phiêu,
Cuốn lắm 2 môn này tốn kém như nhau, toàn phải có điều kiện.
Giải trí ji cũng dc năm vài lần thôi thì phiêu và sướng, nhiều là tan cửa nát nhà, lại bị quật lại ngay.😅😅😅
Em chả biết thế nào chứ mẹ em lên đồng cho mấy cụ nhà em về thì chả cần mấy thứ đó...3 nén nhang thơm 1 tiếng chuông là ok.
Tất nhiên phải hỏi mấy cụ có nhà hay không bằng việc tung đồng xu.

Nên em đi xem hầu đồng toàn nghe hát là chính...

thngaylangthang

Xe ngựa
1 năm rồi, hổng piết chủ thớt có ... được cô đồng nào hơm

Lái Ngựa

Xe buýt
Gì chứ món này em cũng biết, em cũng có căn cọt đây ạ L-) cơ mà căn em chỉ đi hầu mấy cô được thôi

202

Xe container
Em chào các cụ các mợ !
Em là lính mới. Em có việc muốn chia sẻ vớ CCCM, chả là em nằm mơ thấy em đến một ngôi đền - trong ngôi đền ấy có nhiều những ô nho nhỏ như gian nhà bắc bộ ( không giống như chùa của Nam bộ, em số ở Tp. HCM ). em tới ngôi đền đó các gian cõ những bộ áo hầu đồng rất đẹp ạ. em tới gain cuối cùng, ở đó có một áo hầu đồng bằng lụa màu xanh tuyệt đẹp , có cái khăn lụa nữa. Không hiểu sao em lại mặc bộ áo đó vào. khi vừa mặc vào, em thấy đôi bàn tay cảu của em rung lên như có ái nhập vào mình, em sợ quá cấu chặt vào tay của mình để cho đừng cho ai nhập vào người mình và vội vàng cởi áo ra. CCCM cho em hỏi thăm xíu thế là thế nào ạ, có phải emc ó căn quả gì không ? Trên thực tế , em chưa bao giờ đi hầu đồng, cũng chẳng bao giờ xem hầu đồng vì nhìn đồng bóng lắm. Mong CCCM cho em lười khuyên ạ. em cám ơn nhiều ạ.
Cs của mợ thế nào? Nếu bt thì cứ bt mà sống. Đừng lo lắng gì cả, còn nếu muốn biết có căn hay ko thì ko khó

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
em không hiểu người có căn là như thế nào, chỉ biết đằng nhà chồng có mấy cô, cứ nhà có cỗ bàn gì là y như rằng có người lên nhập vào, nói nhảm nhí. riêng em thì em không tin.

onano69

Xe container
Lên đồng có vẻ khá giống với quyền thề theo cách thức xuất nhập ~X( . Nếu quyền thề là dc nhập vào tự dưng có võ đi quyền các kiểu là có thật thì lên đồng cũng có thật
Quyền thề hay còn gọi là võ ma đó hả kụ ? hồi tầm năm 1990 khu nhà em có mấy ông học võ ma xong bị đám trai trong khu tẩn cho 1 trận (không có em ;) ) 3 ông võ ma phải đi nhập viện cả tháng :))

TUCSON9389

Xe điện
Ô xem tôi cả năm lập được mấy thớt mà toàn lập hay k và như thế nào là nhảm hay nhí, hay đm thói đời chỉ thích đi chê người khác còn mình cũng như ccc 😁
kệ con bà nó cụ ạ.
đầu năm đi lễ các đền Ông Hoàng Bẩy, Ông Hoàng Mười, Phủ Giầy thì mỗi lần em thấy ít thì 2 nhiều thì 5 chiếu hầu đồng. trên khắp cả nước thì chắc còn nhiều nhiều nữa.
Cô bạn em làm luận văn tiến sỹ (ở mỹ) về đề tài thờ Mẫu trong văn hóa người Việt, có đi khảo sát và nói với em một số người bệnh K bị bệnh viện trả về, đi hầu đồng thì khỏi.
Nói chung nhiều cái huyền bí, nên tin hay ko tin cũng tùy ở mỗi người
Nhưng nếu cụ nhìn vào hầu đồng ở trong nam thì hoàn toàn khác nhé, có lần bạn em gửi clip cho em , nếu ko nói là Hầu đồng thì ko ai nghĩ là vậy, khác một trời một vực ấy

Sachiko34

Xe máy
Sao cái vụ gọi vong không áp dụng cho những trường hợp vẫn chưa xác định được thủ phạm giết người nhỉ, gọi vong lên mà hỏi chứ ạ...
Công nhận cụ ạ, e thì e k tin lắm nhưng nghe bảo cũng có lúc lên thật, nếu áp dụng cái này vào điều tra phá an thành công, thì công an. Việt nam sẽ nỏi tiếng toàn thế giới

thngaylangthang

Xe ngựa

Dan du an

Xe ba gác
Công nhận cụ ạ, e thì e k tin lắm nhưng nghe bảo cũng có lúc lên thật, nếu áp dụng cái này vào điều tra phá an thành công, thì công an. Việt nam sẽ nỏi tiếng toàn thế giới
Em không tin tí nào. Chừng nào họ áp dụng được như thế thì em mới tin