[Funland] Tìm hiểu về bảo hành điện tử

phamluan8x

Xe tăng
Website
www.otofun.net
EM đang tìm hiểu cách làm của một số hãng điện tử như Samsung, Sony, Nokia, Toshiba họ đã triển khai việc bảo hành điện tử cho các sản phẩm họ bán ra mà không cần đến phiếu bảo hành.
Không biết để làm được cái này thì cần điều kiện gì? chi phí nhử thế nào?
Cụ nào thông về cái này thì tư vấn em với ah!

mannhuapvc_meci

Xe tải
Website
meci.vn
Bác ơi, cái này là tư liệu tương đối nội bộ của họ đấy :D
Em có thằng bạn làm tester bên Samsung, thấy nó bảo bên SS có gắn thêm 1 mã vào điện thoại, họ check được đâu là hàng do mình sản xuất qua mã đó. nếu bác từng đến SS thăm quan hoặc đi xin việc hay có việc phải qua cái cửa an ninh bác sẽ thấy họ sẽ bắt bác phải làm thủ tục an ninh, dán 1 cái gì gì đó vào điện thoại SS, còn những hãng khác thì chỉ cần bọc túi là được :D

ngtocuong

Xe buýt
Em nghĩ là qua mã sản phẩm thôi. Họ sẽ có database lưu lại thông tin ngày bán ra của sản phẩm, thông tin ng mua...
Đợt trc em mua cái máy hút bụi LG ở Media Mart mà chỉ 2 hôm sau có nv của LG gọi điện đến lấy í kiến phản hồi rồi ;))

duypq

Xe tăng
Bác ơi, cái này là tư liệu tương đối nội bộ của họ đấy :D
Em có thằng bạn làm tester bên Samsung, thấy nó bảo bên SS có gắn thêm 1 mã vào điện thoại, họ check được đâu là hàng do mình sản xuất qua mã đó. nếu bác từng đến SS thăm quan hoặc đi xin việc hay có việc phải qua cái cửa an ninh bác sẽ thấy họ sẽ bắt bác phải làm thủ tục an ninh, dán 1 cái gì gì đó vào điện thoại SS, còn những hãng khác thì chỉ cần bọc túi là được :D
Nhân viên SS mà dùng hàng nhảy quay vào nhà máy là toi đấy cụ nhỉ

mannhuapvc_meci

Xe tải
Website
meci.vn
Nhân viên SS mà dùng hàng nhảy quay vào nhà máy là toi đấy cụ nhỉ
Ko cần dùng hàng nhảy qua đâu cụ. Bữa có thèng đến phỏng vấn xin việc, nó để xe ngoài bãi, sau ra ko biết sao có con SS ở giỏ xe của nó thế là đã bị điều tra rồi. Còn có vụ nhân viên bị phát hiện mang máy ảnh chưa kiểm tra an ninh vào, sau đi ra kiểm tra thấy máy ảnh, bên SS hủy máy đấy luôn. :D
Rất chi là bí mật nội bộ.

phamluan8x

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Em đã từng vào nhà máy SS Bắc Ninh. ĐT họ dán camera lại, thân máy 1 tem, pin 1 tem. tổng mất 3 tem cho 1 Smartphone. Tem đó chỉ là tem vỡ bình thường để chống đảo đồ khi vào nhà máy thôi.
Phần này là phần tích hợp hệ thống dữ liệu.

Sản phẩm (số hoá bằng mã vạch, S/N ...) nhắn tín -> Tổng Đài ( Máy Chủ Dữ Liệu).

Việc này hoàn toàn có thể làm được với Chi Phí khoảng 40 - 100tr tuỳ hệ thống.
Có vẻ nằng nha nằng nhằng nhể! phải nuôi thêm server và các nhà mạng...
mỗi một sản phẩm sẽ có ba code, số serial riêng, khách nhắn tin số serial sp tới một tổng đài nào đấy. từ tổng đài các data tổng hợp lại gửi lên server... Em nối thế có đúng ko ah?

canpl

Xe buýt
Em nghĩ mỗi máy có 1 mã ( p/n hoặc imei)xác định thời gian sx, thông số linh kiện , thời gian xuất hàng nhũng cái này được lậ thành dữ liệu và để quản lý sx cũng như bảo hành và bảo hành điện tử rất đơn giản tiện lợi và thông qua tổng đài tự động sẽ được đồng bộ với dữ liệu sxsp và đc quản lý rất chặt chẽ và có thể kt chính xác

QuangBT

Xe máy
Ko cần dùng hàng nhảy qua đâu cụ. Bữa có thèng đến phỏng vấn xin việc, nó để xe ngoài bãi, sau ra ko biết sao có con SS ở giỏ xe của nó thế là đã bị điều tra rồi. Còn có vụ nhân viên bị phát hiện mang máy ảnh chưa kiểm tra an ninh vào, sau đi ra kiểm tra thấy máy ảnh, bên SS hủy máy đấy luôn. :D
Rất chi là bí mật nội bộ.
Không dùng hàng nhảy thế dùng IP dc không cụ :P

ferarul

Xe tải
EM đang tìm hiểu cách làm của một số hãng điện tử như Samsung, Sony, Nokia, Toshiba họ đã triển khai việc bảo hành điện tử cho các sản phẩm họ bán ra mà không cần đến phiếu bảo hành.
Không biết để làm được cái này thì cần điều kiện gì? chi phí nhử thế nào?
Cụ nào thông về cái này thì tư vấn em với ah!
Cái này đòi hỏi có sự đồng bộ ngay từ khâu sản xuất , số S/N của Sam Sung gồm có mấy dẫy kí tự gộp vào : Model + tháng, năm sản xuất + số thứ tự sản phẩm . Vì vậy trung tâm bảo hành của SS chỉ cần đọc qua SN là họ biết ngày tháng sản xuất . còn về bảo hành thì cứ căn theo ngày kick hoạt bảo hành trên máy chủ của SS là ra thôi ạ . bảo hành điện tử hình như SS là cty đầu tiên áp dụng thì phải ạ .

ThinhNguyenSH

Xe máy
Theo em biết bảo hành điện tử SS là áp dụng đầu tiên. Còn cụ định thực hiện cái này thì chắc phải số lượng lớn mới có thể đảm bảo chi phí tốt được

chuotgo

[Tịch thu bằng lái]
chỉ cần 1 mã qr là oke mà.