Tìm hiểu hành trình đem cái chữ lên các bản vùng cao xã Nam Cao, Bảo Lâm, Cao Bằng.

Haiau Auto Service

Xe container

volanggo

Xe tăng
Em đang lv ở SG, cuối năm các cụ làm chương trình không biết em có thể đăng ký tham gia góp chút sức nhỏ cho đồng bào được không ah.

Boytriton

Xe điện
Em làm viên gạch hóng ctr cuối năm.

Baoleo

Xe tăng
Nói chuyện với cô giáo: Sao em lên tận đây đón bọn anh làm gì? Bọn anh tự đi vào được mà! Cô trả lời bằng một câu mà em không biết nói gì nữa.
- Khi lần đầu tiên em về đây, bà con đón em ở đó nên khi các anh lên, em cũng đến đó để đón!
Sau này được thầy Bắc cho biết thêm: Cô Nga đã vào đây được 5 năm, để gúp cô bớt khó khăn, nhà trường đã có quyết định chuyển cô ra ngoài. Nhung người dân và các con ở đây muốn cô ở lại nên cô đã bỏ tờ quyết định đó.............
Cảm ơn anh Sonrack đã kể cho nghe câu chuyện về cô giáo.
Trái tim yêu thương của cô giáo, đã cho tôi một bài học thánh thiện về lòng tốt ở đời.

Chắc chắn tôi sẽ xin được đóng góp tý chút cho chương trình này.

Baoleo

Xe tăng
Các cụ mợ đã theo dõi và thông tin khá chi tiết về các điểm trường trong lần khảo sát lần này.

Trong nhóm khảo sát bản Phiêu Cò thì chúng em lại tách đoàn, những người ốm yếu như: em, cụ Giangtroc và chị Hồng Lam ở lại điểm bản Phiêu cò 1, còn những người khỏe mạnh như: cụ [@Sonrack;6764] , @anhtuan_mlm, cụ coprung_cb đi điểm bản Phiêu Cò 2

Sau 1 vòng khảo sát quanh bản, các lớp học, cơ sở vật chất. Em và chị Hồng Lam đi thăm 1 vòng quanh bản xem cuộc sống của bà con ở đây thế nào! thì thấy rằng:

- Trường lớp khá thiếu thốn, một điều khá lạ là các lớp học chỉ bưng gỗ 1/2 phía dưới, hôm đó trời chỉ bắt đầu se lạnh mà em đã cảm thấy e ngại. Hỏi ra thì thầy giáo nói rằng: ở trên này mưa và mây mù nhiều và trời khá tối, nếu lớp học bưng hết vào thì mùa đông các em không thể học được vì thiếu ánh sáng. Quả thật cả bản có 1 máy phát điện chạy bằng nước và chỉ đủ ánh sáng cho 4 hộ gia đình mỗi hộ 1 bóng compact khoảng 12w. Ngay lập tức em nhớ đến 1 chương trình nói về cách làm các đèn chiếu sáng dùng năng lượng mặt trời được tận dụng từ các loại chai nhựa cocacola, nhất định chúng ta sẽ thực hiện việc này cho các em.

Đối với em và cả đoàn lần này đều chủ trương: khảo sát những điểm mà ở đó phải tựu đủ các yếu tố:

+ Lãnh đạo địa phương có trách nhiệm
+ Người dân địa phương có ý thức cho con em đi học
+ Thấy cô giáo có ý thức và tình thương với học sinh
và đặc biệt
+ Học sinh phải ngoan và có ý thức học

Từ những tiêu chí trên thì khi chúng ta hỗ trợ thì chắc chắn sẽ hiệu quả và địa phương đó sẽ thay đổi.
Nhất trí cao với X.O.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Cảm ơn anh Sonrack đã kể cho nghe câu chuyện về cô giáo.
Trái tim yêu thương của cô giáo, đã cho tôi một bài học thánh thiện về lòng tốt ở đời.

Chắc chắn tôi sẽ xin được đóng góp tý chút cho chương trình này.
Cảm ơn bác!

Villasarchi

Xe máy
năm nay bao h đi vậy các cụ? để em gom góp quần áo, sách vở cho các em dần ạ

OF vì cộng đồng

Xế Độp

Xe điện
Điểm dừng chân ăn trưa vào khoảng 1h30 tại một nhà sàn ở Na Hang. Rất ngon và vô cùng rẻ.
Về tới HN khoảng 7h30, mọi chuyện tốt đẹp và chuyến đi được đánh giá là đạt hiệu quả tốt hơn các lần trước.
Vài dòng thông tin như vậy, mong các cụ mợ cùng chung tay giúp đỡ Xã Nam Cao, Huyện Bảo Lâm, Tỉnh Cao Bằng để có một tương lai tốt hơn cho sự nghiệp giáo dục của trẻ em vùng cao.

Jo.
Hôm nay em dành cả buổi đọc một lèo hết thớt này, phải nói phóng sự tiền trạm của các cụ đem lại rất nhiều cảm xúc;
Hóng chương trình tiếp theo của các cụ xem có thể đóng góp được gì;

Mr.Chem

Xe điện
Em đặt gạch chuyến này nhé. Năm ngoái em lỡ chuyến Pa Ủ ân hận quá, tư tưởng em đi cùng chung tay giúp đỡ nên giúp đc gì thì giúp, khộ sao cũng chịu đc.

mandarhy

Xe tải
Ảo tưởng hay không thì tôi không biết. Với ý kiến nho nhỏ này hy vọng doanh nghiệp nhà nước có thể thiết kế và sản xuất được trong nước.

Nhất là những lúc thiên tai hoạn nạn thì những căn nhà lưu động như thế này giúp cho người dân thoát khỏi cảnh màn trời chiếu đất.

Với đủ các viện hàn lâm khoa học, cùng với đội ngũ thạc sỹ, tiến sỹ hùng hậu thì việc thiết kế và sản xuất các loại nhà rẽ tiền cho người nghèo như thế này là chuyện nhỏ (theo tôi được hiểu ...)
Ý kiến nhà lắp ghép của cụ rất đúng, nhưng nếu viện vào nhà nước, thạc sỹ hay tiến sỹ để làm được việc này thì là nâng cao quan điểm quá rồi. Doanh nghiệp tư nhân nho nhỏ cũng làm được mà. Cảm ơn cụ đã đề xuất cho các doanh nghiệp một hướng từ thiện và hỗ trợ phát triển vùng sâu vùng xa rất hay.

Em chờ kế hoạch chương trình của OF dành cho xã Nam Cao, Bảo Lâm, Cao Bằng để hỗ trợ và ủng hộ ạ (trong khả năng của em thôi ạ :D).

prado2012

Xe điện
cho nha chau lot dep hong va dong gop dot nay ah

Trahoanu

Xe đạp
Chuyến đi thật là nhiều cảm xúc, e cũng đặt gạch hóng để cuối năm đóng góp chút sức mọn. Cảm ơn các cụ !

OF vì cộng đồng
Đường vào Phia Cò:
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=vEt3QgfdlQ4&list=UUHbUVQwWm2bWDW6b-4GvNqg[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

nhanviettuyen

Xe tăng
Đường vào Phia Cò:
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=vEt3QgfdlQ4&list=UUHbUVQwWm2bWDW6b-4GvNqg[/YOUTUBE]
Cháu cũng vừa đến đây về, ng Dân khổ lắm cuối năm các Cụ đi thì ới Cháu nhé

An Dong

Xe điện
Nếu doanh nghiệp tư nhân ở VN có thể làm được như vậy thì quá tốt. Đây cũng là 1 ngành công nghiệp tốt ở nước ngoài. Hầu hết thành phố nào cũng có những khu nhà như thế này dành cho những người già về hưu, hoặc những gia đình có mức thu hoạch thấp.

Cám ơn anh đả bổ túc thêm chi tiết và có lòng hỗ trợ.

Em để ý thấy cụ xedap rất có thành í. Ở VN đã nhiều doanh nghiệp làm nhà kiểu này, kể cả nhà tránh lũ nữa Cụ ạ. Có điều, mang được một ngôi nhà vào bản quả là một câu chuyện dài lắm. Hơn nữa, lũ quét, lở đất một phát là ra đi hết thôi Cụ ạ. Những tấm nhà sàn của dân bản được kiểm chứng qua hàng ngàn năm rồi. Thôi thì sức tới đâu làm tới đó thôi, Cụ ạ. Em xin kính Cụ một ly.

haphuong84

Xe đạp
Nói chuyện với cô giáo: Sao em lên tận đây đón bọn anh làm gì? Bọn anh tự đi vào được mà! Cô trả lời bằng một câu mà em không biết nói gì nữa.
- Khi lần đầu tiên em về đây, bà con đón em ở đó nên khi các anh lên, em cũng đến đó để đón!
Sau này được thầy Bắc cho biết thêm: Cô Nga đã vào đây được 5 năm, để gúp cô bớt khó khăn, nhà trường đã có quyết định chuyển cô ra ngoài. Nhung người dân và các con ở đây muốn cô ở lại nên cô đã bỏ tờ quyết định đó:

"Sống trong đời sống phải có 1 tấm lòng để làm gì em biết không. "
Vì những thầy cô như thế này nên em vẫn có niềm tin vào giáo dục ạ.