[Funland] Tìm đồng môn Đại học Xây dựng (Hà Nội).

daigianhaque

Xe buýt
Nhà cháu CD K48 đây ạ! Xây dựng năm nay khó khăn quá, bắt đầu thấy oải rồi ạ!

huyhoang13hn

Đi bộ
cháu chắc là nhỏ nhất K59 :D theo nghề thì được nhưng yêu nghề thì hơi khó

Sherk

Xe buýt
CĐ ĐHXD là như thế nào vậy cụ? Em chỉ biết có ĐHXD và CĐXD là 2 trường khác nhau. CĐXD ngày trước thì em không biết như thế nào, còn CĐXD thời bọn em học ĐHXD thì học hành rất chán. Em hay đi làm thuê đồ án cho đội đấy lấy tiền ăn mỳ tôm nên em biết. :))
Thời em học là khoa Cầu đường cụ à (Chuẩn là khoa Cầu đường chứ không phải là khoa xây dựng cầu đường)-
Còn sau này thì họ sửa lại như thế nào thì em ko rõ.

Sherk

Xe buýt
Làm gì có nghành kỹ sư kc thép cụ ơi. Chia ra khoa Xd trong đó có môn thép, bê tông.. thôi chứ không phân khoa riêng.
Cụ Thủ học XD ở nước ngoài nên có thể có khoa đó.
Còn ĐHXD Hà nội thời em học là bộ môn Kết cấu thép- Thầy Đoàn Đình Kiến trưởng bộ môn - Môn này khoa Xây dựng phải học và làm đồ án cụ ạ (Học 2 kỳ).

donlilama

Xe buýt
Em K35 Kinh tế XD: Năm 1990 khi vừa chân ướt chân ráo vào ĐH, với đam mê môn thể thao vua (hồi đó giải bóng đá sinh viên rất phát triển, thường đá ở SVĐ Bách Khao) em đi xem trận chung kết giữa đội ĐH Xây dựng và ĐH KTQD tại SVĐ Hàng Đẫy: trận đấu thật xứng danh của 2 kỳ phùng địch thủ (cả nghĩa đen và nghĩa bóng, đúng cả trong sân và trên khán đài).... Em học XD nhưng rất nhiều bạn thân em học KTQD và thế là giữa các bạn hình thành 2 chiến tuyến để cổ vũ cho trường mình, cay nhất là bọn chúng cứ gào lên: "đội bóng của các giám đốc đá với đội thợ xây...". Cho đến khi KTQD ghi bàn mở tỉ số (em nhớ hồi đó KTQD có cầu thủ Cường bi (vì thấp, béo) đá rất hay) thì...không thể cứu vãn được nữa: khán giả từ khán đài tràn xuống sân như làn sóng, khi sóng tràn qua thì hỡi ôi: một số cầu thủ đã..nằm sân. Trên khán đài CĐV 2 đội có gì...dùng lấy: ghế trên sân thành gậy gộc....nhiều bạn nữ không chịu nổi đã phải thoát ra ngoài bằng cách hạ cánh từ tường cao..... Có nhà dân trên phố Trịnh Hoài Đức, Cát Linh đang xây nhà đã...không còn 1 viên gạch nào, và đoàn CĐV cứ thế rầm rộ diễu hành bộ qua các tuyến phố về đường Lê Duẩn, Giải phóng.... Hôm sau lại vào BV Bạch Mai thăm mấy thằng bạn KTQD....nghĩ lại vẫn thấy lâng lâng các cụ ah! Sau trận đấu đó Giải bóng đá SV thủ đô không được tổ chức một thời gian dài!

Sherk

Xe buýt
- Quán nước anh Tuân, có cháu Thanh và cô chị (Quên mất tên) và thằng em là Tùng- Còn ko nhỉ. Hình vợ anh Tuân tên là Hà. Anh ấy giờ có lẽ cũng gần 80 tuổi rồi.
- Rồi quán nước của em anh Tuân (Chú này xuất khẩu Tiệp Khắc về, con con xe đạp SK)
- Gần giốc có quán cháo lòng chị Bích ...
Bây giờ muốn tìm đường vào thăm lại chốn cũ mà ko biết. Nó khác quá....
Em nhớ ra rồi:
Quán nước anh Tuân, có cháu Thanh và cô chị tên là Ngọc và thằng em là Tùng.
Chị Ngọc hình như sinh 1974 thì phải.
Ko biết quán nước ấy bây giờ còn ko.
Anh chị Tuân ấy bán quán tử tế lắm.
Nhiều chú sinh viên tốt nghiệp xong bùng nợ , nhưng sau này đi làm rồi còn quay lại trả.

114hangbong

Xe cút kít
Cụ Thủ học XD ở nước ngoài nên có thể có khoa đó.
Còn ĐHXD Hà nội thời em học là bộ môn Kết cấu thép- Thầy Đoàn Đình Kiến trưởng bộ môn - Môn này khoa Xây dựng phải học và làm đồ án cụ ạ (Học 2 kỳ).
EM học thép mấy kỳ là thày Viên dạy, còn bê tông cốt thép là thày Đạm. Thày mất khi bọn em mới ra trường. =((

Sherk

Xe buýt
EM học thép mấy kỳ là thày Viên dạy, còn bê tông cốt thép là thày Đạm. Thày mất khi bọn em mới ra trường. =((
em môn Thép là thầy Viên dạy, Bê tông là thầy Tấn (Trưởng bộ môn là thầy Cống)

Sherk

Xe buýt
nghề đấy không cạnh tranh, không phải đấu thầu cụ nhỉ
Ko như cụ nghĩ đâu.
Chả có nghể gì mà không phải cạnh tranh cả- Thị trường là vậy.
Còn tiền dân thì ko phải đấu thầu, nhưng để có khách cũng là 1 nghệ thuật

Sherk

Xe buýt
Nhắc tới Thép ở trường XD thì em thấy nổi nhất có lẽ là thầy Thành "thép" các cụ nhỉ :)
Thời những khóa cuối 3x thì có giai thoại thầy ko lĩnh lương, mà lương thầy làm học bổng cho bạn nào học xuất sắc môn của thầy thì phải ...
Đúng là có thầy Thành (Thép)- Học ở nước ngoài về. Thấy có đứa em học K28 khoa Điện ĐHBK HN.
Nhưng thầy ko dạy em

Chỉnh sửa cuối:

Pilota

Xe điện
Nhắc tới Thép ở trường XD thì em thấy nổi nhất có lẽ là thầy Thành "thép" các cụ nhỉ :)
Thời những khóa cuối 3x thì có giai thoại thầy ko lĩnh lương, mà lương thầy làm học bổng cho bạn nào học xuất sắc môn của thầy thì phải ...

Thầy Thành "thép" thì quá tuyệt vời rồi cụ. Bọn em đến nhà thầy chơi, thầy bảo các em cứ cố gắng học những gì thầy cô đã truyền đạt trên giảng đường, không nhất thiết phải cố đi du học là có thể tự tin đi làm. 2 bạn con của thầy cũng học trong nước mà không đi du học. Sau thầy cô thành lập công ty Delta làm ăn rất phát đạt.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Thầy này giờ vẫn hoành tráng lắm, đợt trước là đối tác chiến lược của VIN chuyên thì công nhà cao tầng cho VIN, có tổng cộng 5 con 3 gái và hai con trai sau này thụ tinh nhân tạo. Công ty Delta của thầy doanh thu hàng năm nghìn tỷ