Tìm chỗ sửa khóa xe Morning bị gãy / nứt

paopaobing

Xe đạp
Chả là mấy hôm trước Mama cháu có bảo cái khóa xe của mẹ dạo này nó cứ lung lay , hình như ở chỗ nãy bắt vít nó bị nứt , mất con ốc rồi , không biết có rơi ra không nữa...
Tối thứ 6 vừa nói xong thì tối t7 cháu được mẹ đưa cho cái chìa khóa để lên xe làm xế tháp tùng mẹ về .
Vừa bước lên xe , ngồi vào ghế , căn chỉnh vị trí cho chuẩn với người để lái , ấn nút bật chìa khóa , làm động tác quen thuộc là tra chìa vào ổ , ray ray , đút đút , ấn ấn mãi mà không vào được , quái lạ hay là mình nhầm lỗ rồi .

Bình tĩnh với tay lên trên bật đèn trần để xem , ôi thôi , ko thấy chìa đâu , thảo nào mà ko đút vào được , tìm lại trong túi quần , quanh ghế lái không thấy , lúc đó 11r đêm rồi , tối om cũng hơi bị chột dạ . Mở cửa xe đi ra ngoài nhìn nhìn , thấy cái gì đó nhỏ nhỏ lóa lóa ánh sáng , ôi may quá cái chìa nó rơi ngay ở trước đầu xe , chắc là lúc rút chìa từ túi quần ra để mở cửa xe thì nó rơi , cũng may là vẫn về được nhà .

Tình hình giờ cái chìa khóa xe nhà cháu là như này :
Anh và em mỗi người 1 nơi...:(

Đây là vết nứt mặt sau , con ốc thì bị bay mất rồi :(

Vết nứt mặt trước...

Giờ có cụ nào biết cách sửa / khắc phục hay có chỗ nào sửa hoặc thay được cái chỗ nhựa của cái nãy xoay này ở đâu không thì chỉ cho cháu với , mấy hôm nay Mama cháu đang phải đi bằng khóa phụ , cất khóa này ở nhà ko dám mang đi , nhỡ nó rơi ở đâu thì chết :(

MinhKhoi2007

Xe tăng
KM nhiều xe hỏng chìa lắm, toàn thay mới cả phôi luôn chứ chẳng sửa gì được.

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
em còn bị mất chìa khóa cơ ạ, đau hết cả đầu

bongleo

Xe hơi
Cụ cứ ra hàng thợ khóa bt là được ạ :)

paopaobing

Xe đạp
KM nhiều xe hỏng chìa lắm, toàn thay mới cả phôi luôn chứ chẳng sửa gì được.
Xe ông bạn mẹ cháu cũng bị gãy đôi hẳn chìa ra , xe thằng bạn thì bị thụt chìa hỏng lẫy :( Xe nhà cháu bị thế này kể ra hơi củ chuối ,thà mất hay gãy , hỏng hẳn thì thay luôn chìa mới đằng này lại bị kiểu oái oăm thế này :(
Cụ vào trang xetoancau.vn nhé.Chuyên tất cả các loại chìa Kia Morning ạ.http://xetoancau.vn/phutung1/index.p...0&Itemid=62.Em thàm vodka quá.
Để cháu vào đây ngâm cứu xem sao , cảm ơn cụ nhiều nhé :D
em còn bị mất chìa khóa cơ ạ, đau hết cả đầu
Chính ra cháu thấy như cụ lại còn đỡ , thôi thì mất thì làm lại , thay phôi luôn cũng được , đằng này như của cháu thay cũng dở mà chữa cũng không biết thế nào đây :(
Cụ cứ ra hàng thợ khóa bt là được ạ :)
Ra đâu hả cụ , cụ cho cháu cái địa chỉ cụ thể được không , cháu ở HN :D

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Em khuyên cụ là lên đặt chìa vào và đổ keo 502, em đã làm và dùng ngon, đỡ mất tiền. Nhưng cụ lưu ý là phải làm thật cản thận ko nó dây keo vào phần nhựa là ko gập được chìa nữa

Morning 15a

Xe điện
Em khuyên cụ là lên đặt chìa vào và đổ keo 502, em đã làm và dùng ngon, đỡ mất tiền. Nhưng cụ lưu ý là phải làm thật cản thận ko nó dây keo vào phần nhựa là ko gập được chìa nữa
Keo 502 thì làm sao dán đc sắt hả cụ ?

moimuaxe2013

Xe tăng
Keo 502 thì làm sao dán đc sắt hả cụ ?
Gửi cụ pao pao bing:

Chìa của cụ chưa bị hỏng lớp cao su bấm, theo em chưa nen thay.

Em tư vấn cụ đừng lấy keo voi 502 giòn và cứng, dễ long. Cụ mua lấy vỉ keo dán sắt 2 thành phần đen và trắng tuýp loại nhỏ, trộn vào nhau để khô trong vòng 5 phút, độ cứng đạt maximum trong vòng 24h. Loại này theo quảng cáo là để dán lốc máy. (hình như tên là 5 minute, made in philipine em không nhớ rõ, vỉ giấy màu vàng)
Chú ý sau khi trộn tỷ lệ 50-50 nó đông đặc rất nhanh, cụ cần chuẩn bị trước.
Em đã dùng thử thấy OK.

Morning 15a

Xe điện
Gửi cụ pao pao bing:

Chìa của cụ chưa bị hỏng lớp cao su bấm, theo em chưa nen thay.

Em tư vấn cụ đừng lấy keo voi 502 giòn và cứng, dễ long. Cụ mua lấy vỉ keo dán sắt 2 thành phần đen và trắng tuýp loại nhỏ, trộn vào nhau để khô trong vòng 5 phút, độ cứng đạt maximum trong vòng 24h. Loại này theo quảng cáo là để dán lốc máy. (hình như tên là 5 minute, made in philipine em không nhớ rõ, vỉ giấy màu vàng)
Chú ý sau khi trộn tỷ lệ 50-50 nó đông đặc rất nhanh, cụ cần chuẩn bị trước.
Em đã dùng thử thấy OK.
E hay dùng loại này thấy cũng OK

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
E hay dùng loại này thấy cũng OK

Đúng nó rồi đấy, kẹo epoxy 2 thành phần đạt độ cứng tối đa sau 24h, rất chắc. Tuy nhiên để áp vào TH của cụ chủ em lo không biết keo có chịu nổi không vì nó đó mỏng, lực vặn xoắn lại lớn nên khả năng lại tèo là cao.

Nếu thay thì có 2 option:
1. Mua phôi mới giống hệt, lấy chip lắp sang là xong, ưu điểm là rẻ, khoảng 150k, nhược điểm là bật ra bật vào không mượt như chìa xịn
2. Thay phôi chìa xịn, ưu là giống hệt chìa cũ nhược là đắt, khoảng hơn 1 củ

em thấy không có chỗ nào bán riêng cái phôi chìa để cụ thay đâu.

RAVA

Xe ba gác
-Cái này chắc chỉ xe đời trước hoặc ko có start-stop dùng chìa thì mới bị chứ xe dùng nút bấm khởi động chắc ko sao các bác nhỉ?:-??

Morning 15a

Xe điện
-Cái này chắc chỉ xe đời trước hoặc ko có start-stop dùng chìa thì mới bị chứ xe dùng nút bấm khởi động chắc ko sao các bác nhỉ?:-??
Đời 12 nhưng bản base vẫn dùng chìa này bác ợ :D

futureneodo

Xe buýt
Theo e thì quất lun chìa mới cho lành, dán keo sợ một thời gian nó lại rơi ra mà cắm cả chìa trong ổ khóa thì...toi

viet beo

Xe hơi
Cụ ra lương văn can mà sửa

Bummer9332

Xe buýt
Thay mới thôi cụ ah

paopaobing

Xe đạp
- RavA : Xe mẹ cháu là Morning 2010 nên vẫn dùng chìa này :D
moimuaxe, morning15 , Tung.Davy : Thanks mấy cụ , có gì sẽ thử vụ keo này xem sao :D

Theo e thì quất lun chìa mới cho lành, dán keo sợ một thời gian nó lại rơi ra mà cắm cả chìa trong ổ khóa thì...toi

Thay mới thôi cụ ah
- Mua mới kể ra cũng đắt quá mà phôi chìa thì vẫn còn ngon lành , cái này thì ko lo nó bị kẹt chìa trong ổ vì cái đoạn chìa bị rơi ra lúc cắm vào ổ vẫn thòi ra ngoài kha khá nên rút ra thoải mái . Hôm nọ cháu vẫn nổ máy lái xe bình thường , đi xong thì lại kéo mỗi cái đoạn chìa ra thôi , hơi thô sơ tý nhưng mà cũng được , chỉ sợ lúc đi đâu rơi mất mẩu ý thì khổ :D

- vietbeo : Cụ có địa chỉ cụ thể không , cho cháu xin với :D

- Sáng nay mẹ cháu tình cờ gặp lại ông thợ sửa ô tô quen từ xưa , ông ý bảo vụ này đơn giản , để giúp cho , cũng đang đưa chìa cho bác ý , để chờ xem kết quả thế nào :D

- Nếu không ổn thì chắc lại phải quay lại xem xét mấy cách của các cụ , mà có vẻ có nhiều cụ bị trục trặc với chìa khóa của Morning quá nhỉ :))

Chỉnh sửa cuối: