[Funland] Tiểu thuyết Việt Nam hay

congdanhang3

Xe tải
Em đang tìm đọc Hành trình ngày thơ ấu đây ạ. Hay phết. Em tìm được bản điện tử nên cũng đỡ xèng.
Bản Hành trình ngày thơ ấu trên mạng lỗi nhiều quá, em copy về và sửa chính tả, … cũng tương đỗi ổn. Em in cho con đọc và lưu lại trong tủ sách gia đình.
Em còn bản mềm Những thiên đường mù và bản photo Chuyện tình kể trước lúc rạng đông.

Maus

Xe điện
Em đề cử "Hòn đất" của Anh Đức, đọc như thể mình đang cầm khẩu carbin núp trong hang Hòn cùng các anh chị. 😁
Em chặt đầu chị, mẹ dẫn người vào nhà chặt đầu con, hả hê cái xác không đầu ruồi bu tanh tưởi mà đọc làm gì.

Thể loại văn phục vụ.

alexandra

Xe điện
Em chặt đầu chị, mẹ dẫn người vào nhà chặt đầu con, hả hê cái xác không đầu ruồi bu tanh tưởi mà đọc làm gì.

Thể loại văn phục vụ.
Đoạn nào kể về em chặt đầu chị hả cụ? Hay cụ chưa đọc chưa từng đọc truyện?
Việc giết thằng Xăm là đoạn đấu tranh tâm lý rất hay của bà Cà Xợi, đứng trước việc quyết định giết đứa con mình dứt ruột đẻ ra không dễ dàng chút nào.
Mà thôi cụ chưa đọc thì em cũng không nói làm gì. :D

Bồ hóng HN

Xe buýt
Đoạn nào kể về em chặt đầu chị hả cụ? Hay cụ chưa đọc chưa từng đọc truyện?
Việc giết thằng Xăm là đoạn đấu tranh tâm lý rất hay của bà Cà Xợi, đứng trước việc quyết định giết đứa con mình dứt ruột đẻ ra không dễ dàng chút nào.
Mà thôi cụ chưa đọc thì em cũng không nói làm gì. :D
Em ấn tượng đoạn kể quân mình bị vây trong hang khát quá có người phải uống cả nước tiểu chính mình.

alexandra

Xe điện
Em ấn tượng đoạn kể quân mình bị vây trong hang khát quá có người phải uống cả nước tiểu chính mình.
Vâng, nó thật nghiệt ngã bác ạ. Trong hang còn có con Thúy - con chị Sứ, đó là hình ảnh thương tâm và ám ảnh nhất.
Nhân vật chị Sứ được viết trên 1 nguyên mẫu có thật, anh hùng liệt sĩ Phan Thị Ràng - 1 bông hoa rất đẹp của Hòn Đất.

Bồ hóng HN

Xe buýt
Vâng, nó thật nghiệt ngã bác ạ. Trong hang còn có con Thúy - con chị Sứ, đó là hình ảnh thương tâm và ám ảnh nhất.
Nhân vật chị Sứ được viết trên 1 nguyên mẫu có thật, anh hùng liệt sĩ Phan Thị Ràng - 1 bông hoa rất đẹp của Hòn Đất.
Cụ có cái bản mềm nào hay nữa cho em xin nhé. Thực sự là em quá ngu. Nhà em cho thuê truyện từ những năm 80 mà giờ chả giữ được truyện nào nữa. May mắn là em cũng đọc vớt dăm ba cuốn nhưng trẻ con thì thấm gì. Giờ thấy các cụ vẫn chỉ chốt vài cuốn loanh quanh từ hồi xưa thôi.

Chỉnh sửa cuối:

alexandra

Xe điện
Cụ có cái bản mềm nào hay nữa cho em xin nhé. Thực sự là em quá ngu. Nhà em cho thuê truyện từ những năm 80 mà giờ chả giữ được truyện nào nữa. May mắn là em cũng đọc vớt dăm ba cuốn nhưng trẻ con thì thấm gì. Giờ thấy các cụ vẫn chỉ chốt vài cuốn loanh quanh từ hồi xưa thôi.
Em thấy có bản này đọc online, bản mềm thì em không có ạ:
Nếu đọc online mỏi mắt thì cụ nghe đọc audio ở đây:

ColorsLegacy

Xe máy
em vào hóng thôi, chứ mê mỗi Nguyễn Ánh

quangkhunglong

Xe tăng
Em đọc hết cả 5 phần từ Sao đen, Ly hương, Cái tẩu, Những người đến muộn, Vũ điệu thoát y. Ông đại tá Triệu Huấn về hưu sớm, từ 52 tuổi, rồi mới viết bộ này, chắc là toàn tâm toàn ý nên rất hay. Cơ bản là văn phong nhẹ nhàng, tự nhiên nên dễ đọc. Em thích chi tiết Phan Quang Nghĩa và Bạch Kim lúc ở trên sân thượng, ví mình là ngôi sao đen trên bầu trời. Yêu Bạch Kim trong tiểu thuyết này lắm ý.
Cụ giống em thế. Em mê Bạch Kim lắm. Thích hình tượng cô này từ lúc trẻ cho đến tập cuối đã ngoài 50 bị Phan Quang Nghĩa phản bội một lần nhưng vẫn tha thứ.

dungvbsp

Xe hơi
cụ nào có bộ Vùng trời của Hữu Mai không share cho em 1 bộ

Cụ Nguyễn Xuân Khánh có mấy quyển phải nói là đỉnh cao vh VN:
_ về lịch sử: Hồ Quý Ly
_ về văn hoá dân tộc: Mẫu thượng ngàn
Nhưng sách của cụ NXK thường dày, bận mải thì ko đọc được.
Cụ Khánh viết khoẻ dã man, già rồi mà quyển nào cũng dày cộp, tuyến nhân vật thì em đọc chả quản nổi :)), em thích “Đội gạo lên chùa” của cụ.

toxic82

Xe điện
Em ấn tượng với cách viết của nhà văn trong "Nỗi buồn chiến tranh", nó chân thực đến rùng mình và từ ngữ được sử dụng rất "đắt".
Đúng là đọc "Nỗi buồn chiến tranh" xong, thì mình cũng buồn luôn :( Chìm đắm vào nhân vật, thấy chiến tranh thật là kinh khủng :(
Nhưng vẫn phải chiến đấu thôi!

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
E đánh dấu. Hồi bé thích đọc dế mèn phiêu lưu ký.vừa đọc vừa tưởng tượng mình là con dế mèn.