[Funland] Tiểu học đã ôn luyện thi Ielts cấp tốc để được suất tuyển thẳng???

Mới đây, mình đã đọc được 1 bài viết từ 1 thầy rất nổi tiếng nói về việc xã hội Việt Nam thời nay tung hô việc giỏi ngoại ngữ và lao vào ngoại ngữ như một trào lưu bất bình thường mà bỏ quên các môn khoa học tự nhiên: toán, lý, hoá, vv…
Mình cũng nghĩ rằng:
+ Ngoại ngữ chỉ là một công cụ, giúp cho chúng ta có nhiều cơ hội về thông tin và việc làm hơn. Nếu ko làm phiên dịch, ngoại ngữ chỉ cần 6 và chuyên môn nên là 8 trở lên.
+ Việc áp đặt trẻ em từ tiểu học đã phải có chứng chỉ IELTS, chỉ tập trung vào luyện IELTS để lấy điểm chứ chẳng quan tâm đến dạy Tiếng Anh học thuật cho các con là trào lưu cần phải dẹp bỏ.
+ Chuyên môn bao gồm nhiều lĩnh vực, giỏi môn nào cũng có lợi. Do vậy, cố học giỏi một môn để tạo ra lợi thế so sánh cho chính mình, sau đi theo ngành nghề có liên quan tới môn đó.
+ Nếu ko phải làm nghề phiên dịch hay giảng viên ngoại ngữ, thì ko cần học ngoại ngữ từ quá sớm, cũng ko cần đầu tư quá nhiều. Nếu thật sự tập trung và quyết tâm, học tổng lực trong 3 năm là có vốn ngoại ngữ để làm bàn đạp cho các kế hoạch apply công việc vv…
+ Giỏi ngoại ngữ cũng ko dịch đc chuyên ngành và giỏi chuyên ngành mà ko có ngoại ngữ thì ko tiến đi đâu được và cơ hội kiếm tiền gặp rất nhiều trở ngại.
Mình rất tâm đắc với câu này của Thầy Tuấn: Để phát triển giáo dục và khoa học cho quốc gia, chúng ta cần bắt đầu từ các môn khoa học tự nhiên như Toán, Lý, Hoá, Sinh. Đây là nền tảng để xây dựng khoa học, đào tạo các kỹ sư, chuyên gia, nhà kinh tế cho đất nước và cho sự phát triển khoa học.
Và mình cũng nhận thấy việc học giỏi ngoại ngữ dễ hơn giỏi toán lý hoá nhiều. Ăn điểm 10 ngoại ngữ cũng dễ hơn ăn điểm 10 toán lý hoá nhiều!! Toán lý hoá vv.. càng học lên cao càng khó. Không phải ai cũng có năng lực theo được để thành chuyên gia, nên vấn đề là sự lựa chọn theo lợi ích và năng lực cá nhân mà thôi.
Một chút trải lòng vì nền giáo dục Vn còn quá nhiều bất cập.....

NNS

Xe ngựa
vớ vẩn
mợ nên hiểu rằng, bọn trẻ đó đến ngoại ngữ nó còn giỏi thế thì những môn chính như toán, lí hóa nó còn giỏi hơn nhé
chứ ko phải chúng giỏi nhõn tiếng Anh đâu

NNS

Xe ngựa
+ Việc áp đặt trẻ em từ tiểu học đã phải có chứng chỉ IELTS, chỉ tập trung vào luyện IELTS để lấy điểm chứ chẳng quan tâm đến dạy Tiếng Anh học thuật cho các con là trào lưu cần phải dẹp bỏ.
thế mợ tưởng IELTS, Toefl vvv nó là tiếng Anh .... giao tiếp hay thương mại à? =))

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Thầy dậy toán lý hóa thầy chả nói thế.
Nhiều bạn nhỏ hết lớp 2 đã được B1, hết lớp 7 đã 6.5 IELTS. Điều mà xưa kia sinh viên tốt nghiệp đại học còn chầy vẩy chóc da mới kiếm được. Thời gian còn lại tụi nó có ngồi không đâu, học thêm ngoại ngữ 2 và bồi dưỡng môn học khác. Các thầy nhận xét thế là thiển cận rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Nhận định 10 TA dễ hơn 10 toán lý hoá là thấy tào lao hết sức rồi :))

hưvô

Xe lăn
Phiến diện quá.
- Học ngoại ngữ trước hết là 1 công cụ để giao tiếp, quan hệ với thế giới, còn ai muốn chuyên sâu về ngoại ngữ thì là công việc của các nhà ngôn ngữ học, nghiên cứu học
- "áp đặt trẻ em từ tiểu học đã phải có chứng chỉ IELTS" là ở vùng nào, miền nào, tỉnh nào thế mợ

Bạn nghĩ gì cũng được, nhưng cái gì tồn tại là (tạm thời) nó có lý.
Tìm cách thích nghi và sẵn sàng thay đổi thay vì kêu ca.
Ví dụ cụ thể Quang Hải nên bỏ thời gian học tiếng Pháp hay học toán lý hóa?

Phiến diện quá.
- Học ngoại ngữ trước hết là 1 công cụ để giao tiếp, quan hệ với thế giới, còn ai muốn chuyên sâu về ngoại ngữ thì là công việc của các nhà ngôn ngữ học, nghiên cứu học
- "áp đặt trẻ em từ tiểu học đã phải có chứng chỉ IELTS" là ở vùng nào, miền nào, tỉnh nào thế mợ
Em thấy thầy Tuấn có chia sẻ thì đang tồn tại ở TP. Vinh bác ạ.

poiuy

Xe ba gác
Những trường tốt thì quá nhiều người có nhu cầu cho con vào học, vì vậy các trường phải đặt ra rào cản. Tổ chức thi thì không được phép vì vậy cần 1 tổ chức uy tín để tuyển sinh hộ. IELTS nó là 1 tổ chức uy tín đủ để tin cậy thì người ta chọn thôi.
Bây giờ cụ nào đủ uy tín đứng ra tổ chức thi toán, lý, hóa... mà các trường chấp nhận thì sẽ không phải dùng IELTS nữa.
Cái khác nữa là thi tiền, ai nhiều tiền sẽ được.

dheIa

Xe điện
Mới đây, mình đã đọc được 1 bài viết từ 1 thầy rất nổi tiếng nói về việc xã hội Việt Nam thời nay tung hô việc giỏi ngoại ngữ và lao vào ngoại ngữ như một trào lưu bất bình thường mà bỏ quên các môn khoa học tự nhiên: toán, lý, hoá, vv…
Mình cũng nghĩ rằng:
+ Ngoại ngữ chỉ là một công cụ, giúp cho chúng ta có nhiều cơ hội về thông tin và việc làm hơn. Nếu ko làm phiên dịch, ngoại ngữ chỉ cần 6 và chuyên môn nên là 8 trở lên.
+ Chuyên môn bao gồm nhiều lĩnh vực, giỏi môn nào cũng có lợi. Do vậy, cố học giỏi một môn để tạo ra lợi thế so sánh cho chính mình, sau đi theo ngành nghề có liên quan tới môn đó.
+ Nếu ko phải làm nghề phiên dịch hay giảng viên ngoại ngữ, thì ko cần học ngoại ngữ từ quá sớm, cũng ko cần đầu tư quá nhiều. Nếu thật sự tập trung và quyết tâm, học tổng lực trong 3 năm là có vốn ngoại ngữ để làm bàn đạp cho các kế hoạch apply công việc vv…
+ Giỏi ngoại ngữ cũng ko dịch đc chuyên ngành và giỏi chuyên ngành mà ko có ngoại ngữ thì ko tiến đi đâu được và cơ hội kiếm tiền gặp rất nhiều trở ngại.
Mình rất tâm đắc với câu này của Thầy Tuấn: Để phát triển giáo dục và khoa học cho quốc gia, chúng ta cần bắt đầu từ các môn khoa học tự nhiên như Toán, Lý, Hoá, Sinh. Đây là nền tảng để xây dựng khoa học, đào tạo các kỹ sư, chuyên gia, nhà kinh tế cho đất nước và cho sự phát triển khoa học.
Và mình cũng nhận thấy việc học giỏi ngoại ngữ dễ hơn giỏi toán lý hoá nhiều. Ăn điểm 10 ngoại ngữ cũng dễ hơn ăn điểm 10 toán lý hoá nhiều!! Toán lý hoá vv.. càng học lên cao càng khó. Không phải ai cũng có năng lực theo được để thành chuyên gia, nên vấn đề là sự lựa chọn theo lợi ích và năng lực cá nhân mà thôi.
Đến Lào Cam họ cũng ko ngoo thế cụ nhờ :D
Lấy TA làm nền tảng học vấn và làm thước đo cho sự phát triển và tiến bộ :D

Em ủng hộ Thầy Tuấn. Nhưng thương Thầy mất công Dã tràng xe cát thôi!

bau67

Xe container
Chứng chỉ Ai eo chỉ có thời hạn 2 năm, thi cũng 1 mớ tiền, học sinh cấp 1 dùng làm gì ?
Học sinh ở hầu hết các nước châu Âu, Mỹ thì lượng kiến thức các môn khoa học tự nhiên được nhồi ít hơn ở Việt nam, thường thấp hơn 1 lớp. Họ chú trọng vào lượng kiến thức các môn khoa học xã hội, viết bài luận nhiều.
Người thân nhà Cháu ở 1 số nước châu Âu đều nói, con các Bác ấy giờ về Việt nam sẽ không theo kịp các cháu cùng lớp.
Con nhà Cháu học lớp 11 bên Canada thì cũng bảo: kiến thức các môn Toán, Lý , Hóa thì học hết từ lớp 10 ở Việt nam rồi. Họ chú trọng vào sự phát triển tư duy, năng lực cá nhân, kỹ năng sống cơ bản, nhận thức sâu về các vấn đề trong cuộc sống.....
Các Cụ xưa, có bằng Certificat là nói tiếng Pháp tốt.
Ngày nay, nếu chỉ thuần học tiếng Anh trong nhà trường, hầu hết các cháu sau 12 năm vẫn chưa tốt được. Chúng ta nên xem lại hệ thống SGK có xuyên suốt và khả năng sư phạm của các Thầy, Cô. Con nhà Cháu học xong phổ thông lâu quá rồi nên nhà Cháu không biết hiện tại thế nào. Trước kia, do có 1 số Thầy, Cô chuyển ngạch từ môn ngoại ngữ khác sang, hoặc chưa được đào tạo quy củ, đồng thời cấp 1 bị xem nhẹ nên có nơi Thầy Cô dạy các cháu phát âm sai hoàn toàn. Thà không biết gì sau này học sẽ phát âm tốt còn hơn học sai sau này sửa cực kỳ mệt, khó sửa lắm !
Ngoại ngữ quan trọng lắm chứ, mọi người quan tâm đến điều đó là rất tốt và rất đúng. Tuy nhiên, các cháu nên được hưởng sự hài hòa giữa các mảng kiến thức là tốt nhất.

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
não ngôn ngữ và não tính toán... nó khác nhau.
chả liên quan.

đứa trẻ nghe và nhại tiếng Việt rất giỏi từ lúc 1-1.5 tuổi, vẫn tính toán kém là chuyện bt. Ngược lại có đứa ngôn ngữ kém, 3-4 tuổi chưa biết nói câu dài nhưng lại tính toán tốt.
Cụ trên cụ í phát biểu thế là em biết cụ í ko học ngoại ngữ cụ ạ :D

NNS

Xe ngựa
Cụ trên cụ í phát biểu thế là em biết cụ í ko học ngoại ngữ :D
còn đọc còm của 2 cụ thì em biết các cụ chưa nhìn bọn trẻ các trường đỉnh chuyên chọn chúng nó giỏi thế nào, ngay từ ptcs thôi, chưa cần đến ptth

Đến Lào Cam họ cũng ko ngoo thế cụ nhờ :D
Lấy TA làm nền tảng học vấn và làm thước đo cho sự phát triển và tiến bộ :D

Em ủng hộ Thầy Tuấn. Nhưng thương Thầy mất công Dã tràng xe cát thôi!
Thầy nhận gạch đá cũng khá nhiều, khía cạnh thầy nói có phần hơi bị tiêu cực quá. Nhưng đúng.

dheIa

Xe điện
còn đọc còm của 2 cụ thì em biết các cụ chưa nhìn bọn trẻ các trường đỉnh chuyên chọn chúng nó giỏi thế nào, ngay từ ptcs thôi, chưa cần đến ptth
Mấy vụ trường chuyên lớp chọn thì cụ ko phải nói mí em. Nhà em bên giáo dục đông lắm :D

beSuSu

Xe điện
cụ so bọn chuyên chọn với bọn trường thường rồi bảo nó giỏi E, giỏi toán hơn là ko chuẩn.
Cụ so cùng chuyên chọn với nhau, hoặc so cùng trường thường với nhau.

Toán của bọn chuyên E tuổi gì so với chuyên Toán, lý, hóa và ngược lại.

em vẫn cho là giỏi E và giỏi TLH chả liên quan.

Ko rõ ngày xưa cụ học ntn, em cũng cày thi Toán, rồi học BK, xin lỗi bọn chuyên E tuổi tý về TLH ạ.
Ngược lại, đa phần dân tự nhiên tiếng E chán vãi lúa. Ông nào bứt lên đc thì E cũng ra gì đấy, nhưng ít lắm

Chỉnh sửa cuối:

nguyentoan.uct

Xe điện
Hiểu nó là ngôn ngữ thứ 2 mà sử dụng được rộng rãi ở hầu hết trên TG, chứ ko hiểu nó là 1 môn học như ngày xưa nữa

langtoilangtoi

Xe điện
Mình cũng nghĩ rằng:
Thầy Tuấn có nhìn nhận hơi phiến diện bởi các môn Toán, Lý, Hóa... vẫn đươc coi trọng. Ở đây cũng ko ai áp đặt chứng chỉ IELTS cho học sinh tiểu học cả.
Việc tuyển thẳng với điều kiện có chứng chỉ IELTS (chỉ là 1 trong những điều kiện) là tiền đề cho các cháu sau này không bị lỡ cơ hội cũng như khả năng tiếp cận tài liệu mới khi học lên cao. Bởi các cụ đều biết nhiều trường hợp trước đây rất giỏi nhưng trượt NCS hay học thạc sĩ ở nc ngoài vì thiếu ngoại ngữ, rất đáng tiếc.
Không những vậy, tài liệu học tập và nghiên cứu nhờ Internet mà có mức phổ biến rất nhanh, đa số chúng đc viết bằng tiếng Anh trước tiên. Do vậy, tiếng Anh đc coi là công cụ hữu hiệu để các cháu tiếp cận ngay với các tài liệu này mà ko mất quá nhiều thời gian.

Matxech

Xe container
Con ng ta
Tiền ng ta
Ng ta thích lj kệ họ
Con mình ko thích thì thôi
Giả sử như ý thày thì càng tốt cho con thày chứ sao . Ít cạnh tranh với con thầy
Công nhận 1 điều đứa nào giỏi chuyên môn mà khá NN tí thì nó ngồi lên đầu đứa ko biết NN

NNS

Xe ngựa
Thầy Tuấn có nhìn nhận hơi phiến diện bởi các môn Toán, Lý, Hóa... vẫn đươc coi trọng. Ở đây cũng ko ai áp đặt chứng chỉ IELTS cho học sinh tiểu học cả.
Việc tuyển thẳng với điều kiện có chứng chỉ IELTS (chỉ là 1 trong những điều kiện) là tiền đề cho các cháu sau này không bị lỡ cơ hội cũng như khả năng tiếp cận tài liệu mới khi học lên cao. Bởi các cụ đều biết nhiều trường hợp trước đây rất giỏi nhưng trượt NCS hay học thạc sĩ ở nc ngoài vì thiếu ngoại ngữ, rất đáng tiếc.
Không những vậy, tài liệu học tập và nghiên cứu nhờ Internet mà có mức phổ biến rất nhanh, đa số chúng đc viết bằng tiếng Anh trước tiên. Do vậy, tiếng Anh đc coi là công cụ hữu hiệu để các cháu tiếp cận ngay với các tài liệu này mà ko mất quá nhiều thời gian.
hình như bạn thầy này và cả mợ chủ thread còn chả phân biệt đc thế nào là tiếng anh học thuật và cc Ielts là cái gì?
tiểu học nào học và có cc Ielts? tiểu học các trường clc nó có khuyến khích cộng điểm cho các cháu có điểm max Toefl Primary thì có, thậm chí còn đc vào thẳng trường Nguyễn Tất Thành, nhưng giờ bỏ rồi, chỉ cộng max đâu 1-2 điểm gì đó. =))