Tiết kiệm 70% chi phí dùng Internet

bachkhoak40

Xe điện
Để giảm chi phí, phần lớn các hộ gia đình khi đăng ký sử dụng dịch vụ Internet ADSL đều chọn gói cước trả theo lưu lượng. Thế nhưng nhiều người không hay rằng hàng tháng mình vẫn phải trả tiền cho số megabyte upload/download ngoài ý muốn. Ngoài việc tắt modem khi không sử dụng, những thủ thuật nêu trong bài viết này sẽ giúp các bạn tiết kiệm được ít nhiều trong thời buổi vật giá gia tăng...

Nếu bạn thuê bao dịch vụ ADSL với gói cước trả theo lưu lượng thì một số thủ thuật nhỏ khi lướt web sau đây có thể giúp bạn giảm chi phí xuống đến mức thấp nhất.

1.Việc đầu tiên là bạn nên dùng trình duyệt Mozilla Firefox để lướt web
(download tại
http://www.mozilla.com/firefox). Sau khi cài Firefox, bạn cài thêm 2 extension Flashblock và ImgLikeOpera. Nhắc lại về cách cài đặt extension: nhấn vào extension cần cài đặt, bảng Software Installation hiện ra, chờ khoảng 3 giây để cho nút Install hiện rõ lên, nhấn vào đó để cài đặt. Sau khi cài xong, nhấn vào nút Restart Firefox để khởi động lại trình duyệt Firefox.

- Flashblock: đây là extension có mục đích chặn các flash khi bạn truy cập vào các trang web có flash. Muốn hiện flash nào, bạn chỉ click chuột trái vào flash đó là được. Tuy nhiên, nếu bạn muốn Firefox luôn hiện các flash khi vào một trang web nào đó thì bạn có thể vào Tool > Add-Ons, tìm đến extension có tên là Flashblock và nhấn vào Options. Hộp thoại Flashblock Options hiện ra, trong thẻ Whitelist bạn gõ tên các trang web mà bạn muốn hiển thị các flash và nhấn Add, cuối cùng nhấn OK.

Download và cài đặt extension này tại đây: https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/433

- ImgLikeOpera: Đây là extenxion có mục đích chặn các hình ảnh khi bạn truy cập vào các trang web có hình ảnh. Muốn hiển thị hình ảnh nào thì bạn click chuột phải vào khung hình ảnh đó và chọn Load Image.

Sau khi cài đặt thì extension này nằm góc dưới cùng phía bên tay trái. Khi click vào mũi tên, bạn sẽ thấy có 4 lựa chọn:

Don’t load images: Không hiển thị hình ảnh.

Load cached images only: chỉ hiển thị những hình ảnh trong cache (mặc định).

Load image for this site only: chỉ hiển thị những hình ảnh có trong trang web này.

Load all images: hiển thị tất cả các hình ảnh.

Bạn có thể tùy chọn cho phép ImgLikeOpera luôn hiển thị hình ảnh khi vào một trang web nào đó bằng cách chọn ImgLikeOpera Settings, chọn tab Filters và gõ tên trang web đó vào ô Filter rồi lựa chọn các hình thức mà bạn muốn.

Download và cài đặt extenxion này tại đây:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/1672
Sau khi đã làm các công việc trên thì lưu lượng sử dụng đã giảm một cách đáng kể do một phần flash và hình ảnh của trang web đó đã bị chặn nên việc lướt web cũng nhanh hơn.

2. Tiếp theo là đối với các chương trình tự động update.

Bạn nên tắt tính năng Automatic Update của Windows bằng cách click chuột phải vào My Computer, chọn Properties, chọn tab Automatic Update rồi bỏ đánh dấu ở mục đầu tiên là Keep my computer up to date... và OK.

Khi bạn cài đặt một chương trình nào đó thì chương trình này thường có mục Auto Update (tự động cập nhật) khi có phiên bản mới. Bạn nên tắt tính năng này đi bằng các tìm đến mục nào có Auto Update rồi bỏ dấu chọn đi là được (bạn chú ý đối với mỗi chương trình thì tính năng này nằm ở một mục nhất định, nhưng thông thường là vào Tool > Options).

Nếu đang dùng một chương trình hỗ trợ download như IDM thì khi bạn truy cập vào các website âm nhạc hay phim ảnh, chương trình này sẽ tự động lấy link và download chúng trong khi hiển thị hộp thoại Download. Bạn phải tắt tính năng này đi bằng cách vào Download > Options, trong thẻ Downloads bạn bỏ dấu chọn ở mục Start downloading immediately while displaying Download File Info diaglog (tự động download khi đang hiển thị hộp thoại download).

3. Khống chế những đối tượng chơi nhạc tự động trên các trang web
Hiện nay, để tăng sự hấp dẫn cho các trang web, nhiều nhà thiết kế đã trang bị cho chúng những chương trình chơi nhạc, phim... tự động với nhiều hình thức từ đơn giản đến tinh vi. Khi truy cập vào những trang web như thế, bạn sẽ bắt gặp một (hoặc nhiều) chương trình phát những tập đa phương tiện mà không quan tâm đến việc bạn có muốn thưởng thức chúng hay không.
Điều này sẽ không thành vấn đề nếu bạn sử dụng headphone hoặc chỉnh âm lượng của loa ở mức nhỏ. Nhưng trong những trường hợp khác, có thể bạn sẽ làm phật ý những đồng nghiệp cùng phòng vì vô tình phá vỡ bầu không khí làm việc yên tĩnh của họ.
Để tránh bị phàn nàn vì những chương trình chơi nhạc "vô duyên" trên mạng, bạn hãy khóa chức năng tự động chơi nhạc, phim của các trình duyệt web. Cụ thể như sau:
Đối với trình duyệt Internet Explorer của Microsoft, bạn hãy truy xuất vào trình đơn Tools > Internet Options để mở hộp thoại Internet Options. Tiếp theo, nhắp vào thẻ Advanced, kéo thanh cuộn xuống phía dưới để tìm nhóm cài đặt Multimedia và bỏ chọn hai chức năng Play sounds in web pages và Play videos in web pages.
Nếu bạn sử dụng trình duyệt Firefox của Mozilla, hãy cài đặt chương trình mở rộng mang tên Stop Autoplay từ địa chỉ https://addons.mozilla.org/fr/firefox/addon/1765 (dung lượng 27 KB). Tại đây, bạn nhắp nút Installer màu xanh lá cây và chờ 4 giây rồi tiếp tục nhắp nút Install Now trong hộp thoại Software Installation để tiến hành cài đặt. Sau công đoạn cài đặt, hãy nhắp nút Restart Firefox ở cửa sổ Add-ons để khởi động lại Firefox và triển khai Stop Autoplay.
Theo mặc định, Stop Autoplay sẽ vô hiệu hóa những đối tượng phát nhạc, phim mỗi khi "Cáo lửa" duyệt một trang web. Nếu muốn nghe nhạc hoặc xem phim trực tuyến từ những trang web có kèm âm thanh hoặc phim ảnh đó, bạn hãy nhắp nút Play trên các đối tượng đa phương tiện. Bạn cũng có thể ra lệnh cho Stop Autoplay khóa hẳn các đối tượng đa phương tiện để trình duyệt hoạt động nhanh hơn bằng cách vào Tools > Add-ons để mở cửa sổ Add-ons. Tiếp theo, nhắp chọn chương trình Stop Autoplay và nhắp nút Options. Trong hộp thoại Stop Autoplay Options, thẻ General Media, nhắp chọn Block embedded media when loading a webpage. Phần mở rộng này cũng cho phép bạn tạo danh sách những website ngoại lệ, được ưu tiên tự động chơi các đối tượng đa phương tiện.

Để cho các bác có thể lướt web thoải mái mà đến cuối tháng không phải trả nhiều tiền, vợ cả đỡ nhăn mặt nhé. Có bác nào cần thì em post nốt công cụ đếm dung lượng Net xemhàng ngày hàng giờ mình tốn bao nhiêu Mb.

The Leak

Xe buýt
tính ra thì trả theo kiểu. "Chơi h nào tín tiền h đấy " còn đắt hơn nhiều so với thuê bao trọn gói
1 tháng trọn gói 300k. Dùng tẹt. Chẳng phải lo nghĩ gì ( hình như còn gói cước thấp hơn nữa thì phải )

OKLEY

Xe buýt
Ecung lam tron goi cho thoai mai,do phai lan tan.

buonchuoi

Xe tăng
em cứ làm quả trọn gói chả phải lo trả thêm đêm thì down fim ngày hôm sau xem lại

bachkhoak40

Xe điện
Vâng, đây chỉ dùng cho bác nào trả theo lưu lượng sử dụng thôi, em dùng ở cơ quan là chính, dùng ở nhà ít thôi nên em dùng gói cước trả theo lưu lượng, có gì cần down thì em copy link để đến cơ quan dùng IDM down thoải mái, mỗi tháng nhà chỉ có 50k, mỗi ngày online khoảng 4h chủ yếu vào OF thôi, he he.

Mazspeed

Xe container
Một trong những đặc trưng của internet làm thay đổi cả thế giới là nó khiến cho việc giao dịch, truyền tải thông tin rẻ đến mức... gần như là bằng không. Với mức trả tối đa hàng tháng ở nhà em là 250k em thấy quá rẻ rồi, chả cần quan tâm đến khống chế lưu lượng làm gì nữa.

Sư Thầy

Xe hơi
Bài báo này bốc phét chứ làm gì mà giảm 70% lưu lượng nhờ những thủ thuật trên. Thực ra lưu lượng dùng chủ yếu là download phim ảnh, nhạc chứ chỉ surf web thì 1 tháng có mấy đâu. :77:

hieuanh

Xe tải
Em dùng của Viettel. 253 khìn/tháng dùng tẹt ga còn cho cả hàng xóm câu 1 đường.

bachkhoak40

Xe điện
Bài báo này bốc phét chứ làm gì mà giảm 70% lưu lượng nhờ những thủ thuật trên. Thực ra lưu lượng dùng chủ yếu là download phim ảnh, nhạc chứ chỉ surf web thì 1 tháng có mấy đâu. :77:
Thực ra trong 1 trang web có rất nhiều thứ không cần thiết lắm như ảnh, ảnh động quảng cáo, nhạc ... Nếu như để tiết kiệm và mình chỉ cần đọc chữ thì không cần những cái này hoặc chỉ cần chọn lọc một số cái thôi. Mà dung lượng thì chủ yếu là do những file ảnh, flash, music ... Khi ta chặn những cái này thì đương nhiên có thể tiết kiệm đên 70-80% dung lượng và tốc độ sẽ nhanh hơn nhiều. Bác không tin thì có thể kiểm tra ngay có gì khó đâu, nếu cần em cho bác cả bộ đếm dung lượng thì biết ngay mà.

Nhà cháu cũng dùng internet theo kiểu 'làm phát nào trả tiền phát ấy' được 2 năm rồi :):) Thế mà tháng trước nhận hóa đơn 56,000VND mà mẹ cháu kêu rầm trời lên và bảo sao tháng này nhiều thế :77::77:

ngocquan2805

Xe buýt
Tháng vừa rồi em về quê ăn tết hết 11 ngày mà VNPT nó tính em hết 266,000.đ
Chẳng hiểu tại sao.? Tháng trước lướt OF mệt nghĩ mà chỉ có 165,000 đ
Chẳng biết nó tính kiểu gì:102::102::102::102:

HuyndaiPorter

Xe máy
KCN Lai Xá, Km14, QL32, Kim Chung, Hoài Đức, Hà Nộ
Website
www.hyundaidongvang.com.vn
Nhà em trả theo dung lượng, dùng DU master kiểm tra dung lượng cũng chuẩn nên nó không bịp được mình ( nhưng hóa đơn nó ghi ra roài thì cũng phải trả chứ thoát làm sao được). Cũng chỉ vào đọc tin thôi còn đao cái gì thì lên cơ quan nên cũng rẻ: 40K. Tội gì phải dùng trọn gói để cống hiến cho Viettel :21::21::21:

Mr-lexus

Xe máy
em dùng gói lưu lượng mega me của fpt, tốc độ cũng chẳng nhanh mấy,mà phí thuê bao lại đắt,70k, hic, e chỉ chát, vào xem tin tức như Of này mà tháng nào cũng 15ok,hic ,đắt vãi,có bác nào có ý kiến hay k giúp e với? dùng của Viettel or Mega thì thế nào nhỉ?

bachkhoak40

Xe điện
Nếu không cần tốc độ cao để xem phim, chơi game ... thì có thể dùng VNPT hay viettel cũng được, giá thuê bao có 20k và 45đ/1Mb thì phải.

P/s: Nếu dùng VNPT các bác có thể vào trang http://home.vnn.vn/ rồi vào thông tin truy nhập VNN để kiểm tra dung lượng trong tháng xem nó có bị sai lệch so với hóc đơn không.
http://user.vnn.vn/cgi-bin/tttn.cgi

Nghếch

Xe tăng
cảm ơn cụ chủ thớt. Cụ giỏi IT thật

Mr-lexus

Xe máy
ok,thanks bác chủ thớt

longvu

Xe tăng
tính ra thì trả theo kiểu. "Chơi h nào tín tiền h đấy " còn đắt hơn nhiều so với thuê bao trọn gói
1 tháng trọn gói 300k. Dùng tẹt. Chẳng phải lo nghĩ gì ( hình như còn gói cước thấp hơn nữa thì phải )
Hê hê, bác hơi nhầm rồi.
Cái 300k ấy là Cước trần (tối đa khách hàng phải trả, dùng tẹt ga) nhưng chưa đăng ký trọn gói. Có lợi là tháng nào dùng ít -->trả ít
Còn có cái Cước trọn gói là 250k, cũng đc dùng tẹt ga --> có lợi là dùng tẹt ga nhưng rẻ hơn đc 50k so với loại kia. Cũng có cái hại là tháng nào ko dùng thì ...vẫn đc thanh toán 250k :21::21::21:

longvu

Xe tăng
MegaVNN nó chạc em 275k tháng vừa rồi, chả hiểu gói cước gì các cụ nhỉ, thấy cái chi tiết loằng ngoằng lắm :102: :102:
Cụ đao phim HD nhiều nhể :21::21::21: (J/K)
Mà nó đưa chi tiết lên thì có khi cụ còn ngại nhiều ấy chứ, sợ cụ phải giấu nhẹm đi, ko cho gấu biết ấy chứ (J/K)
Lời khuyên: Nếu cụ dùng mạnh tay thế thì cuối tháng này, cụ ra ngay trạm bưu điện gần nhất, đăng ký quả Cước trần đi cho nó lành, mỗi tháng tiết kiệm được ....gần 50k VND, dùng tẹt ga, khỏi cần chi tiết nhá

các cụ vào đây để ý tí để lựa chọn cho phù hợp này:
http://support.vnn.vn/sanpham_dichvu/content.asp?dv=85&dvc=120&ct=giacuoc
Cuối tháng sau, cụ nào bớt đc k nào, mời em ly rượu nhạt cũng đc, rượu mạnh em ứ uốn đc :21::21::21:

Chỉnh sửa cuối: