Tiếp nối tiền nhân: Chụp mẫu thì mẫu phải xinh ^^

Trạng thái
Thớt đang đóng

Man_near_by

Xe tải
Đẹp lex ơi! tiếp đê! anh hóng cùng mày phát :P

Cái foto này nhìn tổng thể thì đẹp. Nhưng nhìn kỹ em thấy dọc cánh tay mẫu có màu đỏ gạch (do chỉnh shop?), mắt mẫu hơi bị trắng do phản xạ của hắt sáng, nên không cuốn hút người xem!
Mod : cái tay ở dưới thừa! Mod muốn diễn cái đường cong chữ S nhưng bộ váy hơi rộng! Em lại ném anh CXGT!
PS. Hình như shot này anh CXGT không dùng đèn flash!

ngamban

Xe điện
Tấm trên dùng hắt sáng, trông đẹp hẳn hơn những tấm khác. Nhưng vấn đề là tránh để đổ bóng mạnh ở phần phía sau mũi. Dù gì thì cũng là chi tiết nhỏ thôi.
Anh ủng hộ ý kiến thèng Khoai Vật và đồng tình với anh Mộng Ích về việc dùng góc rộng để cho những khuôn hình mới, tìm những góc máy mới chứ ảnh mà cứ đóng đinh với 70-200, xóa phông mờ mịt mãi thì công nhận xem lâu cũng nhàm thật. Ống 17-40mm hoặc 35mm đôi khi mang đến những góc nhìn rất hay trong chụp portrait. Mấy ảnh nhà Lex lôi ra làm ví dụ đẹp phết.

KUKKU

Xe tăng
Nói chung, em trân trọng ý kiến của các cụ, nhưng nghệ thụt ko phải là thứ để đẽo cày giữa đường, mà phải tiếp thu có chọn lọc, mí cả ai thì em ko biết, chứ nguyện vọng của em hiện nay là chụp cho nét và đúng sáng cái đã rồi sau đó mới tính chiện sáng tạo, cho nên em lại tiếp tục úp ảnh :D

chuẩn men,
sinh viên lớp mầm khiêm tốn thế chứ lị =))

Bình X-Five

Xe container
Chụp mẫu bằng góc rộng khó hơn tele! Em thề :)
Nó đòi hỏi người chụp phải tìm tòi quan sát nhiều hơn, biết khai thác background nhiều hơn... nói chung đúng là phần nâng cao của chụp chân dung :x Em nghĩ thế!

Man_near_by

Xe tải
Em nghĩ chụp tele hay góc rộng thì cũng vẫn phải tìm tòi, quan sát, để tìm góc chụp đẹp; chụp góc rộng thì ngoài quan sát mẫu thì mình còn phải quan tâm đến background nhiều hơn thôi vì cùng một chủ thể chụp ở một góc độ như nhau thì ống góc rộng lấy được nhiều cảnh ở background hơn! Chính vì có thêm không gian cho background nên ảnh từ ống góc rộng sẽ nhiều cảm xúc (chất hơn) ảnh chụp tele! Tất nhiên không có nghĩa trình chụp portrait bằng ống góc rộng sẽ cao hơn dùng ống tele!

Nói chung, em trân trọng ý kiến của các cụ, nhưng nghệ thụt ko phải là thứ để đẽo cày giữa đường, mà phải tiếp thu có chọn lọc, mí cả ai thì em ko biết, chứ nguyện vọng của em hiện nay là chụp cho nét và đúng sáng cái đã rồi sau đó mới tính chiện sáng tạo, cho nên em lại tiếp tục úp ảnh :D

Riêng ảnh này phải vote trừ chú Giày to: con mắt là cửa sổ tâm hồn mà chú nỡ dùng cái kính xẻ con mắt mẫu ra.[-( Anyway, mẫu rất cute :-*

Chỉnh sửa cuối:

junfang

Xe điện
Nó đòi hỏi người chụp phải tìm tòi quan sát nhiều hơn, biết khai thác background nhiều hơn... nói chung đúng là phần nâng cao của chụp chân dung :x Em nghĩ thế!
Cụ thầy nói chuẩn quá! em đã dùng thử ống rộng, thấy chụp khó quá. Hy vọng tốt nghiệp lớp mầm lên lớp chồi Cụ thầy dậy cho mấy chiêu thể loại này thì phê lắm

ngamban

Xe điện
Anh Mốc Xanh nói quá chuẩn. Chụp tele ít phải để ý đến background hơn, chỉ cần tránh background đừng lộn xộn quá. Còn chụp góc rộng thì background lấy đâu ra mà mờ theo kiểu miên man như tele, thế nên càng phải chăm chút, cẩn thận hơn. Em cũng nghĩ nó là bài tập nâng cao của chụp chân dung.

Riêng ảnh này phải vote trừ chú Giày to: con mắt là cửa sổ tâm hồn mà chú nỡ dùng cái kính xẻ con mắt mẫu ra.[-( Anyway, mẫu rất cute :-*
Mốc Dại Giá lâu lâu mới nói năng, nhưng mà phán câu nào là chuẩn câu đới hì hì :D

beanhue

Xe điện
Em thì mới học lớp Mầm thôi, nhưng nghĩ sao nói vậy không biết có phải không, nhưng em thấy chụp chân dung bằng ống tele dễ lấy được cảm xúc của mẫu hơn, trong khi chụp bằng góc rộng thì phải làm sao phải thể hiện đựoc tâm trạng của mẫu đồng thời phải hòa hợp đựoc cảnh và người (bố cục, tâm trạng...)..híc..

emlaai2774

Xe buýt

_Lex_

Xe buýt
Em chưa hiểu ý của tác giả khi chụp tấm ảnh này,bác nào phân tích giùm em với
ảnh mẫu chứ có phải ảnh đời thường đâu hả bác
đến ảnh của bác em còn chả hiểu ý của bác khi chụp chúng nữa là :-??

emlaai2774

Xe buýt
Thì em đang ? cách chụp mẫu với ống góc rộng và cách khai thác chúng dư nào,chứ em em chỉ chụp chơi bời vớ vẩn lên 3 năm nay vẫn dùng 350D và mỗi con ống còi 50 2.5 thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

_Lex_

Xe buýt
em thấy bác cũng máy phim máy phủng ác lắm đấy chứ ;) ;) ;)

cho_xem_giay_to

Xe điện
HỊc! hình như có một cuộc cách mạng về chụp mẫu sắp diễn ra trên ô phở, em thì có tính ba phải, hóng hớt, gió chiều nào ngả chiều ý, cơ mà ảnh chụp theo lối cũ vần còn nhiều quá, em tranh thủ úp vội kẻo mai mốt lạc hậu chả ai xem, đồng thời cũng là chống xì- pem! :D

Chỉnh sửa cuối:

ngamban

Xe điện
Em thì mới học lớp Mầm thôi, nhưng nghĩ sao nói vậy không biết có phải không, nhưng em thấy chụp chân dung bằng ống tele dễ lấy được cảm xúc của mẫu hơn, trong khi chụp bằng góc rộng thì phải làm sao phải thể hiện đựoc tâm trạng của mẫu đồng thời phải hòa hợp đựoc cảnh và người (bố cục, tâm trạng...)..híc..
Vụ "dễ lấy được cảm xúc của mẫu" thì em không đồng tình lắm, cái đó thiết nghĩ nó ko liên quan đến tele hay góc rộng. Cái vế sau "hòa hợp được cảnh và người" chính là cái khó nhưng cũng là cái hay của ống góc rộng dùng chụp chân dung đấy ạ.
Nói chung thì tele có cái hay của tele và góc rộng cũng thế. Nhưng hay nhất vẫn là thay đổi góc nhìn khác nhau thì sẽ bớt đi sự nhàm chán với "mẫu + giữa khung hình--> bấm máy (tất nhiên gọi là giữa nhưng vẫn đảm bảo papa cục nọ kia). Cái ảnh Giầy To chụp mẫu ở cầu thang theo góc thẳng đứng cũng là một góc mới (tiếc rằng quá ít trong đống ảnh của nhà Giầy To)
@ Giầy To: chú mà gió chiều nào theo chiều nầy có mà trời sập, "lập trường kiên định" thì có :D

CHU DU

Xe buýt
Chưa từng nghe nhá! :)>-
Nhưng mà đã xác định đi theo con đường chụp ..ái thì cũng nên đào sâu khai thác tìm hiểu các góc nhìn mới xem sao đi, ảnh nào mẫu cũng đứng giữa khuôn hình cười chúm chím thì chóng chán là phải ;)
Thầy X5 xem em làm quả góc rộng như này được chưa? Hí hí

CHU DU

Xe buýt
ảnh này của cụ để góc trên đầu mẫu rộng quá.
Thánks cụ. Quả ảnh này bầu trời bao la quá nên em không cắt cop gì. Hơn nữa bố cục như vậy là được nên em cứ để thế. Hí hí

Úi, sao bac chu y toi bac cho_xem_giay_to nhieu the! Cho du hay hoac do thi bac cung phai cho diem 10 nguoi khac roi moi cho diem lai bac cho_xem_giay_to duoc.
Nợ rịu nhá

Chỉnh sửa cuối:

vh_savatage

Xe điện
Cho em ké 1 chân hóng hớt :-bd

Em chụp đc em này ở Bách Thảo

Em này thì ở Mai Châu xa tít

Trạng thái
Thớt đang đóng