Tiếp nối tiền nhân: Chụp mẫu thì mẫu phải xinh ^^

Trạng thái
Thớt đang đóng

Aries204

Xe điện
Em thấy một là crop chỉ lấy nửa thân trên, còn không dùng PS loại cái khung sắt đi...
Đâu có nói cái khung sắt đâu cụ. Đang nói rác là có cái tay ai dính vào bên góc trái ý, còn cái khung sắt để thế cũng được mà.

beanhue

Xe điện
Em ơi!hắt nhẹ thôi, ướt máy ảnh bi h! hức hức!

Híc..híc...sau quả kính lật của 5D rơi ra ngoài + thêm ảnh của D700 dư này ---> lớp Mầm sẽ có thêm một Nikonian...Canon lại mất đi một thành viên ưu tú...bùn quá..

nhimphich

Xe điện
Em xin thêm một pic để các bác góp ý:x

vh_savatage

Xe điện
Cái này đẹp lắm nhưng đường chân trời bị nghiêng rồi cụ 'giầy to" ơi
Theo em ko nhất thiết lúc nào đường chân trời cũng phải ngang bằng. Đối với ảnh phong cảnh thì đường chân trời nằm ngang thường cho bức ảnh đẹp, nhưng nhiều khi vẫn cần phải bất quy tắc 1 chút. Còn đối với ảnh chân dung thì đường chân trời nằm ngang hay nghiêng ko phải là điều quan trọng lắm.

vh_savatage

Xe điện
Mẫu của các bác xinh quá hic.. em tham gia với nhá :D

sadam262

Xe buýt
@Khoai vật: em xin sửa lại đây ợ

Có mấy tấm "ngắm lâu" đây ợ

Haibinh

Xe điện
Theo em ko nhất thiết lúc nào đường chân trời cũng phải ngang bằng. Đối với ảnh phong cảnh thì đường chân trời nằm ngang thường cho bức ảnh đẹp, nhưng nhiều khi vẫn cần phải bất quy tắc 1 chút. Còn đối với ảnh chân dung thì đường chân trời nằm ngang hay nghiêng ko phải là điều quan trọng lắm.
Quan trọng đấy chứ cụ, cụ ngắm thấy ổn không. Cái ảnh này nếu chém thì có mấy điểm cần lưu ý sau: Mầu của mặt nước và bầu trời tương phản như nhau, sẽ rất đẹp nếu không có cái vệt xanh thẫm ở đằng sau, nó phân chia bức ảnh ngay tại chỗ ta tập trung nhìn mẫu nhất, và hiển nhiên nó phá vỡ cả bức ảnh. Cái này lúc sửa ảnh chắc nhà cụ Giầy to cũng hiểu.

cho_xem_giay_to

Xe điện
@haibinh & vh_savantage: thực ra vấn đề cụ Haibinh nói là có lý, các cụ để ý, ảnh của em ít khi mắc pải lỗi về độ nghiêng như đường chân trời, cột nhà, khung cửa... nhưng với cái ảnh trên thì vấn đề cụ vh_savantaghe nói đúng em tập trung vào mẫu và hành động của mẫu là chính, ngoài ra cái ảnh này bây giờ mà xoay để chuẩn cái đường chân trời cũng khó vì lúc chụp thì bố cục đã vậy rồi nếu xoay thì sẽ mất khoảng không sau lưng mẫu, cái váy sẽ chạm vào mép ảnh làm cho bức ảnh có cảm giá bị tức và bí bách hơn nữa đối với bức này ko có j làm chuẩn cho cái đường chân trời cả bởi vì hiệu ứng không gian với góc nhìn như thế có thể làm cho mép nước khi vào ảnh bị nghiêng mặc dù tư thế máy chuẩn! :) :)

Đôi lời linh tinh, cám ơn các cụ góp ý!

Haibinh

Xe điện
@haibinh & vh_savantage: thực ra vấn đề cụ Haibinh nói là có lý, các cụ để ý, ảnh của em ít khi mắc pải lỗi về độ nghiêng như đường chân trời, cột nhà, khung cửa... nhưng với cái ảnh trên thì vấn đề cụ vh_savantaghe nói đúng em tập trung vào mẫu và hành động của mẫu là chính, ngoài ra cái ảnh này bây giờ mà xoay để chuẩn cái đường chân trời cũng khó vì lúc chụp thì bố cục đã vậy rồi nếu xoay thì sẽ mất khoảng không sau lưng mẫu, cái váy sẽ chạm vào mép ảnh làm cho bức ảnh có cảm giá bị tức và bí bách hơn nữa đối với bức này ko có j làm chuẩn cho cái đường chân trời cả bởi vì hiệu ứng không gian với góc nhìn như thế có thể làm cho mép nước khi vào ảnh bị nghiêng mặc dù tư thế máy chuẩn! :) :)

Đôi lời linh tinh, cám ơn các cụ góp ý!
Cụ Giayto có muốn xoay ảnh trong PS không mất khoảng không sau lưng mẫu không?

cho_xem_giay_to

Xe điện
Híc..híc...sau quả kính lật của 5D rơi ra ngoài + thêm ảnh của D700 dư này ---> lớp Mầm sẽ có thêm một Nikonian...Canon lại mất đi một thành viên ưu tú...bùn quá..
5D của em lại ngon rồi! nói thật!ảnh này em có thêm tí thuốc, chứ em vẫn chưa hài lòng như em nghĩ ban đầu về D700, có thể em sử dụng chưa quen hoặc đặt chế độ chưa chuẩn, cơ mà với thể loại ảnh thích chụp của em thì canon vẫn No1 :P

Sướng

Xe tăng
5D của em lại ngon rồi! nói thật!ảnh này em có thêm tí thuốc, chứ em vẫn chưa hài lòng như em nghĩ ban đầu về D700, có thể em sử dụng chưa quen hoặc đặt chế độ chưa chuẩn, cơ mà với thể loại ảnh thích chụp của em thì canon vẫn No1 :P

Nghe câu này của Giầy to mát hết cả ruột, tưởng lại bỏ Ca sang Ni. Hôm trước ngồi cafe với Mốc B52 và Quangzdung anh bị dê rủ suýt định bỏ Ca sang Ni. Cầm D3x trên tay mà nước mắt rơi lã chã, sau 1 hồi vật vã và nhớ tới em Giầy to anh dứt khoát đứng dậy cầm 5D II về. Em ạ quay đầu là bờ...:-|

hoangminhtnvn

Xe điện
Giầy to chuyên chụp chân dung thì dùng nầm dê vẫn hơn, bao giờ theo thầy X chụp giời thì hẵng nghĩ đến 700

ngamban

Xe điện
Giầy to chuyên chụp chân dung thì dùng nầm dê vẫn hơn, bao giờ theo thầy X chụp giời thì hẵng nghĩ đến 700
Cụ nói chủn í ợ. Nhà Giầy To nghĩ thế cũng chủn. D700 hay Nầm Dê đều ngon, dưng mà quan trọng là cái nào phục vụ tốt mục đích của mình thì mình dùng thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng