[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Đọc báo giấy còn đỡ đỡ, chứ đọc mạng, thì vô thiên lủng các loại sai chính tả tiếng Việt. Ngay cả trên OF này cũng rất nhiều ví dụ.

Cái đó do đâu hả các bác? Sai từ cô giáo tiểu học lúc học sư phạm đã sai rồi dạy trò sai? Hay do lâu không viết nên quên? Hay do chú ý học tiếng Anh quá mà quên mất tiếng Việt?

Hồi trước, nếu có vấn đề về chính tả, còn lấy báo giấy ra làm trọng tài, chứ giờ không tin được mấy bạn làm báo nữa rồi, sai chính tả từ khi viết bài thô, lên khuôn, thư ký tòa soạn kiểm duyệt, rồi sắp chữ nhà in... Cái này có phải ẩu dây chuyền hay là dốt có hệ thống? Hy vọng chỉ do ẩu...

longtroc1974

Xe buýt
Đọc báo giấy còn đỡ đỡ, chứ đọc mạng, thì vô thiên lủng các loại sai chính tả tiếng Việt. Ngay cả trên OF này cũng rất nhiều ví dụ.

Cái đó do đâu hả các bác? Sai từ cô giáo tiểu học lúc học sư phạm đã sai rồi dạy trò sai? Hay do lâu không viết nên quên? Hay do chú ý học tiếng Anh quá mà quên mất tiếng Việt?

Hồi trước, nếu có vấn đề về chính tả, còn lấy báo giấy ra làm trọng tài, chứ giờ không tin được mấy bạn làm báo nữa rồi, sai chính tả từ khi viết bài thô, lên khuôn, thư ký tòa soạn kiểm duyệt, rồi sắp chữ nhà in... Cái này có phải ẩu dây chuyền hay là dốt có hệ thống? Hy vọng chỉ do ẩu...
Ơ... quê em lói thế lào viết thế ý, tiến sĩ yếu sinh lý ở thớt "nó thất nghiệp" em thấy viết sai suốt, từ hôm đó em toàn tự sướng " TS còn thế nữa là mềnh " :)):)):))

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
bác lại miss typing rồi kìa :)

Habuon89

Xe buýt
Cụ cố vô tình hay cố ý không hiểu vấn đề đấy!Sáng ra,đọc bài này cua cụ LÓI THẬT EM HƠI BỊ XUY NGHĨ!

Chỉnh sửa cuối:

Liz

Xe buýt
E thấy là có những nguyên nhân sau :
- do vùng miền, địa phương nào nói ngọng/ tiếng địa phương như thế nào thì sẽ viết chính tả sai kiểu đó.
- việc học tiếng nước ngoài hình như đúng là có ảnh hưởng rất lớn đến tiếng mẹ đẻ hay sao ấy ah ! :(
- không biết mình sai/ biết mình sai nhưng chẳng biết dựa vào đâu mà tìm cái đúng cả.
E thì thấy như này, trên mạng mình có thể cực kì dễ dàng tìm được từ điển của vài chục thứ tiếng nước ngoài nhưng chả tìm thấy từ điển tiếng Việt. Có lần nghi ngờ mình bị sai chính tả rồi mà e chả làm nào tìm đc cái đúng, đành phải tra ngược từ tiếng Anh- Việt! :((
Thế nên, em mua từ điển tiếng Việt rồi ah! :D

xegiacmo

Xe container
Do giáo dục thôi . Một thời ngành giáo đói quá chẳng ai theo , hạ điểm tùm lum giờ có 1 thế hệ giáo viên kém lắm .

giangsuki

Xe ngựa
trên OF thì một số là do đánh sai thật, còn một số là cố tình đánh kiểu đấy mà cụ

Wakeup

Xe điện
Em có cảm giác là ofer sinh những năm 70's của thì rất ít mắc lỗi chính tả, còn lứa 80's trở về sau này thì mắc lỗi chính tả nhiều, nhẹ từ sai từ kiểu như: sử lý (xử lý), song rồi (xong rồi), lịch xử (lịch sử), rồi thì viết hoa tên người, tên địa danh,.....
Nặng thì không biết ngắt câu, đánh dẩu chấm, phẩy, câu chữ dài lê thê.
Cái này là do giáo dục của mình càng ngày càng thiếu trách nhiệm, thầy/cô không nắn học sinh nghiêm khắc, chỉ lo kiếm tiền.

ktphong

Xe tăng
Cụ không nhớ câu: "chuột chạy cùng sào mới vào sư phạm", "tờ rí, ph, đ.., h.. - đào..,. trốc..." à? nguyên nhân nó nằm ở đấy

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Em bốt xong phát mà thấy lỗi là em click "Sửa bài" ngay

yourdalink

Xe container
Em nghĩ nhận xét của cụ là cảm tính.

Ngày xưa số lượng văn viết sản xuất của mỗi người là giới hạn, thường chỉ ở một số tầng lớp còn lại đa phần rất ít xài giấy bút để viết lách. Bây giờ, công nghệ phát triển, internet phổ biến. Mọi người dù là cụ tiến sĩ, cụ văn phòng, cụ buôn bán thậm chí mấy cụ trẻ con cũng tham gia diễn đàn; báo chí thì mở rộng, đến mấy đứa trẻ con viết tàm tạm tí là cũng nổ vang trời, viết ngày mấy chục bài ý chứ...

Nên vì số lượng người sử dụng văn viết (đặc biệt là môi trường mạng, vẫn có tính chất "giấy trắng mực đen") nhiều, việc sử dụng cũng nhiều với tần suất lớn; nên việc lộ ra những người có văn hóa đọc, viết không tốt càng nhiều => "tần suất" ta nhìn thấy một câu sai chính tả nhiều lên => cảm giác là tăng :). Nhưng sự thật thế nào thì em nghĩ là giảm.

Còn để khắc phục, đơn giản thôi. Đọc tốt thì viết tốt mà nghe tốt thì nói tốt. Cụ nào hay đọc truyện, đọc sách thậm chí diễn đàn kiểu OF thì sẽ viết tốt hơn.

Habuon89

Xe buýt

Game Over

Xe điện
Em công nhận,em cũng viết sai lỗi chính tả liên tục.

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cháu cũng nghĩ giống cụ, giáo dục ở nhà trường, giáo dục ở GD và giáo dục bản thân là chính. Cháu từ bé hay đọc truyện, đọc sách, báo ... viết nhiều nhiều nên hiếm lắm mới có chuyện viết sai lỗi chính tả. Các cụ cứ để ý mà xem, cụ nào ít động chạm đến sách báo là viết sai chính tả, rồi loạn dấu "."; dấu ","; căn dòng và xuống dòng thì lủng củng.

Chỉnh sửa cuối:

yourdalink

Xe container
Cụ nào bàn tới việc xài từ điển, theo em là tốt. Bởi tất cả chúng ta đều có lúc viết sai, lúc nào cảm thấy ko chắc thì nên tra từ điển; như thế sẽ thấy "tự tin là chính mình" hơn :)

tienpham1102

Xe tăng
Em cho là Sai ở hệ thống cũng có (dưng là số ít).....cái chính là người viết.....ngoài cái được học thì phải tự trau dồi, tìm hiểu thêm....

Rickyman

Xe điện
Viết một đoạn văn chuẩn thì có rất nhiều yếu tố cấu thành:
-Chính tả
-Bỏ dấu chấm, phẩy, ngắt dòng đúng quy tắc.
-Viết hoa đầu câu, tên riêng...
-Ngữ pháp
...
Nói chung là nhiều cụ vô thiên lủng :))

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Em nghĩ nhận xét của cụ là cảm tính.

Ngày xưa số lượng văn viết sản xuất của mỗi người là giới hạn, thường chỉ ở một số tầng lớp còn lại đa phần rất ít xài giấy bút để viết lách. Bây giờ, công nghệ phát triển, internet phổ biến. Mọi người dù là cụ tiến sĩ, cụ văn phòng, cụ buôn bán thậm chí mấy cụ trẻ con cũng tham gia diễn đàn; báo chí thì mở rộng, đến mấy đứa trẻ con viết tàm tạm tí là cũng nổ vang trời, viết ngày mấy chục bài ý chứ...

Nên vì số lượng người sử dụng văn viết (đặc biệt là môi trường mạng, vẫn có tính chất "giấy trắng mực đen") nhiều, việc sử dụng cũng nhiều với tần suất lớn; nên việc lộ ra những người có văn hóa đọc, viết không tốt càng nhiều => "tần suất" ta nhìn thấy một câu sai chính tả nhiều lên => cảm giác là tăng :). Nhưng sự thật thế nào thì em nghĩ là giảm.

Còn để khắc phục, đơn giản thôi. Đọc tốt thì viết tốt mà nghe tốt thì nói tốt. Cụ nào hay đọc truyện, đọc sách thậm chí diễn đàn kiểu OF thì sẽ viết tốt hơn.
Tính từ khi bắt đầu đi làm trở về trước (gần giữa những năm 90), em chưa đọc thấy 1 quyển sách, truyện trẻ con, thanh niên, người lớn, tờ báo nào sai chính tả.
Việc do văn hóa địa phương nói ngọng, thì chỉ là nói, còn viết là cái sự học, dẫu có khó khăn 1 chút về phân biệt "l và n", bê bò và pê phở", nhưng chỉ là số ít. Đa phần các địa phương đều không bị ngọng, chỉ giọng nói có ngữ điệu khác, chứ viết vẫn theo chuẩn chung của tiếng Việt!

Bác yourdalink nói về tần suất xuất hiện gây cảm giác nhiều, đúng là bây giờ thông tin nhanh, mở, quá nhiều nên tăng xuất hiện lỗi. Nhưng không lẽ cái sự học từ cô giáo tới học trò cũng theo 1 tỷ lệ "sản phẩm hỏng", "tỷ lệ hao hụt định mức" sao??? :-?