[Funland] Tiếng ồn chung cư

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Suốt hơn 1 tháng nay, ngày nào em cũng nghe thấy tiếng động ở trên đầu, lúc thì như kiểu tiếng kê dọn bàn ghế, lúc thì tiếng đục đục gõ gõ, có lúc thì như tiếng bước chân chạy thình thịch. Tiếng ồn này xuất phát từ 1 nhà vì âm thanh nó đều nhau. Ngày nào cũng kéo dài từ sáng sớm đến tận nửa đêm, thực sự rất khó chịu.
Có hôm có người ở tầng dưới họ ko chịu nổi nên đã lên gõ cửa nhà em rồi hỏi có phải em đang khoan đục gì ko?
Em cũng thử đi lên hành lang ở 2 tầng phía trên nhà em nhưng cũng ko phát hiện đc có vấn đề gì bất thường.
Dạo gần đây cứ mỗi khi nghe tiếng ồn là em lại áp tai vào tường nhà hàng xóm ngay cạnh thì thấy có khả năng cao là tiếng ồn xuất phát từ đây. Nhưng cái này em cũng mới chỉ là phỏng đoán thôi chứ ko khẳng định chính xác đc.
Theo các cụ thì em có nên sang gõ cửa nhà họ để nói chuyện ko ạ? Và em nên nói như thế nào để ko xảy ra căng thẳng.

Trâu gầy

[Tịch thu bằng lái]
nếu ngại hãy xúi - chỉ điểm cho tay tầng dưới lên hỏi

tdtd

Xe điện
Cạnh nhà cháu là cái chung cư mini, trước có đêm cứ tiếng băm chặt, làm kg thể ngủ được, cháu ra ban công, lấy viên gạch dáng vào tường chung cư, tầm phút vỡ cả tường bên đó( bọn đó xây tường 10). Từ đó kg bao giờ bị nữa.
Cái bọn choá đó, tầm 12h nó băm băm chặt chặt thì ai mà ngủ được

lyquochung

Xe hơi
trước tiên là cụ vào group của tòa nhà mà đăng bài, dĩ nhiên là ko chỉ đích danh phòng nào cả, thử nêu lên xem mọi ng cmt sao

Anhtraj

Xe tăng
Người tầng dưới ngta cònleen gõ nhà cụ hỏi được, thì sao cụ k lên gõ cửa nhà tầng trên được nhỉ?

tank_fun

Xe tăng
Gọi bảo vệ chung cư đi cùng lên nhắc nhở. Chỗ nhà em cũng phải lên nhà trên nhắc nhở hai lần mới đỡ.

thanhphong1998

Xe điện
Trong chung cư có hệ thống hộp kỹ thuât, trần thạch cao,ống thông gió...nên âm thanh được truyền đi,khuyêch đại khá dị. Khó xác định được nguồn âm. Có khi sửa chữa ở tầng hầm mà âm thanh dội lên tầng 19,20 ..

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Ở CC em ở cũng thỉnh thoảng có chuyện này. Em cũng từng xông lên tầng trên, nhưng nhiều lúc éo phải tầng trên mà tận tầng trên nữa. Cũng có lúc éo phải căn ngay trên đầu mình mà căn lệch ra vài căn khác.
Nhưng cách giải quyết nhanh và ổn nhất là có group face của khu, phản ánh lên đó vừa nhanh vừa tiện.

thanhphong1998

Xe điện
Có hôm nửa đêm nghe tiếng ồn ào của bọn choai choai nói chuyện nên không ngủ được mà không biết ở đâu. Em mở cửa ra hành lang đi ghé tai vào các cửa cùng tầng mới biết đúng nhà.Gọi bảo vệ hay gõ cửa giữa đêm cũng...phiền. Em viết giấy : Đề nghị không làm ồn và dán ở cửa. Từ hôm sau là thấy hết tiệt.

Vie.ABC

Xe điện
Suốt hơn 1 tháng nay, ngày nào em cũng nghe thấy tiếng động ở trên đầu, lúc thì như kiểu tiếng kê dọn bàn ghế, lúc thì tiếng đục đục gõ gõ, có lúc thì như tiếng bước chân chạy thình thịch. Tiếng ồn này xuất phát từ 1 nhà vì âm thanh nó đều nhau. Ngày nào cũng kéo dài từ sáng sớm đến tận nửa đêm, thực sự rất khó chịu.
Có hôm có người ở tầng dưới họ ko chịu nổi nên đã lên gõ cửa nhà em rồi hỏi có phải em đang khoan đục gì ko?
Em cũng thử đi lên hành lang ở 2 tầng phía trên nhà em nhưng cũng ko phát hiện đc có vấn đề gì bất thường.
Dạo gần đây cứ mỗi khi nghe tiếng ồn là em lại áp tai vào tường nhà hàng xóm ngay cạnh thì thấy có khả năng cao là tiếng ồn xuất phát từ đây. Nhưng cái này em cũng mới chỉ là phỏng đoán thôi chứ ko khẳng định chính xác đc.
Theo các cụ thì em có nên sang gõ cửa nhà họ để nói chuyện ko ạ? Và em nên nói như thế nào để ko xảy ra căng thẳng.
Nói có sách ,mách có chứng ... thớt phải xác định được bằng chứng và thủ phạm đã . Sau thì túm thằng chủ hộ đánh cảnh cáo luôn ... không trình bày và ABC cải huấn giác ngộ nó làm gì cho mệt vì loại này nó là qoái nhân rồi !...

Ngocqlb

Xe tăng
Báo ban QL chung cư lên nhắc nhở. Chỗ nhà em cũng phải lên nhà trên nhắc nhở mấy lần đấy

lyquochung

Xe hơi
Có hôm nửa đêm nghe tiếng ồn ào của bọn choai choai nói chuyện nên không ngủ được mà không biết ở đâu. Em mở cửa ra hành lang đi ghé tai vào các cửa cùng tầng mới biết đúng nhà.Gọi bảo vệ hay gõ cửa giữa đêm cũng...phiền. Em viết giấy : Đề nghị không làm ồn và dán ở cửa. Từ hôm sau là thấy hết tiệt.
cách của cụ cũng văn minh, ng có ý thức họ cũng sẽ hiểu. còn họ ko chịu hiểu thì mình làm căng sau cũng đc

Taihoatu

Xe lăn
hôm nọ e lên nhà đứa e thuê (chung cư mini) ở khu làng quóc tế thăng long, mà nghe đôi phòng bên cạnh nó xơi nhau phát ngán. đứa em bảo ban ngày chúng nó đi làm thì ko sao, cứ đêm về là toàn những âm thanh đó, góp ý cũng chẳng đc.

lucifer82

Xe hơi
Sao ồn ở đâu mà cũng không tìm được ah cụ, hay do nhiều căn quá, khu nhà em tìm dễ lắm.
Nếu ồn liên tục thì cụ đi từng nhà em nghĩ phải nghe được :)

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
hôm nọ e lên nhà đứa e thuê (chung cư mini) ở khu làng quóc tế thăng long, mà nghe đôi phòng bên cạnh nó xơi nhau phát ngán. đứa em bảo ban ngày chúng nó đi làm thì ko sao, cứ đêm về là toàn những âm thanh đó, góp ý cũng chẳng đc.
Ghi âm lại, xong post lên group chung của khu chứ lị :))

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Dễ mà. Gặp gia đình gây ồn rồi đề nghị nhẹ nhành, nếu ngại thì viết thư rồi nhét vào khe cửa cho họ biết.

Blue Water

Tháo bánh
Cái này rất khó phát hiện tiếng ồn phát ra từ đâu

VCHDHN

Xe container
Chỗ em cũng thế, từ sáng đến đêm khuya có 1 số lúc cứ như kê dọn hay thu xếp chuyển nhà, ngày nào cũng vậy mới ức chế. Dạo gần đây cái nhà tầng trên chuyển đi đỡ hẳn. Bực cái là nhà nó k có trẻ con, toàn người lớn mà ngày éo nào cũng kéo bàn kéo ghế ầm ầm đến khuya mới dị.

nguyenhuy2210

Xe điện
Nhà em ở chung cư cũng đang bị tình trạng này. Buổi trưa và Buổi đêm chưa bị ồn đến mức phải gõ cửa nhưng nói chung suốt ngày cũng hơi bị ức chế bởi tiếng kéo ghế, tiếng dép, tiếng chân chạy hay tiếng đồ vật rơi xuống nền từ tầng trên. Các cụ có cao kiến gì cho bớt ồn không ạ?