Thảo luận Tiếng lọc xọc trong xe Lexus RX350

cerato08

Xe điện
Cảm giác của em cũng chán giống cụ rồi :D bực hết cả mình! em mới bị cách đây khoảng 2 tuần sau khi đi rửa xe về. Trước đó thì êm re (xe em 2007 nhé) tư nhiên sau khi mở cốp rồi đóng lại rồi lên xe chạy em bỗng thấy tiếng cọt kẹt như kiểu ghế da cọ vào nhau. Tưởng là cái ghế nó đang ngả đúng vị trí nào đó có thể chạm vào cái gì đó nên em chẳng quan tâm. Hôm sau chỉnh lại ghế sau, kiểm tra cốp sau hoàn toàn ok không có gì đáng ngờ thế mà lên xe chạy nó lại cọt kẹt. Nhờ người chạy để em ngồi sau kiểm tra thấy tiếng kêu phát ra phía góc trên bên lái của cửa hậu, lấy tay ấn xung quanh tiếng kêu vẫn còn nguyên. Sau khi đóng cửa chạy khoảng chục km thì nó im nhưng mở cửa ra và đóng lại là nó lại kêu. Em nghĩ là do tấm tap bi cọ vào phần khung sắt cửa nhưng chưa có thời gian để tháo ra xử lý. nút cao su đệm cửa (cushion) của xe này thì lại không điều chỉnh được nên không thể thử bằng cách làm căng cửa khi đóng như xe bình thường. Hình như còn một lý do nữa là khi rửa xe, mấy chú rửa xe toàn mở của hậu bằng tay chứ không sử dụng nút "power door" nên nó mới bị chăng? em thì em không nghĩ đây là nguyên nhân nhưng mà biết đâu được.
Ngoài ra em ghét xe này một cái nữa là nó êm quá nên mấy cụ già hoặc chị em hay say xe lại càng dễ say. mà lái xe khi có người say xe ngồi trên thì chán kinh.~X(
Xe cụ sộc sệch chỗ nào nữa chỉ em biết với để em đề phòng? em tính bán rẻ con này làm con vios đi cho nó lành. Mà cụ cho em hỏi sao cụ biết nó sộc sệch rồi mà bán rx đi cụ lại mua rx thế???
Em nghĩ do tấm tapi cọ vào khung sắt là đúng đấy cụ ợ. Cụ tinh ra phết

cerato08

Xe điện
miếng nhựa trên táp pi em khoanh tròn

Khi đi vào chỗ xóc nó cọ vào vỏ sắt xe ô tô ( khoanh tròn màu đen)

gây ra tiếng kêu mà em lao tâm khổ tứ bao lâu nay. Hy vọng là đúng vì em bận quá cũng chưa có thời gian tháo. Cảm ơn cụ nông dân đua đòi đã chia sẻ

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng_Gầy

Xe điện
Cụ thử dùng băng dính 2 mặt loại xốp xốp hoặc cụ để tấm giẻ lau chèn vào rồi đóng cửa coi sao.

HMH79

Xe hơi
Em tưởng Lexus đẳng cấp thì không bị chứ. Xe em CRV 2011 mới đi được 1000 km cũng bị kêu chỗ cửa lái, bực lắm nhưng để hôm nào bảo dưỡng thì xem một thể.

Chuối Hột

Xe tải
@ Cerato08: cụ giải quyết được chưa? Em thì thấy sau khi rửa xe tiếng kêu này to hơn nên em thử bằng cách xịt ít dung dịch dùng để lau ghế da vào mấy cái khe giữa tap bi và khung xe. Sau khi xịt thấy im luôn cụ ạ. Được tuần rồi, hôm nay rửa xe xong lại thấy nó kêu. Thôi thì kệ nó vậy! đi một lúc lại hết, rửa xe lại kêu, thế cho nó đỡ buồn chứ nói thật là êm quá cũng chán :D

RAVA

Xe ba gác
@ Cerato08: cụ giải quyết được chưa? Em thì thấy sau khi rửa xe tiếng kêu này to hơn nên em thử bằng cách xịt ít dung dịch dùng để lau ghế da vào mấy cái khe giữa tap bi và khung xe. Sau khi xịt thấy im luôn cụ ạ. Được tuần rồi, hôm nay rửa xe xong lại thấy nó kêu. Thôi thì kệ nó vậy! đi một lúc lại hết, rửa xe lại kêu, thế cho nó đỡ buồn chứ nói thật là êm quá cũng chán :D
-Em nghĩ ko biết có phải do các bác đi dán kính nên bị thế ko?~X(

cerato08

Xe điện
Em đang định cạy tap pi ra và dán băng dính 2 mặt vào giữa tap pi và phần sắt ở cánh cửa

Thieugia1980

Xe máy
xem ma phanh thay dung hang ko,hay thay ma phanh rom,thi cai gong giua ma phanh no ngan hon gong ma xin,len di cu bi keu lach cach,chuan luon

Lexus14P2558

Xe tải
e chạy lex ma đâu thấy bị gì đâu :( hay cụ chạy xe hàng lướt hả , xem lại bầu lọc khí thế nào nha cụ ...xe mà cứ mua đi bán lại mất giá trị lắm đó hjx hjx

Chuối Hột

Xe tải
Ra rồi ra rồi cụ Cerato ơi!!!!. Hôm qua đi có việc em phải ngủ trên xe, sáng nay còn đang mắt nhắm mắt mở thì ông em cần xe đi có việc, em cứ nằm trên xe ngủ tiếp cho nó lái, đi một đoạn vào chỗ xóc thì nghe tiếng cọt kẹt em mới nhớ ra đây là cơ hội để kiểm tra cái lỗi này. Quá đơn giản em chỉ cần sờ tay vào cái lẫy mỏ cò chỗ 2 cái chốt cửa đóng xuống phát là im luôn! Em bảo chú em dừng lại, mở cửa hậu lên để ý thấy cái chốt bên lái vẫn nằm ở vị trí đóng, gạt nó xuống hết cở rồi nhả ra thì nó trở về vị trí mở. Nguyên nhân là đây, khi rửa xe, trong lúc lau chú thợ nào đó tình cờ gạt cái lẫy này khi cửa hậu đang mở, khi cửa đóng xuống cái chốt cửa không chạm vào lẫy nên cửa bị lỏng. Vì vậy cụ kiểm tra lại 2 cái lẫy ở 2 bên, thử lấy tay gạt nó cụ sẽ thấy vị trí đóng và mở khác nhau thế nào. Cụ đảm bảo cả 2 lẫy đều ở vị trí mở sau đó đóng cửa bình thường rồi chạy thử. Nếu thấy đúng thì cho em xin chén vodka. Em ngại đưa ảnh lên nên mô tả bằng mồm hơi dài dòng nhưng cụ nào đi RX cũng sẽ biết chốt cửa hậu nó nằm ở đâu, đây là 2 cái chốt nhựa nằm ở phần thân chứ không phải nằm trên cửa đâu nhé.

cerato08

Xe điện
Ra rồi ra rồi cụ Cerato ơi!!!!. Hôm qua đi có việc em phải ngủ trên xe, sáng nay còn đang mắt nhắm mắt mở thì ông em cần xe đi có việc, em cứ nằm trên xe ngủ tiếp cho nó lái, đi một đoạn vào chỗ xóc thì nghe tiếng cọt kẹt em mới nhớ ra đây là cơ hội để kiểm tra cái lỗi này. Quá đơn giản em chỉ cần sờ tay vào cái lẫy mỏ cò chỗ 2 cái chốt cửa đóng xuống phát là im luôn! Em bảo chú em dừng lại, mở cửa hậu lên để ý thấy cái chốt bên lái vẫn nằm ở vị trí đóng, gạt nó xuống hết cở rồi nhả ra thì nó trở về vị trí mở. Nguyên nhân là đây, khi rửa xe, trong lúc lau chú thợ nào đó tình cờ gạt cái lẫy này khi cửa hậu đang mở, khi cửa đóng xuống cái chốt cửa không chạm vào lẫy nên cửa bị lỏng. Vì vậy cụ kiểm tra lại 2 cái lẫy ở 2 bên, thử lấy tay gạt nó cụ sẽ thấy vị trí đóng và mở khác nhau thế nào. Cụ đảm bảo cả 2 lẫy đều ở vị trí mở sau đó đóng cửa bình thường rồi chạy thử. Nếu thấy đúng thì cho em xin chén vodka. Em ngại đưa ảnh lên nên mô tả bằng mồm hơi dài dòng nhưng cụ nào đi RX cũng sẽ biết chốt cửa hậu nó nằm ở đâu, đây là 2 cái chốt nhựa nằm ở phần thân chứ không phải nằm trên cửa đâu nhé.
em vẫn không hiểu ý cụ là cái chốt nào? Có phải cái chốt mà khi mở cửa phải gạt thì mới mở được cửa k cụ? Nếu là chốt đấy thì đi tốc độ 30km/h nó tự đóng mà?
Hôm thứ 5 vừa rồi em vào hãng tháo hết tapi ra để dán băng dính hai mặt nhưng kết quả nguyễn y vân. Chán quá

ngcom

Xe tải
Cụ cho 500 ảnh đi, khó tưởng tượng quá.
cám ơn cụ trc

Chuối Hột

Xe tải
Các cụ xem đây này, không phải chỉ riêng anh em mình gặp vấn đề này đâu: http://www.clublexus.com/forums/rx-third-generation/474358-interior-rattles.html
Tuy nhiên em thấy xe em êm re sau khi đưa cái lẫy kia về vị trí đúng của nó. Hình của em nó đây, em vửa phải chạy 5 tầng cầu thang, rồi đi bộ một đoạn dài mới chụp được ảnh hầu các cụ đấy. hôm nay chỗ này đông xe quá, phải đỗ rõ xa.#:-s
@ Cerato08: em đang nói về cửa hậu chứ không phải 2 cánh cửa sau cụ ạ. Cụ kiểm tra lại xem, kể cả ở nước ngoài bọn nó cũng toàn bị ở cửa hậu thôi.

cerato08

Xe điện
Hôm qua em xuống kiểm tra k có nút nào như xe cụ (chắc do khác đời). Em đi ấn cái lẫy khoá vào cuối cùng k đóng được cửa hậu phải chạy ra gara sửa tiện thể mông má mấy vết lõm vỏ xe luôn

Just.a.second

Xe buýt
em vẫn không hiểu ý cụ là cái chốt nào? Có phải cái chốt mà khi mở cửa phải gạt thì mới mở được cửa k cụ? Nếu là chốt đấy thì đi tốc độ 30km/h nó tự đóng mà?
Hôm thứ 5 vừa rồi em vào hãng tháo hết tapi ra để dán băng dính hai mặt nhưng kết quả nguyễn y vân. Chán quá
Bác lắc thử cái thanh cân băng rotuyn ( stabilizer links) nếu thấy nó có độ dơ thi thay đi, đảm bảo hết 100%

hoatra

Xe điện
vụ này kêu ở cửa đúng không cu, trước e cũng chạy một e TOY Sienna nhập Mỹ, cứ qua chỗ xóc là lọc xọc, vào hãng các kiểu không hết, đành phải sống chung với dàn đồng ca

Chuối Hột

Xe tải
Nó ở vị trí nào hả cụ ơi?
Nó ở dưới gầm cơ cụ ạ, nhưng theo em tiếng kêu dưới gầm và tiếng kêu cọt kẹt trong xe là hoàn toàn khác nhau, đúng là xe em và xe cụ khác đời nên không trùng lỗi rồi. Em nghĩ là em có năng khiếu trong việc xử lý tiếng kêu lạ phết đấy, lúc nào rảnh cụ chạy xe qua em cà phê cà pháo rồi cùng check nhé.

Just.a.second

Xe buýt
Nó ở vị trí nào hả cụ ơi?
Nó là cái thanh như thế này: http://www.ehow.com/facts_5006367_what-stabilizer-link-car.html Gắn vào giảm xóc trước của xe

Tiếng kêu của nó được mô tả như thế này:
Worn stabilizer links affect steering, ride and fuel efficiency. Symptoms include a creaking or screeching noise as you pass road imperfections, plus wobble, skip and "dead zones" in steering. Don't overlook these signs, as broken stabilizer links can lead to loss of control.

Chỉnh sửa cuối: