Tiếng lọc cọc ở sau xe

FeRAM

Xe điện
Em đi xe VIT. Mấy hôm nay, khi đi vào chỗ xóc, cứ có tiếng leng keng sau xe. Tiếng gõ rất nhỏ, nhưng rất khó chịu. Nếu bác đi nhanh, không nghe thấy, nhưng nếu đi từ từ, hoặc đêm khuya, phải lắng tai một chút, tiếng lanh canh nghe rất rõ, cứ như là ma làm ý. Khó chịu quá. Tiếng gõ giống như là có một thanh sắt nhỏ, gõ vào một cánh cửa sắt, mà gõ rất nhẹ nhàng, không ồn ào, không vội vã, nhưng như tra tấn nhau. Em ra kiểm tra cửa sau rất kỹ, không có gì lỏng lẻo cả. Có bác nào bị như em không, tư vấn em gấp. Em sắp phát tức lên với nó rồi.

Speedmaster

Xe tải
FeRAM nói:
Em đi xe VIT. Mấy hôm nay, khi đi vào chỗ xóc, cứ có tiếng leng keng sau xe. Tiếng gõ rất nhỏ, nhưng rất khó chịu. Nếu bác đi nhanh, không nghe thấy, nhưng nếu đi từ từ, hoặc đêm khuya, phải lắng tai một chút, tiếng lanh canh nghe rất rõ, cứ như là ma làm ý. Khó chịu quá. Tiếng gõ giống như là có một thanh sắt nhỏ, gõ vào một cánh cửa sắt, mà gõ rất nhẹ nhàng, không ồn ào, không vội vã, nhưng như tra tấn nhau. Em ra kiểm tra cửa sau rất kỹ, không có gì lỏng lẻo cả. Có bác nào bị như em không, tư vấn em gấp. Em sắp phát tức lên với nó rồi.
Tiếng kêu nhỏ, phát không liên tục để tìm nguyên nhân thì rất khó. Bác nhờ ông thợ nào đi cùng (kể cả cho nằm sau cốp luôn:D ) xem có tìm được nguyên nhân không?

cuongvx

Xe buýt
Website
newscenter.vov.vn
Bác nhờ một người lái, ngồi đằng sau xem xét nghe kỹ chắc sẽ tìm ra thôi. Có một lần thằng bạn mượn xe em đi cả ngày về nói có tiếng gì lọc cọc, em đề xe bảo vợ cả dí ga từ từ phát hiện ra miếng sắt của dây an toàn đập vào thành cửa? Mỗi xe có một độ cộng hưởng làm rung xe khác nhau, vợ 2 của em cứ chạy khoảng 105 km/h có tiếng ù ù hơi khó chịu nhưng vọt lên trên 115 lại thấy mất luôn.... Kể cũng hay vì nó cảnh báo hộ mình tốc độ giới hạn ....

Trước em cũng bị như thế, xe cứ chạy chậm khoảng 20km/h hoặc đang chạy chậm tăng tốc lên khoảng đó là nghe tiếng kim loại gõ khe khẽ phía đằng sau, chạy nhanh thì hết. Em đã thu dọn hết đồ gọn gàng, kiểm tra lại hàng ghế thứ 3, tháo chiếc loa Sub mới lắp ra vẫn không thấy hết. Em nghĩ là cái mép dưới biển số nó gõ vào thành xe nên lấy keo con chó dính chặt biển số vào miếng đệm cao su phía dưới vẫn không hết. Chịu đựng mãi không được em bèn tháo tung phía sau ra xem thì ra là trong cái cửa hậu mở lên có thanh cài cửa khi trước em lắp cái camera de thay vào cái ổ khóa bỏ thanh cài ra nên nó gõ vào tôn thành xe.

pippo

Xe máy
Công nhận là đi xe có tiếng kêu lạ rất khó chịu, cảm giác như nó sẽ rơi một cái gì ra lúc nào không biết. Em hôm trước cũng bị như bác luôn, kiểm tra các kiểu, tháo cả giảm sóc ra cũng không tìm ra nguyên nhân mặc dù biết chính xác khu vực có tiếng kêu. Cuối cùng, em nâng xe lên kiểm tra lại thì phát hiện ra ốc giữ đầu rôtuyn và thanh cân bằng vặn chưa chặt, vặn thêm đúng nửa vòng hết luôn, giờ im re.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
bác thử vào ga ra xem có phải là do ống xả bị lỏng không? Hoặc có khi la fdo cái ghế sau bị lỏng:)

FeRAM nói:

Nếu bác kiểm tra hết tất cả mọi thứ như các hướng dẫn ở trên mà vẫn không hết kêu thì có khi phải mời thầy cúng :D

cuongvx

Xe buýt
Website
newscenter.vov.vn
Tại sao trước kia tôi tập lái bằng xe UAZ chẳng để ý gì đến tiếng kêu lọc cọc nhỉ ... :)) :)) :))

FeRAM

Xe điện
Cám ơn các bác đã tư vấn. Tôi sẽ thử; nếu không hết chắc chỉ còn cách mời thày cúng thôi.:)

CSGT

Xe hơi
FeRAM nói:
Cám ơn các bác đã tư vấn. Tôi sẽ thử; nếu không hết chắc chỉ còn cách mời thày cúng thôi.:)
Nếu vẫn chưa hết bác đặt mấy cái keo dính chuột

FeRAM

Xe điện
Kính các bác,

Tiếng leng keng lọc xọc đấy vẫn không hết. Em kiểm tra tất cả như các bác gợi ý, thậm chí đích thân em ngồi ở phía sau cũng không thể nào phát hiện ra tiếng phát ra từ chỗ nào. Tuy nhiên, khi xe chở nặng (Hôm qua, em phải chở 1 con máy phát điện) thì tiếng kêu không còn. Sáng nay, đi lại nghe thấy, thế mới tức. Chắc phải mời thày cúng thôi các bác ợ. Không thì đánh nhắm mắt làm ngơ, khi nào nó kêu to hơn thì tìm lại vậy. Cảm giác như tiếng kêu do một thanh sắt nhỏ, gõ nhẹ vào một vật kim loại, chỉ cộng hưởng (kêu) ở một tấn số nào đấy, nhưng bó tay roài. Lúc như kêu ở dưới sàn, lúc lại như trên nóc xe. Đi ban đêm, em cứ nghĩ như là bị ma ám, sợ quá, tý lại phải dừng đi tè (Bác nào có khiếu văn học, em kể, bác ghi lại, ta làm phiên bản mới Liêu trai chí dị nhể, :D )

Anyway, thanks các bác rất nhiều, đã tư vấn rất chu đáo. Em sẽ tiếp tục theo dõi và update cho các bác sau. Nhân tiện, cũng cảm ơn rất nhiều bác đã vote động viên em.

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Tiếng kêu nhiều khi phát ra ở những chỗ không ngờ đến. Trước đây em đi cái xe Isuzu Hilander có lúc có tiếng kêu như kiểu 2 cái mắc áo bằng kim loại cọ sát vào nhau (có lẽ giống như tiếng kêu trên xe bác Fe ram). EM theo dõi 1 thời gian thì phát hiện là do những cái lò xo bên trong 1 cái tựa đầu ở hàng ghế thứ hai bị rung. Em lấy tay đập bộp bộp vào đấy mấy phát, hết kêu luôn.

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
À mà bác Fe ram đi xe Vitara phải không? Em nhớ lại hồi trước em chạy Vitara cũng bị hiện tượng kêu đằng sau xe giống như bác tả. EM tháo cái trần xe ra và nhét 1 đống túi nilon vào cái thanh ngang ngay phía trên cửa hậu (cái chỗ gắn 1 cái họng phun nước rửa kính hậu ý). Bác có thể thử bằng cách mở của hậu ra, lấy tay đấm đấm vào cái thanh ngang có cái họng phun nước ý, vừa đấm đấm vừa ghé tai vào nghe, nếu nó phát ra tiếng kêu giống như cái tiếng làm bác khó chịu thì chắc là bác tìm được đúng chỗ rồi đấy.

Kitty

Xe đạp
Trừ trường hợp kêu to quá không chịu nổi còn bác cứ Bật to đài lên là hết ngay

FeRAM

Xe điện
Awake nói:
À mà bác Fe ram đi xe Vitara phải không? Em nhớ lại hồi trước em chạy Vitara cũng bị hiện tượng kêu đằng sau xe giống như bác tả. EM tháo cái trần xe ra và nhét 1 đống túi nilon vào cái thanh ngang ngay phía trên cửa hậu (cái chỗ gắn 1 cái họng phun nước rửa kính hậu ý). Bác có thể thử bằng cách mở của hậu ra, lấy tay đấm đấm vào cái thanh ngang có cái họng phun nước ý, vừa đấm đấm vừa ghé tai vào nghe, nếu nó phát ra tiếng kêu giống như cái tiếng làm bác khó chịu thì chắc là bác tìm được đúng chỗ rồi đấy.
Vâng em đi Vitara. Rất chí lý, em cũng có cảm giác là nó kêu ở bên trên cánh cửa hậu, tuy không chắc lắm vì có lúc lại thấy như dưới sàn xe. Nhưng nếu đúng như thế thì tại sao khi xe chở nặng lại không nghe thấy nữa mới lạ chớ. Anyway, thanks bác nhiều. Em sẽ làm thử, nếu thành công thì mới vote. :)) (em kẹo kéo lắm bác ơi). Mặt khác, nếu có bác cũng bị kêu như mình là ổn rồi. Em ghét nhất là chỉ có mình bị, không ai cả. Tiếc gì mà không ước mình... mất một hạt, để thằng hàng xóm nó mất cả hai luôn, hì hì hì.

Khoai

Xe hơi
Em đi Lac 1.8 hôm trước tháng trước đi bọc lại ghế da mấy ngày sau đi lúc bật nhạc to to lên 1 chút thấy có âm thanh phát ra rè rè theo nhịp trống nhất là khi điều chỉnh tiếng bass to lên ngay ở cửa lái, xác định mãi mới biết chính là chỗ điều chỉnh gương điện em cũng lấy tay vỗ mấy cái thế là hết liền. Ngay cả khi để các vật dụng nhỏ nhỏ bên hốc cánh cửa cũng bị hiện tượng như trên, nó cũng rung lên theo từng nhịp trống nghe khó chịu lắm thế là em cất hết chúng đi chỗ khác là ổn.

FeRAM

Xe điện
Dear các bác,

Thử đủ trò rồi, cuối cùng vẫn không thể nào tìm ra được là nó kêu từ đâu.

@Awake: Tiếc quá, không có cơ hội vote cho bác ròi. Cũng thử đấm nhè nhẹ như bác tư vấn, nhưng chỉ thấy đau tay thôi, không kêu ca gì cả.

Giải pháp tạm thời của em là: Để một thùng lavi sau xe, tịt luôn không kêu ca gì hết cả. Khi nào uống hết nước, chắc phải làm ít gạch các bác ợ.

Một lần nữa, xin trân trọng cảm ơn tất cả các bác, đã giành thời gian tư vấn.

FeRAM

Xe điện
Kính các bác,

Em xin được update topic này.

Sau khi làm theo lời khuyên của các bác mà vẫn không hết tiếng leng keng ở xe, em đành mặc kệ. Sau vài tuần nữa thì mới thấy là không phải chỉ chỗ đó mới kêu, mà cả xe như một giàn giao hưởng (nghĩa là, đủ mọi âm thanh, bùm bùm, lanh canh, leng keng, ....), chỉ có mỗi cái còi là lại dở chứng không kêu. Iem mặc kệ cha chúng nó.

Sáng nay, khi đi qua ngã tư Trần Phú - Điện biên phủ (Hà nội), em đang từ từ rẽ trái từ Đ BP sang Trần Phú, nhưng bị vướng chưa rẽ được thì một thằng 2B từ làn bên trong lán ra, chắn mất một phần mũi xe em. Em điên quá, cứ thế đi thẳng một đoạn, kè cái để chân bên hông phải sát vào xe nó cho bõ ghét. Thằng đó, bị va vào chân, chắc là đau, nó nổi điên liên lấy tay đập một phát rất mạnh vào hông xe em. Không kịp hạ kính, chửi cho nó một câu rất tục (chắc chỉ có bố con nhà em nghe với nhau). Với lại, cũng ngại mấy thằng xxx nó hỏi thì phiền, nên rẽ đi luôn.

Trong cái rủi lại có cái may. Chẳng hiểu nó đập thế nào mà xe em bây giờ mất hẳn cái tiếng leng leng khó chịu ấy. :D

K/L:

1. Không nên điên, một câu nhịn là chín câu lành. Cố tình quẹt vào nó, lỡ tay lái mình chuối, đi cả xe nó thì bỏ mẹ (mặc dù, rất cú cái thái độ nó cậy xe máy, ức hiếp mình)

2. Không nên chửi tục trong xe, chỉ có mình nghe, nó có nghe thấy đâu. Nếu cần thì ta phải hạ cửa kính xuống.

3. Không hiểu cái thằng thổ tả ấy ở đâu rồi. Em định tạ hắn cút rượu. :D