tiếng kêu lạ khi tăng tốc.

aq79

Xe container
Có cụ nào bị như e ko ạ, khi e tăng tốc đột xuất (tức là khi tăng tốc từ từ thì ko có hiện tượng này ạ) vòng tua lên tầm 1500 (cao hơn hoặc thấp hơn đều ko bị) thì xuất hiện 1 tiếng kêu tè tè rất lạ như kiểu có 1 miếng lá gió đập vào nhau ấy ạ (nghe khá giống với kiểu xe máy bị hở bô ạ), e đã đưa sang hyundai kiểm tra mà ko phát hiện ra do đâu ạ. Xe e là Kia Soul ạ.

Chỉnh sửa cuối:

adidas_hn_man

Xe tăng
hóng , em cũng bị đi số 5 tầm 60-80 có tiếng tách tách rất nho, phải tắt điều hòa mới nghe thấy. Vọt lên hơn thì ko thấy nữa em chơi fò mt2008

aq79

Xe container
hóng , em cũng bị đi số 5 tầm 60-80 có tiếng tách tách rất nho, phải tắt điều hòa mới nghe thấy. Vọt lên hơn thì ko thấy nữa em chơi fò mt2008
e sang xưởng các chú ấy kích xe lên ép ga thì ko thấy, nhưng cứ chạy thực tế lại nghe thấy, ko biết là gì, như ma làm ấy ạ.

aq79

Xe container
Hix ko ai bị như e ạ?

interceptor

Xe điện
Xe của cụ mua lâu chưa? Mua mới về đã bị thế này hay là mới thời gian gần đây mới bị?

Có cụ nào bị như e ko ạ, khi e tăng tốc đột xuất (tức là khi tăng tốc từ từ thì ko có hiện tượng này ạ) vòng tua lên tầm 1500 (cao hơn hoặc thấp hơn đều ko bị) thì xuất hiện 1 tiếng kêu tè tè rất lạ như kiểu có 1 miếng lá gió đập vào nhau ấy ạ (nghe khá giống với kiểu xe máy bị hở bô ạ), e đã đưa sang hyundai kiểm tra mà ko phát hiện ra do đâu ạ. Xe e là Kia Soul ạ.

BOSCH 24/7

Xe điện
Số 15, Ngõ 10, Đường 800A, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, HN
Hix ko ai bị như e ạ?
Theo em hiểu, các loại tiếng kêu ken két, cành cạch rất khó tìm ra nguyên nhân nếu ko đi thử - kiểm tra trực tiếp trên xe và cần người kiểm tra là người có kinh nghiệm ạ.

aq79

Xe container
Xe của cụ mua lâu chưa? Mua mới về đã bị thế này hay là mới thời gian gần đây mới bị?
mới gần đây mới bị thôi cụ ạ.
Theo em hiểu, các loại tiếng kêu ken két, cành cạch rất khó tìm ra nguyên nhân nếu ko đi thử - kiểm tra trực tiếp trên xe và cần người kiểm tra là người có kinh nghiệm ạ.
vâng, e đã đưa xe sang hyundai thì các bác ấy nâng gầm, chạy thử cũng ko pát hiện ra cụ ạ.

supporter

Xe điện
Cụ kiểm tra bi tăng tổng chưa?

anhtho

Xe ngựa
e sang xưởng các chú ấy kích xe lên ép ga thì ko thấy, nhưng cứ chạy thực tế lại nghe thấy, ko biết là gì, như ma làm ấy ạ.
Kích đạp ga thì xe không tải, rồi không có gió, vậy nên điều kiện không giống nhau. Lúc tăng tốc là cụ để số mấy, hay xẩy ra ở tất cả các số ? Cụ cắt côn và tăng ga thì tiếng đó còn không ?

NGHIXDBT

Xe tăng
Em cho rằng đó là bị ép số khi đạp ga qua nhanh gây nên hiện tượng máy gõ

dietkhongcanhoi

Xe hơi
Em cũng bị hiện tượng này một thời gian. Đem vào hãng các bác ấy bảo dưỡng lại dây ga là OK. Sau khi dưỡng cũng OK thật nhưng chỉ được vài tuần rồi lại bị lại. Xong em cứ kệ con mợ nó và để thế chạy. Thế rồi tự dưng nó hết ah :))

aq79

Xe container
Cụ kiểm tra bi tăng tổng chưa?
Bi tăng tổng là j hả cụ?
Kích đạp ga thì xe không tải, rồi không có gió, vậy nên điều kiện không giống nhau. Lúc tăng tốc là cụ để số mấy, hay xẩy ra ở tất cả các số ? Cụ cắt côn và tăng ga thì tiếng đó còn không ?
Xe e số tự động cụ ạ.
Nhân tiện thớt này em xin hỏi các Cụ một chút: Xe em là Kia Forte Việt Nam SX 2011; đến nay đi khoảng 2 năm, sau khoảng 1 sử dụng có hiện tượng là khi tăng ga (AT nên cũng ko rõ số mấy), dù tăng gấp hay từ từ thì cũng hay có tiếng phật phật như các tấm gì đó bị gió đập, máy có tiếng gõ nho nhỏ (em cũng không chắc là gõ máy hay không nhưng có cảm giác thế); lần trước đi thay dầu có độ nhớt cao (e ko nhớ là bao nhiêu nhưng trong phạm vi cho phép, thợ tự chọn chứ e ko biết) thì thấy hết tiếng này toàn bộ, đi êm ái hẳn; đi một thời gian thì lại xuất hiện. Lần thay dầu gần đây thì thợ lại thay dầu có độ nhớt ít hơn và các hiện tượng trên vẫn vậy.

Các cụ có kinh nghiệm xem giúp em là hiện tượng gì với, có nghiêm trọng không và hướng xử lý thế nào. Em xin cảm ơn
Tiếng pè pè đúng ko cụ, như kiểu 2 lá tôn đập vào nhau, lúc đầu thợ còn đi kiểm ra các bộ phận nhựa xem có hở đâu ko ạ.
Em cho rằng đó là bị ép số khi đạp ga qua nhanh gây nên hiện tượng máy gõ
Vòng tua 1500 thì chưa thể là ép dố ạ.
Em cũng bị hiện tượng này một thời gian. Đem vào hãng các bác ấy bảo dưỡng lại dây ga là OK. Sau khi dưỡng cũng OK thật nhưng chỉ được vài tuần rồi lại bị lại. Xong em cứ kệ con mợ nó và để thế chạy. Thế rồi tự dưng nó hết ah :))
Có lẽ tạm dùng cách như cụ như hơi khó chịu ạ.

khkdgs

Xe điện
Cái này có liên quan gì đến bên trong máy không các bác nhỉ?em hóng.

gacoihn2005

Xe tải
Xe em cũng kia fote 2009 cung có tiếng kêu khi lên ga như tiếng rít gió nghe rất khó chịu kiểm tra mãi chưa phát hiện ra

aq79

Xe container
Cái này có liên quan gì đến bên trong máy không các bác nhỉ?em hóng.
Theo nhóm thợ hôm đấy bảo "có thể" 1 miếng nhựa ở đâu đấy lỏng hoặc pô cụ ạ. Hix toàn có thể thôi.
Xe em cũng kia fote 2009 cung có tiếng kêu khi lên ga như tiếng rít gió nghe rất khó chịu kiểm tra mãi chưa phát hiện ra
Nhiều ng bị thế ạ, kia Soul với Forte máy giống nhau đấy cụ ạ, tiếng kêu xe e nó cứ pẹt pẹt cụ ạ.

khkdgs

Xe điện
Thêm nữa chỉ mùa nóng mới bị chứ mát mẻ thì kô bị đâu.hi.các cụ để ý xem nhé.

F.I.A.T

Xe điện
Nếu đã kiểm tra máy ok thì cụ kiểm tra thêm 2 thứ này xem sao:
- Kiểm tra khớp mềm bằng inox ở đoạn cổ pô nhé, có thể bị rách hở và phát ra tiếng kêu nhưng chỉ ở 1 vòng tua nhất định
- Nếu xe có tấm chắn gầm bằng thép hoặc nhựa có thể bị đá văng hay cạ gầm nên nó sát với vỏ máy, khi máy chạy rung nó sẽ cạ vào tấm này, và cũng chỉ kêu ở một dải tua máy nhất định nhất là khi đi hơi ép số lúc này máy rung nhiều hơn.

aq79

Xe container
bá cáo các cụ e đã tìm ra bệnh, chính ra là nứt cổ pô ạ. Tại hôm trc vết nứt nhỏ hoặc (cái này do e đoán thôi) xe e xe cỏ nhưng là xuất châu âu nên trước và sau cổ pô nó có 2 cái cảm biến để kiểm soát khí nạp và khí xả, có lẽ vì lý do này mà các chú thợ ngại động đến nên bỏ qua, đến hôm nay vết nứt lớn hơn nên bắt buộc pải mó vào, giờ đã ngon lành ạ. Nếu cụ nào bị như e thì kinh nghiệm như sau ạ: vì ko pải thủng nên rất khó phát hiện, bị chủ yếu ở các cổ, đoạn thắt nên khó phát hiện, nếu muốn kiểm tra thì bôi dầu vào chỗ đó khi nổ máy sẽ thấy ngay ạ.

BOSCH 24/7

Xe điện
Số 15, Ngõ 10, Đường 800A, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, HN
bá cáo các cụ e đã tìm ra bệnh, chính ra là nứt cổ pô ạ. Tại hôm trc vết nứt nhỏ hoặc (cái này do e đoán thôi) xe e xe cỏ nhưng là xuất châu âu nên trước và sau cổ pô nó có 2 cái cảm biến để kiểm soát khí nạp và khí xả, có lẽ vì lý do này mà các chú thợ ngại động đến nên bỏ qua, đến hôm nay vết nứt lớn hơn nên bắt buộc pải mó vào, giờ đã ngon lành ạ. Nếu cụ nào bị như e thì kinh nghiệm như sau ạ: vì ko pải thủng nên rất khó phát hiện, bị chủ yếu ở các cổ, đoạn thắt nên khó phát hiện, nếu muốn kiểm tra thì bôi dầu vào chỗ đó khi nổ máy sẽ thấy ngay ạ.
Cám ơn cụ đã chia sẻ cho anh em thêm một kinh nghiệm mới!
Kính cụ 1 ly!

khkdgs

Xe điện
Bôi dầu vào chỗ đó khi nổ máy thì thấy gì ạ.hi.em hóng