[Thảo luận] Tiến...........lùi

lyndahim

Xe hơi
Cái này theo em hiểu là dùng để tiến - lùi trên đoạn đường quanh co. Đường quanh co giống như con giun nó có 1 bên "lồi" lên gọi là lưng và 1 bên "lõm" vào gọi là bụng. Khi tiến trong đoạn đường quanh co thì nên cố bám vào phía bên đường "lồi" (lưng) còn khi lùi thì nên bám vào phía bên đường "lõm" (bụng) mà đi. Cái này áp dụng khi thi sa hình ngày xưa có bài tiến-lùi trong đường quanh co, thi bây giờ chỉ còn bài đi tiến trong đường quanh co thôi. Em hiểu thế ko bít có đúng ko vì hồi trước em học lx thấy các thầy nói thế nhưng em ko nhớ hết.
Vâng bây giờ thì em đã hiểu thuốc PHUGACA ..........rồi ạ, bác học giỏi thế, chắc ngày xưa bác đi học bác làm lớp trưởng ý nhỉ :D, bác thi lái xe xong ngưòi ta có giứ bác lại làm giảng viển ko nữa :))

hajinbk

Xe tăng
Khi nào thằng kia tiến thì nó bám lưng em. Em muốn lùi xuống thì bám bụng nó. (Thò tay ra đằng sau mà bám) (k)
Hự.. hự.. khó hiểu quá, lái xe kiểu gì thế nhỉ:102: ước gì mình là "nó":))

Có tí G..ái vào thớt xôm hẳn, chứng tỏ các Cụ ông nhà ta còn hăng lắm(b) Cẩn thận bị lừa nhá:21:

Chỉnh sửa cuối:

hành_khất_đêm

Xe điện
Thế cái Avatar của Cụ là gì, chỉ cho Em nó luôn :))
Cái avatar nhà em, em cũng chẳng biết nó là cái gì nữa :tongue:. Ngày xưa đi học thày giảng đến bài này thì đi thi rồi nên chẳng được học.:21:

ketpo

Xe điện
Cua phải tiến tôi bám sang lưng, lấn tí cho lành, để còn có chỗ trở về nếu ngược chiều có thằng đè đầu bác ạ!
Như thế thì nhà cháu nói đúng rồi còn j nữa :69:
Tiến : đi thẳng hay ôm cua trái/phải đều phải căn bên phải mình tức bám lưng rồi tức là lưng luôn luôn là bên phải xe :41:

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
- Em ko hiểu câu: Tiến bám lưng, lùi bám bụng ? là như thế nào, các anh các bác giải nghĩa giúp em được ko à?(b)(b)(b)
Các câu hỏi nêu ra đều là chủ đề cho sự đùa cợt hay sao ấy nhỉ?

Nghiêm túc một chút nhá!

Câu trên áp dụng lúc xe ôm cua, khi đó thì phía thân xe nằm ngoài cua gọi là lưng còn phía trong gọi là bụng.
Khi tiến thì cố gắng lấy hết phần đường phía ngoài cua ( bám lưng) để ưu tiên cho phía trong (bụng) tránh nguy cơ bị quệt bụng.
Ngược lại khi lùi thì phải cố gắng lấy hết phần đường phía trong cua (bám bụng) để ưu tiên cho phía ngoài (lưng) khỏi những va quệt.

Còn đi trên đường thẳng, bên Tây thì cứ theo làn đường mà đi, còn ở ta thì tài xế thường bám trái một chút, ưu tiên cho bên phải để tránh những xe máy xe đạp đi cùng chiều, họ không nhìn thấy xe mình đi đằng sau. Đối với các xe đi ngược chiều họ thấy rõ xe mình nên chủ động tránh. Tuy nhiên đừng làm dụng vì nếu xe ngược chiều mà "căng" thì nhiều khi dễ xẩy ra tai nạn mà khi đó mình sai vì lấn đường.

Fotre

Xe hơi
Nếu vào cua tay áo phải, cụ cứ bám "lồi - lưng" mà đi thì xơi vào đầu xe khác ạ:6:
Khi em cua phải thì lưng em là bên phía lái nên em sẽ bám sát đường bên lái ạ. Tất nhiên là vẫn phải trong phần đường của mình nếu là đường hai chiều thì xơi vào xe khác thế nào được ạ.

hành_khất_đêm

Xe điện
Đang lái xe trên đoạn đường này: 15 (15 lái chính và 0 lái phụ) alo_club, berryfun, Bigbird, Cà tàng, Fotre, Kamaz74, lyndahim, milu, OverView, quyetthang, tptitoe
Đông nhỉ, lynda có khác, nhưng em ý có bồ rôi (chắc đại gia) :5:

lyndahim

Xe hơi
Hự.. hự.. khó hiểu quá, lái xe kiểu gì thế nhỉ:102: ước gì mình là "nó":))

Có tí G..ái vào thớt xôm hẳn, chứng tỏ các Cụ ông nhà ta còn hăng lắm(b) Cẩn thận bị lừa nhá:21:
vừng, xôm quá ta,:41:

nhatcau

[Tịch thu bằng lái]
tiến thì cứ dập thật mạnh vào ,lùi thì cứ nhẹ nhẹ rồi lại tiến mạnh vào . Phầm phập phầm phập :21:

hành_khất_đêm

Xe điện
tiến thì cứ dập thật mạnh vào ,lùi thì cứ nhẹ nhẹ rồi lại tiến mạnh vào . Phầm phập phầm phập :21:
cụ này nhiều động từ mạnh quá, lái xe thế thì tai nạn chết.

hajinbk

Xe tăng
Khi em cua phải thì lưng em là bên phía lái nên em sẽ bám sát đường bên lái ạ. Tất nhiên là vẫn phải trong phần đường của mình nếu là đường hai chiều thì xơi vào xe khác thế nào được ạ.
Cụ đi đường đèo miền núi chưa ạ? Vừa hẹp, vừa cua gấp khúc, vừa dốc...Nếu đi theo cách đó mà gặp xe ngược chiều thì :77:
Mừ cái này phải hỏi mấy Cụ đi Pa Ủ - ọp dốt vừa rồi là rõ nhất ạ(b)

Chỉnh sửa cuối:

Fotre

Xe hơi
Vâng bây giờ thì em đã hiểu thuốc PHUGACA ..........rồi ạ, bác học giỏi thế, chắc ngày xưa bác đi học bác làm lớp trưởng ý nhỉ :D, bác thi lái xe xong ngưòi ta có giứ bác lại làm giảng viển ko nữa :))
Em hiểu nôm na là như thế. Mợ chủ lại nói kháy em rùi.

Fotre

Xe hơi
Cụ đi đường đèo miền núi chưa ạ? Vừa hẹp, vừa cua gấp khúc, vừa dốc...Nếu đi theo cách đó mà gặp xe ngược chiều thì :77:
Mừ cái này phải hỏi mấy Cụ đi Pa Ủ - ọp dốt vừa rồi là rõ nhất ạ(b)
Em nghĩ ở đây đang giải thích cái nguyên tắc chung khi vào đường cua.Thế theo cụ thì đi đường đèo miền núi thì nên đi thế nào ạ? khi cụ cua phải thì cụ bám sát vách núi mà đi để tránh xe ngược chiều ạ?

Matizcoi

Xe cút kít
đúng là gái hỏi có khác, đông gớm :D

Tue Minh

Xe máy
Các câu hỏi nêu ra đều là chủ đề cho sự đùa cợt hay sao ấy nhỉ?

Nghiêm túc một chút nhá!

Câu trên áp dụng lúc xe ôm cua, khi đó thì phía thân xe nằm ngoài cua gọi là lưng còn phía trong gọi là bụng.
Khi tiến thì cố gắng lấy hết phần đường phía ngoài cua ( bám lưng) để ưu tiên cho phía trong (bụng) tránh nguy cơ bị quệt bụng.
Ngược lại khi lùi thì phải cố gắng lấy hết phần đường phía trong cua (bám bụng) để ưu tiên cho phía ngoài (lưng) khỏi những va quệt.

Còn đi trên đường thẳng, bên Tây thì cứ theo làn đường mà đi, còn ở ta thì tài xế thường bám trái một chút, ưu tiên cho bên phải để tránh những xe máy xe đạp đi cùng chiều, họ không nhìn thấy xe mình đi đằng sau. Đối với các xe đi ngược chiều họ thấy rõ xe mình nên chủ động tránh. Tuy nhiên đừng làm dụng vì nếu xe ngược chiều mà "căng" thì nhiều khi dễ xẩy ra tai nạn mà khi đó mình sai vì lấn đường.
Cái này chuẩn rồi, nhưng mà em bổ sung là chỉ trong làn của mình thôi. Điển hình em thấy các bác tài bên Hồng Kông hay Ma Cao đi xe to và dài áp dụng cực tốt. Đường bển rất nhỏ, chỉ nhỉnh hơn bề ngang xe chút thôi mà các bác cua rất chuẩn không hề chạm vạch, không hề chạm vỉa. Nên đường chật vậy mà xe chẳng mấy khi va chạm.

Nục

Xe tăng
Chắc phải cho tôi gặp mợ thì tôi mới nói được mất, tôi lại thích thực hành trực tiếp chứ nếu nói không thì khó nhớ lắm mợ ạ...lưng...bụng...lưng...bụng...thực hành mới nhớ

longvu

Xe tăng
Lưng là bên phải xe, bụng là bên trái xe(bên vô lăng) ko biết em hiểu thế có đúng ko :)

Còn bí kíp : chó tránh đầu, trâu tránh đít nữa ậ :21:
Hình như ngược lại cụ ạ: Đầu trâu đuôi chó vì theo thực tế
  1. Trâu thì hay phi thẳng
  2. Chó thì hay quay đầu

Hung Nissan

Xe buýt
Theo em 1 tay đặt lên lưng, 1 tay ôm bụng các bác nhểy---> tức là mình luôn ở tư thế đằng sau:)):)):))