[Funland] Tiền lẻ mới

one

Xe điện
Tặng sách mà họ không đọc thì chán lắm
Cái này thì bản thân người tặng phải đọc nhiều để biết chọn sách phù hợp với từng đối tượng. Em mỗi năm thẩm chừng trăm cuốn, tuy còn lâu mới đạt cảnh giới kê đơn điều trị tâm lý bằng sách như các cao thủ trên thế giới nhưng chọn sách để người thân bạn bè chịu đọc là chuyện trong tầm tay.

L.C.D

Xe container
Năm nào em cũng nát hết tiền vì món đổi tiền này. Toàn đi đổi hộ nhưng tiền thì em ứng ra. :(

em nghĩ để 1 chỗ nhiều không yên tâm nên xé ra cất mỗi nơi 1 tí. và muốn lấy tiền mới vì cái chỗ cất tiền cũng thích mùi tiền mới chứ tiền cũ họ sẽ k để cất mà sẽ mang ra tiêu ngay

Crazy Car VN

Xe tải
Mọi người có nhu cầu đổi tiền lẻ mới dịp Tết để làm gì nhỉ !
Đi lễ Chùa thì cứ công đức nhà chùa tiền mệnh giá lớn , tiền cũ cũng được có sao đâu, tiền lẻ mới dùng vào việc gì nhỉ ???
Các cụ / mợ có đổi tiền lẻ mới mỗi dịp Tết đến hay không ? Em chả bao giờ có nhu cầu này.
Đấy là hành vi mù quáng ko có căn cứ, làm theo người khác bởi vì thấy họ làm thế. Dân mình căn bản là ko chuyên tâm nghiên cứu khoa học hay có năng lực nhận xét hành vi hay phản biện xã hội cho nên cứ điều gì thành lệ, thành thói quen thì làm. Nhiều khi lệ và thói quen lại là ko tốt, ko khoa học và làm tổn hại nhiều tới đời sống những vẫn không sửa.
Đối với riêng mình thì không bao giờ mình ném tiền khi đi chùa như thế bởi vì rất nhiều điều mình ý thức nhận ra. Một là tiền lẻ là tiền ko quan trọng đối với mình, ko ý nghĩa gì với mình, vậy tại sao mình lại mang đi ban phát cho Trời Phật để cầu lấy điều may? Việc ban phát kiểu ném tiền, nhét tiền thực sự ko mang tính cung kính nghiêm túc, trân trọng, vậy hành vi đó có được Trời Phật chấp nhận. Ném tiền lẻ gây rác và nhiều người phải dọn dẹp quét đi để làm sạch lại không gian cho bạn. Bạn tốn một khoản tiền vô lí vào việc ném tiền lẻ để cầu phúc và may mắn trong khi những giá trị văn hóa, ứng xử, quan hệ xã hội bạn ko gắn kết và chỉnh sửa bản thân tốt hơn mỗi ngày.
Mình thấy việc ném tiền lẻ cầu tài lộc ở chùa chiền thực sự xảy ra do những người đó yếu về tâm lý trong cuộc sống. Họ không tự tin vào bản thân và năng lực của mình. Không loại trừ nhiều người mê muội mê tín, ko còn suy nghĩ gì ngoài việc mê tín dị đoan.

Daisynguyen78

Xe buýt
Cũng phải 7 năm rồi em đi lễ chùa chỉ cúng dường tiền vào hòm công đức chứ không rải tiền lẻ khắp nơi trong chùa như trước.

Vie.ABC

Xe điện
Mọi người có nhu cầu đổi tiền lẻ mới dịp Tết để làm gì nhỉ !
Đi lễ Chùa thì cứ công đức nhà chùa tiền mệnh giá lớn , tiền cũ cũng được có sao đâu, tiền lẻ mới dùng vào việc gì nhỉ ???
Các cụ / mợ có đổi tiền lẻ mới mỗi dịp Tết đến hay không ? Em chả bao giờ có nhu cầu này.
thớt có được sống bình thường như những người bình thường ở nước em không mà thắc mắc như thế ?....=))

Jade2110

Xe buýt
Nhu cầu này dần dần cũng sẽ giảm đi

truongtuongtu

Xe hơi
Năm mới ai chả thích tiền mới cho sự khởi đầu mới. Cho thớt chọn 10k mới vs 10k cũ thì cái nào hơn. Hỏi câu như ở hành tinh khác xuống vậy :v

caisua

Xe lăn
mỗi bạn nhỏ làm vài mã QR các mệnh giá nhét túi, gặp ai cứ chìa ra xin chụp ảnh là chuyển xong tiền

mb.vaynganhang

Xe tăng
Năm nay, vk ck em gạt luôn vụ lo đổi tiền mới ra khỏi đầu, bớt dc việc, bớt dc mối bận tâm, bớt dc thời gian, :)

Đại tướng Alo

Xe điện
Em chả cần tiền lẻ mới, tiền cũ cũng được, đi lễ chùa cốt ở cái tâm mình. Công đức bao nhiêu thì bỏ vào hòm công đức, bao nhiêu cũng ở cái tâm mình, tiền cũ hay mới đều như nhau, Nhà Phật đâu phân biệt tiền nhiều-tiền ít-tiền mới-tiền cũ.....
Còn để tiền lẻ trên ban thờ Phật, gài tiền lẻ vào tượng ở Chùa-Đền-Miếu, hay vứt tiền lẻ ở cửa đình....em không có làm điều đó.

namson229

Xe điện
thớt có được sống bình thường như những người bình thường ở nước em không mà thắc mắc như thế ?....=))
nhà nước sao ko in ra, để kho bạc thu phí đổi tiền, công khai....dân có nhu cầu mà

huycannhinho

Xe tải
Em còn chả mừng tuổi ai bằng tiền, toàn tặng sách. Sách mua Tiki thanh toán bằng thẻ. Chùa thì em chả đi, vì phản cảm với các hoạt động phú quý sinh lễ nghĩa của cả dân lẫn sư. Đầu năm em hay đăng FB bán đấu giá tranh bà chị hoặc cháu em vẽ, tiền thu được em chuyển cho các tổ chức từ thiện như Trò nghèo vùng cao (Cơm có thịt) hoặc Phẫu thuật nụ cười, năm nay thì dự định sẽ ủng hộ Nhà chống lũ. Những địa chỉ như vậy không bao giờ lăn tăn chuyện tiền nhận được có mới cóong hay không.
Em ủng hộ và sẽ theo bác
Đơn giản và ý nghĩa

• Vodka
Reactions: one