[Funland] Tiền điện tháng 6 nhà iem.

nhà em tháng này gáp rưỡi.Sang tháng chắc còn hơn.

Mioaki

Xe buýt
Nhiều yếu tố lắm! Như nhà em quạt trần bật 12 tiếng, điều hòa thì chỉ cần để 28 độ.
Thế mới bảo nhiều cụ trời 40 độ thì bật điều hòa 24 độ xong đến cuối tháng lại chửi đổng lên là phải trả tiền nhiều quá.

Mà cụ nào thấy tăng vọt lên thì vệ sinh cái dàn lạnh điều hòa đi. Bụi bám gió nó không ra được thì cực tốn điện.

bearbie

Xe điện
Nhà cụ này giống nhà e. T4 chưa đến 400 số, t5 tự dưng lên hơn 800 số. Nhà em 2 điều hoà (chỉ dùng vào đêm), không bếp, không nóng lạnh (vì nhà e ăn và sinh hoạt gia đình ở bên cạnh). Thế mà sao số điện tăng khủng thế. Các cụ có nghĩ là Sở điện có thể dùng cách gì đó để điều khiển công tơ từ xa không?
Vấn đề là tại sao nó chỉ đk nhà bác và 1 số bác khác, còn rất nhiều người trên đây (kể cả tui) đều thấy nó đúng? Chọn nạn nhân ngẫu nhiên chăng? 😂

Mioaki

Xe buýt
Em rỗi hơi nên lắp thêm cái công tơ điện tử bé như cái át đôi trong tủ điện. Đến kỳ ghi số em tính tháng này dùng hết 490 số, vài ngày sau tin nhắn báo đúng 490 số thật.
PS: loại trừ các nguyên nhân như công tơ không chính xác, giá điện cao hay thấp v.v... Em không thấy có lý do nào để ngành điện gian dối trong việc tính tiền điện cả. Các cụ dùng cho sướng xong đến khi trả tiền thì chửi cho sướng mồm.
Hiện tại thì phần lớn là công tơ ghi số tự động rồi. Nên không còn có kiểu "ghi nhầm" nữa đâu. Nếu có vấn đề thì là công tơ hỏng hoặc bị câu điện trộm.

SangSangVu

Xe buýt
Thế mới bảo nhiều cụ trời 40 độ thì bật điều hòa 24 độ xong đến cuối tháng lại chửi đổng lên là phải trả tiền nhiều quá.

Mà cụ nào thấy tăng vọt lên thì vệ sinh cái dàn lạnh điều hòa đi. Bụi bám gió nó không ra được thì cực tốn điện.
Nhiều bác ko biết dùng điều hòa cứ tưởng để số nhỏ là chắc chắn đạt được. Nhưng nếu trời nóng quá, công suất ko đủ thì chạy mãi cũng không đạt dc nhiệt độ mong muốn, thành ra đốt tiền điện.

Mandalord

Xe điện
Em vừa có thông báo tiền điện tháng 5 hết 2.6tr. Tháng 4 hết có 1.6tr, nhưng t5 dùng điều hoà nhiều thì phải chịu. Em xác định sẵn tháng 6-7 ít ra cũng 3,5tr.

Abram

Xe điện
Em nghe nói rằng các công tơ điện giờ mang tính điện tử. Với một trí hiểu biết hạn hẹp của em về kỹ thuật thì em hiểu nó như các hãng máy tính có thể xâm nhập vào các máy tính cá nhân để sửa các lỗi phần cứng phần mềm trong đó. Vậy em nghĩ có thể Sở điện cũng can thiệp được vào các công tơ kiểu vậy (mọi thứ hoàn toàn do em suy luận nhé). Em muốn hỏi các cao nhân về công nghệ liệu họ có thể làm thế được không? Còn câu hỏi "họ làm thế để làm gì?" thì dễ trả lời cực, em chả phải trả lời cụ cũng có thể trả lời được. Với trường hợp nhà em thì em thấy số điện tăng một cách bất thường, nó không phản ánh đúng bản chất của sự vật hiện tượng như nó đang có trong thực tế, mà có thể do một "ý chí" nào đó tác động.
Để em trả lời nốt câu hỏi cho cụ nhé.
Em thách bọn điện từ lớn đến bé dám dùng cái “ý chí” của cụ đấy. Đơn giản là nó dùng cái “ý chí” của cụ nó chẳng được bất kỳ xu nào, các cụ trả tiền qua hóa hơn cơ mà; Và em tin, trên đời này chẳng đứa nào thích đi tù cả. Không được gì mà lại phải đi tù thì có họa điên mới làm!

Về kỹ thuật, khả năng hack một cái công tơ từ xa là không thể, các chuyên gia (đầy trên mạng) đều công nhận thế.

cuckhoai

Xe tăng
Em nghe nói rằng các công tơ điện giờ mang tính điện tử. Với một trí hiểu biết hạn hẹp của em về kỹ thuật thì em hiểu nó như các hãng máy tính có thể xâm nhập vào các máy tính cá nhân để sửa các lỗi phần cứng phần mềm trong đó. Vậy em nghĩ có thể Sở điện cũng can thiệp được vào các công tơ kiểu vậy (mọi thứ hoàn toàn do em suy luận nhé). Em muốn hỏi các cao nhân về công nghệ liệu họ có thể làm thế được không? Còn câu hỏi "họ làm thế để làm gì?" thì dễ trả lời cực, em chả phải trả lời cụ cũng có thể trả lời được. Với trường hợp nhà em thì em thấy số điện tăng một cách bất thường, nó không phản ánh đúng bản chất của sự vật hiện tượng như nó đang có trong thực tế, mà có thể do một "ý chí" nào đó tác động.
- Về mặt lý thuyết thì con người có thể can thiệp vào ghi chỉ số công tơ, nhưng chẳng thằng điên nào làm thế để làm gì. Vì nếu làm thế nó chả được lợi lộc gì mà khi bị phát hiện thì chắc nhẹ cũng đuổi việc.
- Còn cụ nói câu hỏi họ làm thế để làm gì cụ nói trả lời dễ cực, thực ra cụ cũng không thể trả lời được. Điện lực là cả một ngành, gian dối không thể vào túi một cá nhân nên không ai làm việc gian dối đó để làm gì cả.
PS: Vẫn biết lòng tin và niềm tin với một số người giờ là thứ xa xỉ. Nhưng phải suy nghĩ chứ cứ bạ đâu cũng chửi thì, à mà thôi.

Mioaki

Xe buýt
Túm váy lại là nhiều cụ vẫn cố tình không hiểu là nếu hôm 40 độ vẫn bật điều hòa bằng thời gian với hôm 33 độ thì chắc chắn không phải là vẫn dùng điện với mức như cũ được.

Mioaki

Xe buýt
Mà ở hà nội, bây h công tơ tự động nó cập nhật số đo hàng ngày, khách hàng hoàn toàn có thể check được.

dhatcntt

Xe tăng
Em thách bọn điện từ lớn đến bé dám dùng cái “ý chí” của cụ đấy. Đơn giản là nó dùng cái “ý chí” của cụ nó chẳng được bất kỳ xu nào, các cụ trả tiền qua hóa hơn cơ mà; Và em tin, trên đời này chẳng đứa nào thích đi tù cả. Không được gì mà lại phải đi tù thì có họa điên mới làm!

Về kỹ thuật, khả năng hack một cái công tơ từ xa là không thể, các chuyên gia (đầy trên mạng) đều công nhận thế.
- Về mặt lý thuyết thì con người có thể can thiệp vào ghi chỉ số công tơ, nhưng chẳng thằng điên nào làm thế để làm gì. Vì nếu làm thế nó chả được lợi lộc gì mà khi bị phát hiện thì chắc nhẹ cũng đuổi việc.
- Còn cụ nói câu hỏi họ làm thế để làm gì cụ nói trả lời dễ cực, thực ra cụ cũng không thể trả lời được. Điện lực là cả một ngành, gian dối không thể vào túi một cá nhân nên không ai làm việc gian dối đó để làm gì cả.
PS: Vẫn biết lòng tin và niềm tin với một số người giờ là thứ xa xỉ. Nhưng phải suy nghĩ chứ cứ bạ đâu cũng chửi thì, à mà thôi.
Cụ ấy thì gì cũng biết, chỉ ko biêt việc để điều hòa 28 độ sẽ tiết kiệm điện hơn để điều hòa 18 độ đâu 2 cụ

cuongdiv

Xe container
E vừa thanh toán qua ví Momo, nó báo tăng 2,5 lần so với tháng trước :((

Mưa tháng 11

Xe tăng

OK, cụ tr
Cám ơn cụ đã trả lời câu hỏi, tức là về mặt lý thuyết người ta có thể làm được điều đó. Tôi không hề khẳng định rằng họ đã làm điều đó và cũng chưa hề chửi câu nào, thưa cụ.

cuckhoai

Xe tăng
OK, cụ tr

Cám ơn cụ đã trả lời câu hỏi, tức là về mặt lý thuyết người ta có thể làm được điều đó. Tôi không hề khẳng định rằng họ đã làm điều đó và cũng chưa hề chửi câu nào, thưa cụ.
Rất xin lỗi cụ nếu em đã hiểu nhầm ý của cụ, nhưng dù sao em cũng tò mò muốn biết bản chất thật câu nói này của cụ là gì: 'Với trường hợp nhà em thì em thấy số điện tăng một cách bất thường, nó không phản ánh đúng bản chất của sự vật hiện tượng như nó đang có trong thực tế, mà có thể do một "ý chí" nào đó tác động. "?

kobold alone

Xe đạp
Bọn mất dạy thế, giờ em khiếu nại được ko cụ nhỉ
Cụ phải xem và chụp lại luôn cái số điện lúc nó chốt là ngày nào, đang bao nhiêu số trên đồng hồ để dựa vào đó xem chính xác hay không. Chứ mình không xem luôn nó để dồn tháng sau là khóc luôn đó. Lúc đó mình kiện làm sao ? đồng hồ lúc đó vẫn đúng mà. Họ lại bảo: do nắng nóng cao điểm :(

ngu ngơ

Xe điện
Nhà cụ này giống nhà e. T4 chưa đến 400 số, t5 tự dưng lên hơn 800 số. Nhà em 2 điều hoà (chỉ dùng vào đêm), không bếp, không nóng lạnh (vì nhà e ăn và sinh hoạt gia đình ở bên cạnh). Thế mà sao số điện tăng khủng thế. Các cụ có nghĩ là Sở điện có thể dùng cách gì đó để điều khiển công tơ từ xa không?
mua cái công tơ riêng cho điều hoà là biết ngay :)) Nhà em điều hoà để 28 độ nhưng tiền điện vẫn tăng từ 450kw lên 900kw. Rút ra một số điều sau khi dùng là để chạy cả ngày khi nóng 40 độ số kw không tăng nhiều so với bật ngắt quãng, do bật ngắt quãng điều hoà chạy không dừng đến nhiệt độ tường ở mức nhiệt mong muốn. Nhiệt độ điều hoà phụ thuộc vào hướng đặt cửa gió, khả năng đối lưu không khí trong phòng nên cùng nhiệt độ mà thêm quạt thời gian vận hành của điều hoà dài hơn không quạt :D Thôi nắng thế, tốn thế cũng đành chụi.

lenhhoxung1980

Xe điện
Em rỗi hơi nên lắp thêm cái công tơ điện tử bé như cái át đôi trong tủ điện. Đến kỳ ghi số em tính tháng này dùng hết 490 số, vài ngày sau tin nhắn báo đúng 490 số thật.
PS: loại trừ các nguyên nhân như công tơ không chính xác, giá điện cao hay thấp v.v... Em không thấy có lý do nào để ngành điện gian dối trong việc tính tiền điện cả. Các cụ dùng cho sướng xong đến khi trả tiền thì chửi cho sướng mồm.
Em cũng nghĩ ngành điện họ chả gian dối làm gì. Gian cũng có được thêm tiền vào túi đâu. Dù các cụ dùng nhiều hay ít thì lương ngành điện cao sẵn rồi.