[Funland] Tiền điện - câu chuyện không cũ không mới

Haolo1992

Xe tăng
Tháng trước chốt số sau tết, tình thành hơn 1 tháng tiền điện tăng, tháng này thì hình như có 20 ngày thôi nên tiền điện giảm.
Nhà em hết có 300k @@
Mợ theo dõi thêm xem sao.

NewPeace

Xe điện
Mấy đưa đi ghi số nhà các cụ có ghi gian thì cũng ko bỏ túi nó được mà lơ mơ lộ ăn chửi, mất việc. Phải các cụ mà đi ghi chỉ số thì có làm việc đấy không?

thachnhung

Xe container
Em thấy điện khá minh bạch vì thủ tục đơn giản và thanh toán online rồi chứ cụ thử đi làm cái hợp đồng nước nóa mới nhục cơ!

Tháng rồi là tháng 2 có 28 ngày, cộng thêm việc dịch ghi số do trùng vào Tết.
Ví dụ nếu lịch ghi số nhà cụ là ngày 5 hàng tháng thì tháng vừa rồi ngày 5/2 rơi vào 1 Tết, dịch sang ngày 12/2, điều đó có nghĩa:
- Tiền điện tháng 2 nhà cụ sẽ cao (vì nó tính từ ngày 5/1 đến 11/2 tức là 37 ngày)
- Tiền điện tháng 3 của cụ sẽ thấp hẳn đi (vì nó tính từ ngày 12/2 đến ngày 4/3 tức là 20 ngày)
- Sang tháng 4 sẽ về lại bình thường, ghi số ngày 5 hàng tháng, tiền điện tính từ ngày 5 tháng này đến ngày 4 tháng sau

Việc dịch chuyển ngày ghi số chẳng qua là do trùng vào Tết, công nhân điện cũng là người lao động, họ cũng phải được nghỉ Tết chứ
Còn suy luận "Chắc chắn có vấn đề" như cụ thì cụ xem lại nhé
Cụ đọc lại cái còm của cụ thớt trên thì mới hiểu em muốn nói cái gì, em đang nói cái tình trạng thực tế của 1 cụ thớt trên vì cụ ý nói là tháng này có 300k còn các tháng trước toàn 800-100k lên em mới còm trả lời cụ đó, vì việc ghi chỉ số điện ít hơn tháng này sau đó để lại sang tháng sau chỉ có người đi ghi biết chứ chủ nhà ít khi biết và quan tâm, trường hợp thực sử dụng tháng này đúng số là 150 số nhưng ghi 100 còn 50 số kia lại bị tính vào tháng sau và lại là giá lũy kế thì chỉ có người ghi mới rõ nhất, cái tình trạng này thực tế không hiếm gặp còn việc kiểm tra tính minh bạch của việc ghi số em chưa thấy EVN có thông báo lên em không rõ, riêng cái việc nghỉ tết của CBCNV của EVN em không bàn đến vì họ là người lao động thì quyền lợi nghỉ là của họ.nếu cụ giải thích được cái tính minh bạch của chỉ số ghi cuối tháng thì cụ trả lời giúp em còn không em xin dừng còm ạ.

nó nhắn tin báo như vậy mà cụ, hàng tháng hết bao tiền nó đều nhắn. xong vào vcb chuyển xoẹt cái xong :D
em còn đăng ký bên VCB có thông báo tiền điện là tài khoản VCB tự trừ tiền mà cụ.

cuongdiv

Xe container
E ở một mình, thiết bị điện ko có cái nào quá 2 năm tuổi trừ cái máy bơm nước cũng trong khoảng 800-1200 cho mùa hè.
Thực ra ở một mình không khác biệt mấy đâu, tủ lạnh/cây nước uống vẫn 24/7, về nhà có 1 mình thì vẫn bật điều hoà. Chỉ có cái quần áo ít giặt hơn, và nước nóng ít dùng hơn thôi.
Klq nhưng e thấy bảo cây nước nóng nó cũng ăn điện nhiều vì nó đun đi đun lại nhiều lần trong ngày

Hai_levis

Xe tải
Cụ đọc lại cái còm của cụ thớt trên thì mới hiểu em muốn nói cái gì, em đang nói cái tình trạng thực tế của 1 cụ thớt trên vì cụ ý nói là tháng này có 300k còn các tháng trước toàn 800-100k lên em mới còm trả lời cụ đó, vì việc ghi chỉ số điện ít hơn tháng này sau đó để lại sang tháng sau chỉ có người đi ghi biết chứ chủ nhà ít khi biết và quan tâm, trường hợp thực sử dụng tháng này đúng số là 150 số nhưng ghi 100 còn 50 số kia lại bị tính vào tháng sau và lại là giá lũy kế thì chỉ có người ghi mới rõ nhất, cái tình trạng này thực tế không hiếm gặp còn việc kiểm tra tính minh bạch của việc ghi số em chưa thấy EVN có thông báo lên em không rõ, riêng cái việc nghỉ tết của CBCNV của EVN em không bàn đến vì họ là người lao động thì quyền lợi nghỉ là của họ.nếu cụ giải thích được cái tính minh bạch của chỉ số ghi cuối tháng thì cụ trả lời giúp em còn không em xin dừng còm ạ.
Thì đã giải thích cho cụ là "cái tháng này 300k" chính là cái tháng Tết vừa rồi còn gì, cụ vẫn chưa hiểu à? Tiền điện tháng 3 của tất cả các nhà đều giảm sâu chứ ko riêng gì nhà cụ kia
Còn việc lịch ghi số, tra cứu chỉ số, tiền điện....minh bạch rõ ràng, chả qua là cụ chả chịu tìm hiểu thôi. Ví dụ nhà cụ ở HN, cụ tải phần mềm EVNHANOI CSKH vào điện thoại, mở nó ra, nhập mã khách hàng (hiển thị trên hóa đơn tiền điện nhà cụ: ký hiệu là PD....., pass cũng là mã khách hàng), cụ vào đó thì cu ti củ tỉ gì cũng công khai trên đó. Cụ ko làm được cụ đưa mã KH nhà cụ đây tôi tra cho
Còn việc ghi số 100 để lại 50 như cụ nói, chả qua ngày xưa đến ngày mà trời nó nắng quá hay mưa quá công nhân người ta ngại trèo người ta ngồi nhà bịa số, nên có tình trạng ghi số gian dối thế, chứ bản chất chả phải để lại 50 số làm quái gì, vì làm thế ô công nhân ghi số có được thêm đồng mịa nào đâu mà phát hiện ra thì bị kỷ luật.
Giờ cô bản là công tơ điện tử, ghi số từ xa rồi, chả ai làm thế làm gì.
Cho nên phát biểu gì, cụ nên nghĩ tí, đừng cảm tính, vì nó ảnh hưởng đến nhiều người công nhân chân chính

f320

[Tịch thu bằng lái]
Có công tơ điện các cụ cứ đối chiếu là ra thôi mà, chứ ngồi vẽ thuyết âm miu làm gì cho nó đau đầu :D

Js.Giang

Xe đạp
Ôi chúng ta là những con ếch đang bị luộc (:|

Thì đã giải thích cho cụ là "cái tháng này 300k" chính là cái tháng Tết vừa rồi còn gì, cụ vẫn chưa hiểu à? Tiền điện tháng 3 của tất cả các nhà đều giảm sâu chứ ko riêng gì nhà cụ kia
Còn việc lịch ghi số, tra cứu chỉ số, tiền điện....minh bạch rõ ràng, chả qua là cụ chả chịu tìm hiểu thôi. Ví dụ nhà cụ ở HN, cụ tải phần mềm EVNHANOI CSKH vào điện thoại, mở nó ra, nhập mã khách hàng (hiển thị trên hóa đơn tiền điện nhà cụ: ký hiệu là PD....., pass cũng là mã khách hàng), cụ vào đó thì cu ti củ tỉ gì cũng công khai trên đó. Cụ ko làm được cụ đưa mã KH nhà cụ đây tôi tra cho
Còn việc ghi số 100 để lại 50 như cụ nói, chả qua ngày xưa đến ngày mà trời nó nắng quá hay mưa quá công nhân người ta ngại trèo người ta ngồi nhà bịa số, nên có tình trạng ghi số gian dối thế, chứ bản chất chả phải để lại 50 số làm quái gì, vì làm thế ô công nhân ghi số có được thêm đồng mịa nào đâu mà phát hiện ra thì bị kỷ luật.
Giờ cô bản là công tơ điện tử, ghi số từ xa rồi, chả ai làm thế làm gì.
Cho nên phát biểu gì, cụ nên nghĩ tí, đừng cảm tính, vì nó ảnh hưởng đến nhiều người công nhân chân chính
Em đồng ý với giải thích của cụ về số tiền giảm của tất cả mọi người trong tháng này, còn việc tải phần mềm EVN hay cái việc ghi số của người ghi em cũng không tự nghĩ ra mà thực tế có trường hợp người dân phải trả rồi, lên có nghi ngờ cũng khó tránh khỏi, việc người công nhân chân chính và có trách nhiệm bị ảnh hưởng của một số người công nhân không chân chính thì đó là thực tế xã hội, không phải EVN mà cấp nước hay giáo dục cũng có người này người khác lên chúng ta cũng mong xã hội công bằng nhưng chắc còn khó, bản thân em không nói cụ thể hay đả kích công nhân nào nhưng cũng phải công nhận là nếu có sự không minh bạch thì dân vẫn là người chịu thiệt và em nói trên cương vị người dùng và là dân. nếu cụ là công nhân EVN chân chính thì cho em xin lỗi cụ.

Có công tơ điện các cụ cứ đối chiếu là ra thôi mà, chứ ngồi vẽ thuyết âm miu làm gì cho nó đau đầu :D
Em cũng mong được như cụ nói thì tốt quá, ví dụ cứ hàng tháng họ thường ghi số là từ ngày 10-15 hàng tháng thì trong ngày đó ta muốn kiểm tra thỉ ra công tơ nhòm chỉ số công tơ rồi ghi lại đến khi nhận chỉ số tiêu thụ thì sẽ ra chỉ số mình dùng trong tháng, nhưng ở chỗ em và 1 số chỗ em biết thì công tơ điện họ tập trung 8-10 cái công tơ cho vào 1 cái tủ và đặt ở vỉa hè khóa lại muốn biết công tơ mình là cái nào phải có khóa mở tủ to đó ra nhưng chìa khóa thì các hộ dân ko giữ, muốn xem phải gọi công nhân điện lực khu đó, chính vì vậy lên muốn nhòm công tơ nhà mình cũng ko rễ ạ.

scarles

Xe máy
Ngày 20 em thấy có đi đọc số điện đấy ạ

NewPeace

Xe điện
Bây giờ lòng tin là của hiếm nên nhà cung cấp dịch vụ kiểu gì cũng bị ăn chửi. Cước điện thoại tính theo phút thì bị nghi ngờ ăn gian khi lập trình tính cước, đọc chỉ số công tơ thủ công, mời đại diện dân cư cùng đọc thì bảo TK 21, 4.0 này nọ mà vẫn còn thang tre, dùng công tơ điện tử đọc từ xa thì nghi ngờ sao công tơ cơ đang dùng tốt lại vẽ ra để thay và kiếm chác, rồi đọc từ xa như thế cộng đồng ai kiểm soát được.
Khó chiều lắm.

Huthasa

Xe container
Quy định chỉ chốt công tơ ngoài sinh hoạt, còn công tơ sinh hoạt nhà dân bình thường thì tính nội suy tiền điện. Người đâu mà chốt tất cả công tơ cùng 1 ngày?
Cho nên biết thì hãy nói.
Bảo dân trí thấp lại tự ái
Nội suy vào mắt. Tháng nào đúng ngày thợ điện đi chốt công tơ tất cả các cột. Ghi linh tinh phát hiện ra vả cho vỡ mồm.

nemesisgau

Xe buýt
Lằng nhà lằng nhằng, nghe như đám ngộ chữ bên Tàu hồi Cận đại nghĩ ra đủ thuyết tâm linh về trời bể.
Em thấy đơn giản nhất là coi điện như 1 hàng hóa thông thường, bỏ cái thói độc quyền áp giá bậc thang lên người dân đi thì ok con gà đen, thớt này coi như chưa từng có. Tháng này ông EVN ấn thấp tháng sau ấn cao thì tổng vẫn như vậy. Còn giờ có nhiều cụ nghi tháng này thấp để tháng sau tính bậc thang lên chóng mặt, và em cũng thế vì có lần em bị tăng vọt vô duyên cớ rồi.
Đấy, tự dưng thời 4.0 lại vẫn còn đi trèo lên xem số, rồi lại ngồi tính nội suy, xong giờ khách hàng vẫn có người nghi ha ha. Ơ kìa, chả ngộ chữ thì sao nữa.
Mà chả biết có tình nguyện ngộ hay không.

ghetcongaixau

Xe tăng
Klq nhưng e thấy bảo cây nước nóng nó cũng ăn điện nhiều vì nó đun đi đun lại nhiều lần trong ngày
Nhiệt không đủ thì nó hoạt động, đạt đủ nó dừng. Nước nóng e ko dùng nên tắt đi, bên nước lạnh thì hôm nào trời ấm, nóng là nó chạy 24/24, hôm trời lạnh mới thấy ngắt

ghetcongaixau

Xe tăng
Lằng nhà lằng nhằng, nghe như đám ngộ chữ bên Tàu hồi Cận đại nghĩ ra đủ thuyết tâm linh về trời bể.
Em thấy đơn giản nhất là coi điện như 1 hàng hóa thông thường, bỏ cái thói độc quyền áp giá bậc thang lên người dân đi thì ok con gà đen, thớt này coi như chưa từng có. Tháng này ông EVN ấn thấp tháng sau ấn cao thì tổng vẫn như vậy. Còn giờ có nhiều cụ nghi tháng này thấp để tháng sau tính bậc thang lên chóng mặt, và em cũng thế vì có lần em bị tăng vọt vô duyên cớ rồi.
Đấy, tự dưng thời 4.0 lại vẫn còn đi trèo lên xem số, rồi lại ngồi tính nội suy, xong giờ khách hàng vẫn có người nghi ha ha. Ơ kìa, chả ngộ chữ thì sao nữa.
Mà chả biết có tình nguyện ngộ hay không.
Với đồng hồ cơ thì từ khoảng 2 năm trước nó dùng máy tính bảng chụp hình rồi, cụ có thể check ở website nên không có chuyện đoán mò nữa ạ. Giờ khu nhà em mới thay đồng hồ điện tử, thì vào website không thấy cái đó nữa. Không hiểu nó đo kiểu gì

hanh trang 5

Xe hơi
Vừa tết xong dùng điện xả láng sắp đón hè dùng điện láng xả ... táo điện khôn VL

hbu082

Xe container
gần nhà máy kẹo thì liên quan gì nhỉ?
từ nhà cũ sang nhà mới khác nhau quá nhiều luôn đấy ạ, nhà cũ mà có chỗ dò điện thì cứ xác định.
nhà em thao tác mỗi thế này mà tiền điện hàng tháng giảm đáng kể, trước khi đi ngủ, rút hết các thiết bị không cần thiết ra khỏi ổ cắm, tắt AT các thứ không sử dụng. Chiều hôm sau đi làm về cần gì thì cắm vào và bật lên, vậy mà giảm kha khá.
mình cứ chủ quan những thứ vài W vài chục W không đáng kể, nhưng khi thực sự tiết kiệm thì thấy cũng ổn.