Chi hội Thường xuyên để đèn báo hết xăng sáng thì Innova dễ hỏng bơm xăng. Tại sao ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

fhouse

Xe hơi
Các cụ có ý kiến chỉ đúng một phần nhỏ thôi. Xe có lọc xăng, dầu thì dễ gì cặn bẩn lên máy được? Đúng là nếu xăng, dầu bẩn thì chỉ tắc ở bộ phận lọc thôi (các Cụ nào không định kỳ thay bộ lọc xăng, dầu thì sẽ gặp). Nếu xăng, dầu để cạn quá thì hay hỏng bơm xăng, dầu lý do rất rõ ràng và dễ hiểu nhất là các Cụ sử dụng bơm nước trong thời gian tương đối dài khi bể bị cạn nước thì sẽ thấy ngay ạ.
Đấy có cụ làm chứng nhé, bơm xăng ít tắc.

fhouse

Xe hơi
Cụ yên tâm đê, đèn vàng báo lúc Range còn cỡ 17-20km mới về 0 kìa, sau khi về 0 rồi em còn đi chán, có lúc đi đến 32km nữa em mới đổ xăng, có người nói được hơn 40km lận. Đa phần đèn vàng, em đi cho range về 0 em mới đổ, cả năm rồi có làm sao đâu, để cạn sạch xăng mới lo.
Sớm muộn cụ cũng sẽ toy bơm xăng nếu đèn sáng mà cứ phang mí chục cây nữa.

@ all. Ý em là
- trường hợp để đèn sáng thường xuyên. Bơm xăng hay chết
- tại sao.

_F4_

Xe tăng
Truớc có cụ giải thích cho e như sau : xe đời cao sử dụng bơm tõm, nên làm mát bơm cũng bằng xăng luôn. Khi bình xăng cạn thì bơm bị hở lên dẫn tới nóng bơm dẫn tới tuổi thọ giảm.

emeraldflagon

Xe buýt
e vẫn để đến khi nào đèn vàng báo thì mí đổ. chưa thấy tèo bơm xăng gì cạ :)

adco

Xe điện
Chuyện này e vào hãng cũg nghe chính cố vấn KT nói vậy. Bơm nằm trong thùng xăng nên được giải nhiệt= xăng , xăng cạn thì giải nhiệt kém. Tất nhiên e nghĩ xài 1-2 năm thì bơm chưa tèo, nhưng yếu dần thì các bác kh nhận biết đâu . Trước đây có bác hỏi sao xe đậu trên dốc, sáng ra đề kh nổ được . Sau phát hiện bơm yếu nó đẩy xăng kh nổi. nếu cứ đậu bằng phẳng thì nó cũng chạy phà phà và bác chủ xe này cũng kh thể biết bơm yếu cho tới lúc nó lăn ra tèo giữa đường
Của bền tại người, xe của mình thì sd tùy ý mình thôi. Nhưng có ngưởi xài cả chục năm vẫn kh phải thay . Còn có người đôi ba năm lại phải thay

phinm

Xe tăng
Truớc có cụ giải thích cho e như sau : xe đời cao sử dụng bơm tõm, nên làm mát bơm cũng bằng xăng luôn. Khi bình xăng cạn thì bơm bị hở lên dẫn tới nóng bơm dẫn tới tuổi thọ giảm.
Cái này em cũng nghe phổ biến thế và em cũng công nhận
Quan trọng hơn nữa là nếu để đèn vàng mà đi cố nhỡ gặp quả tắc đường hoặc trên cao tốc không có chỗ nào mua xăng thì ...

nông^_^dân

Xe tăng
Nếu cụ mà đi đến hết xăng thì xe của cụ sẽ bị ngay một hiện tượng gọi là .... chết máy :) , nên nó báo đèn vàng thì cụ sớm mà kiếm cây xăng thôi ạ. Chả liên quan gì đến việc chết bơm xăng đâu cụ ạ

thienphuc

Xe điện
xăng ở đáy bình bị lắng cặn, khi để cạn xăng sẽ hút cả cặn lên có thể gây tắc nghẽn dẫn đến hỏng bơm.
xe xăng còn đỡ, xe dầu mà để cạn đi bộ kim phun như chơi. Dầu diesel ở mình rất bẩn, những lái xe cẩn thận toàn mua nhiên liệu buổi sáng vì sau 1 đêm, cặn bẩn lắng xuống đáy tec ở cây xăng một phần ;))
cụ rải thích hộ iem sao ban ngày cặn nó k chịu lắng mà phải chờ ban đêm ? (:|

còn cái chuyện bơm xăng đc làm mát bằng xăng thì em nghĩ là chả đúng vì chả ai dám thả cái bơm đó trong thùng xăng nếu nó nóng đc
em nghĩ thêm bơm xăng nó cũng k chạy nhiều như bơm nước nên cũng k đến nỗi nóng như thế
còn cái vụ bơm cặn hay bơm xăng thì em hiểu như cái máy bơm nước ở nhà có ng mua về bơm nước ăn,có ng mua về bơm nước tưới có ng bơm nước cống sao vẫn chạy đấy thôi ? cái này nhà sx họ tính hết cả rồi

em chỉ thấy 1 lần có thông tin nếu để thường xuyên xăng trong bình ít thì hơi nước sẽ có cơ hội tích tụ làm rỉ bình xăng nhưng cũng chưa thấy đc tường hợp nào cụ thể

nhưng nhiều lần oánh võng mệt mỏi khi gần cạn xăng rồi nên cực oải và em đã chứng kiến vụ hết xăng chết ng rồi nên chả bao giờ em để hết quá 1/2 khi đem xe về nhà để qua đêm chắc có lẽ do tính chất cv tạo nên thói quen cho em
còn cái chuyện hỏng do để cạn em nghĩ cái này k phải nguyên nhân chính nhưng có chuyện này em kể cho các cụ nghe
đi xe máy thôi uống rượu rồi nghĩ về đi ngủ trong xe cũng ước lượng đc vài chục km mới hết thôi kệ
đêm hôm dính 1 phát bà bác đi cc nhưng lại ở xa nhà em đến cả chục km hoắng lên phóng xe đến vẫn đủ chả sao cả nhưng lại cần xe đi mua thuốc với việc lọ việc chai đêm hôm hết xăng chả tìm đc chỗ mua ng nhà nằm đó lấy xe khác thì bị cằn nhằn tiếc tý xăng
ông sếp xe nhà hết xăng vứt gara thỉnh thoảng đi tý nên cũng chả đổ mặc dù báo lâu nhưng chỉ đi 1 vài km sau nhiều lần
bà bô sếp đi cc chuyển xuống hầm mới biết lần này xe hết xăng thật chạy lên nhà mở két lấy chìa khóa xe cty xuống đi đc chừng 1 km bà bô bảo "the end"
đưa vào đến viện bsỹ bảo sao k nhanh tý nữa thì cứu đc
1 sếp khác khi nhìn trong bình còn chạy đc khoảng 150km em đòi đổ k nghe bảo thiếu gì cây.chạy đường mòn bão ,cây đổ mất điện chả cây nào nó bơm lại lộn ra đường 1 xa thêm hơn 6 chục km chết nhục
đi xe thằng bạn bảo mua xăng đi nó bảo xe tao chạy còn tầm 30 km k lo chạy từ cúc phương về đến đêm cây xăng nó đi ngủ lại chờ đến sáng mới mua đc xăng
1 lần chay cố đồng hồ báo còn 5 km nhưng thực tế đi đc 1 km thì báo còn 1km may quá đến cái cây xăng kiểu bình ga thôi đành bơm tạm tự nhiên cứ vừa chạy vừa lo mệt cả ng
thế nên chả mấy khi em để hết quá 1/2 bình khi về ngủ qua đêm kể cả có đi xa về muộn thì em cũng vẫn đổ từ khi còn có cơ hội

SPL

Xe container
Sớm muộn cụ cũng sẽ toy bơm xăng nếu đèn sáng mà cứ phang mí chục cây nữa.
Cụ đừng dọa, em ít sợ lắm :-ss Đèn vàng em đi cho Range về 0 là tầm 20km nữa nhưng để cạn xăng thì em phải đi thêm 40km tiếp tức em phải chiến được cỡ 60km đường trường thì may ra xăng mới cạn sạch cụ ợ, em đã từng chiến đèn vàng cho Range về 0 rồi sau đó đi tiếp 32km nữa rồi, chả làm sao sất. Em chưa để cạn kiệt xăng đến nỗi chết máy dọc đường thì làm sao mà chết bơm được. Đèn vàng báo sớm nhưng trong bình cụ lúc đấy vẫn còn ít nhất 5-6l xăng kìa, cái bơm của cụ nó bé bằng 3 ngón tay thì nó tõm tận đâu ấy, có hở tẹo nào đâu mà chết. Với lại phải hở nhiều lần nó mới chết được chứ không phải cứ đến đèn vàng nhiều lần là chết bơm đâu, em đi cả năm nay như vậy rồi, không phải 1 mà 2 xe nhà em lận.
Quan trọng hơn nữa là nếu để đèn vàng mà đi cố nhỡ gặp quả tắc đường hoặc trên cao tốc không có chỗ nào mua xăng thì ...
Đều phải tính hết cụ ợ, đâu phải không tính đổ chỗ nào đâu mà lo :D

fhouse

Xe hơi
Cụ đừng dọa, em ít sợ lắm :-ss Đèn vàng em đi cho Range về 0 là tầm 20km nữa nhưng để cạn xăng thì em phải đi thêm 40km tiếp tức em phải chiến được cỡ 60km đường trường thì may ra xăng mới cạn sạch cụ ợ, em đã từng chiến đèn vàng cho Range về 0 rồi sau đó đi tiếp 32km nữa rồi, chả làm sao sất. Em chưa để cạn kiệt xăng đến nỗi chết máy dọc đường thì làm sao mà chết bơm được. Đèn vàng báo sớm nhưng trong bình cụ lúc đấy vẫn còn ít nhất 5-6l xăng kìa, cái bơm của cụ nó bé bằng 3 ngón tay thì nó tõm tận đâu ấy, có hở tẹo nào đâu mà chết. Với lại phải hở nhiều lần nó mới chết được chứ không phải cứ đến đèn vàng nhiều lần là chết bơm đâu, em đi cả năm nay như vậy rồi, không phải 1 mà 2 xe nhà em lận.
Em còn đi được 80 cây nữa chứ là :))

Cụ có biết bơm xăng ỉn nằm ở đâu ko, cơ chế và điều kiện vận hành cũng như bảo dưỡng nó thế nào không ợ. Câu hỏi tại sao của em nhắm đến đích đích đó.

INNOVA-BOP

Xe buýt
Em còn đi được 80 cây nữa chứ là :))

Cụ có biết bơm xăng ỉn nằm ở đâu ko, cơ chế và điều kiện vận hành cũng như bảo dưỡng nó thế nào không ợ. Câu hỏi tại sao của em nhắm đến đích đích đó.
Phải những thằng chết bơm xăng như em mới hiểu cái đích của cụ hỏi :))
- Hiện tượng chết bơm xăng: ga không lên đc, để nguội máy một lúc lại chạy đc khoảng 10 km lại bị ga ko lên.
- Kiểm tra bằng đồng hồ đo áp là chính xác nhất
- Thay thế có thể thay bơm Vios, vì thay bơm Innova khoảng 8 củ còn vios chỉ 2 củ 6. ( cái này anh em trong hãng khuyên em thế em thay luôn chạy mát trời ông địa luôn.
- Bơm xăng của innova được nằm trong bầu nhựa và làm mát chính bằng xăng, cái đích của kụ ko biết phải chỗ nay ko :))

fhouse

Xe hơi
He he. cám ơn các cụ. Xem ra cụ chánh ko chỉ giỏi xơi vốt ka nhỉ :D
Như em đã nói có nhiều nguyên nhân dẫn đến bơm xăng chết. Nhưng e muốn tìm nguyên nhân chủ yếu và phần nhiều vì để xăng cạn bình ợ. Dạ túm váy lại là em nó không phải động vật lưỡng cư, càng không phải động vật trên cạn. Vâng xin đừng để mất tiền ợ. He hge....

Thanks các cụ đã chia sẻ.

INNOVA-BOP

Xe buýt
He he. cám ơn các cụ. Xem ra cụ chánh ko chỉ giỏi xơi vốt ka nhỉ :D
Như em đã nói có nhiều nguyên nhân dẫn đến bơm xăng chết. Nhưng e muốn tìm nguyên nhân chủ yếu và phần nhiều vì để xăng cạn bình ợ. Dạ túm váy lại là em nó không phải động vật lưỡng cư, càng không phải động vật trên cạn. Vâng xin đừng để mất tiền ợ. He hge....

Thanks các cụ đã chia sẻ.
Khè khè em khóa thớt :))

Trạng thái
Thớt đang đóng