[Funland] Thước máy đo khoảng cách bằng laser có chuẩn xác không ?

phihanhgia

Xe container
Tôi dùng 5 năm để đo trong xd. Đo độ dài chính xác sai số dưới 1mm ở khoảng cách 20m. Tốt hơn nhiều so với kéo thước đo.
Kéo thước đo 20m dùng thước 5m, kéo đo chuẩn cũng sai số cỡ 2-4mm (0.01-0.02%).
Thước xịn đòi hỏi phép đo thời gian chính xác và nguồn laser mạnh để đo khoảng cách xa. Bình thường chỉ đo thời gian chính xác cỡ 10^(-11)s, do đó đo độ dài với độ chính xác cỡ 3mm.

Chào các cụ, tình hình là sắp tới em sắp làm công việc liên quan nhiều đến đất cát, nhà đất, xây dựng, sẽ cần phải do đạc nhiều, em thì có cuộn thước dây rồi, nhưng các cụ cho em hỏi mấy cái máy đo khoảng cách bằng laser xài có tốt và đo có chuẩn xác không ? máy thì tùy mức giá, mà em thấy bọn nó để là sai số +- có 2mm, em đo ở điều kiện ngoài trời nhé. Các cụ nào rành tư vấn phát.

hieukon

Xe container
ngoài trời cụ k biết laser chiếu đến đâu để biết điểm chính xác mình muốn đo ý ạ,
đa số e thấy các cụ làm nhà hay dùng.
mà cũng để tham khảo thôi, chứ chính xác vẫn phải là thước dây.

Viethp90

Xe tải
Thợ xây có cái máy căn vuông vức góc thôi, khẻo cụ hiểu nhầm máy rồi. Vãi điện thoại mà có chức năng đo khoảng cách à ?

Cậu nói cũng có lý, nếu muốn vị trí chuẩn, mang theo cái ống dây nước đi để căn mặt bằng điểm đặt máy đo và điểm cuối cần đo nhỉ ?
IPhone cũng có đo khoảng cách mà cụ

Ne0_Njcky

Xe tải
Trời nắng thì cụ không đo laze được đâu, vì lúc đó không nhận được tín hiệu laze phản hồi về.
Nếu chuẩn thì cụ cứ làm máy trắc đạc, đo cực chuẩn luôn.
Không thì quay về với thước dây thần thánh

Cụ mua hàng xịn sẽ chính xác. Em đề xuất: Leica
Tên như tên hãng máy chụp ảnh hay cảm biến ống kính chụp ảnh vậy nhỉ, quen quá
Trời nắng thì cụ không đo laze được đâu, vì lúc đó không nhận được tín hiệu laze phản hồi về.
Nếu chuẩn thì cụ cứ làm máy trắc đạc, đo cực chuẩn luôn.
Không thì quay về với thước dây thần thánh
Vậy à cụ, nắng to là không đo được hả. Máy trắc đạc này đắt không cụ, hay là mời bên đo đạc địa chính đến nhỉ, cứ 1 mốc lấy 500K =))
Tôi dùng 5 năm để đo trong xd. Đo độ dài chính xác sai số dưới 1mm ở khoảng cách 20m. Tốt hơn nhiều so với kéo thước đo.
Kéo thước đo 20m dùng thước 5m, kéo đo chuẩn cũng sai số cỡ 2-4mm (0.01-0.02%).
Thước xịn đòi hỏi phép đo thời gian chính xác và nguồn laser mạnh để đo khoảng cách xa. Bình thường chỉ đo thời gian chính xác cỡ 10^(-11)s, do đó đo độ dài với độ chính xác cỡ 3mm.
Vậy đo 100m thì sai số cao hả cụ, vd đất rộng cả hecta thì đo dài đấy.
Nhìn chung là chuẩn. Theo em hiểu cái này nó cũng đơn giản ý mà. E dùng hàng Tàu mà bao năm nay cũng thấy ổn. Nhưng chỉ nên mua độ 30m thôi. E nghĩ cứ quảng cáo 50m 70m là lừa. Vì ở cự li đó mắt nào nhìn được 1 điểm bé tí. Mà em thử rồi. Cự li đó là mất tiêu luôn à.
Chắc cũng tùy, tiền nào của đó, con máy 3 củ, thấy google bảo đo cả 100m.

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Cụ mua hàng xịn sẽ chính xác. Em đề xuất: Leica
Hơn chục năm trước em cắn răng mua con Leica vì cũng nghĩ như cụ, dùng sướng nhưng để quên phát mất ngay; sau đành dùng đồ cỏ, hiện là con Xào mì, hay cái là pin Lithium xạc ok!