[Funland] Thuốc lá có hại sức khoẻ: Chia sẻ kinh nghiệm bỏ thuốc, hưởng ứng OF không khói thuốc

Hút thuốc lá có hại cho sức khỏe, bạn hãy chọn một phương án theo ý bạn nhé

• Tôi là người hút thuốc lá và chưa có ý định bỏ

Lượt chọn: 15 15.8%
  • Tôi là người hút thuốc lá và đang có ý định bỏ

Lượt chọn: 28 29.5%
  • Tôi là người hút thuốc lá, đã từng bỏ thuốc nhiều lần rồi nhưng không thành công

Lượt chọn: 24 25.3%
  • Tôi đã từng là người hút thuốc lá nhưng đã bỏ thuốc được rồi, giờ không còn hút nữa

Lượt chọn: 14 14.7%
  • Tôi là người không hút thuốc lá và nghĩ mình sẽ không bao giờ hút

Lượt chọn: 12 12.6%
  • Tôi là người không hút thuốc lá nhưng trong tương lai gần có thể tôi sẽ hút

Lượt chọn: 2 2.1%

• Tổng bình chọn
    95
  • Thời gian đóng: .

boemcun

Xe tăng
Thực ra không khó vậy đâu cụ ạ. Em bắt đầu biết hút thuốc từ năm học lớp 6 năm nay em 37 rồi. Em hút từ thời thuốc cuộn trong túi nylon rồi đến thuốc cuộn sẵn bó 10 điếu một bó rồi Sapa, Tam đảo, điện biên....vậy mà tới giờ này em bỏ cũng được mấy tháng rồi. Cụ cứ bỏ từ từ giảm dần chứ đừng bỏ ngay chắc chắn sẽ được. khi nào ngồi nhậu thấy thèm cụ đừng kìm hãm mà cứ hút nhưng tần xuất cần giảm dần, hoặc khi nào cực thèm đến mức chảy rãi rồi thì mới được phép hút 1/2 điếu. còn những lúc thèm ít thì lúc đấy chỉ là thói quen thôi cụ làm việc gì đó sẽ quên ngay. Có tý kinh nghiệm còi chia sẻ cùng các cụ.

đoạn này mấy ông rít thuóc lá đều giống nhau, :D

Stent

Xe điện
Có một cách giảm từ từ như thế này, nếu các kụ để ý thì sẽ thấy trên các gói thuốc lá tiêu chuẩn (nước ngoài) thường có ghi hàng chữ sau:

Tar (là thành phần các độc chất như các kụ ở trên đã liệt kê) tính bằng mg
Nicotin: là thành phần làm anh em chúng ta nghiện, tính bằng mg

Ở những loại thuốc lá nặng thì
Tar # 70-100 mg
Nicotin # 0.7-1 mg

Ở những loại thuốc lá nhẹ (loại light) thì
Tar # 40 mg
Nicotin # 0.4 mg

Ở những loại thuốc lá loại siêu nhẹ (loại one) thì
Tar # 10 mg
Nicotin # 0.1 mg

Các kụ cứ theo đó mà dần dần xuống hạng là ổn đấy ạ :D

Bóng Chày

Xe lừa
Stent nói:
Có một cách giảm từ từ như thế này, nếu các kụ để ý thì sẽ thấy trên các gói thuốc lá tiêu chuẩn (nước ngoài) thường có ghi hàng chữ sau:

Tar (là thành phần các độc chất như các kụ ở trên đã liệt kê) tính bằng mg
Nicotin: là thành phần làm anh em chúng ta nghiện, tính bằng mg

Ở những loại thuốc lá nặng thì
Tar # 70-100 mg
Nicotin # 0.7-1 mg

Ở những loại thuốc lá nhẹ (loại light) thì
Tar # 40 mg
Nicotin # 0.4 mg

Ở những loại thuốc lá loại siêu nhẹ (loại one) thì
Tar # 10 mg
Nicotin # 0.1 mg

Các kụ cứ theo đó mà dần dần xuống hạng là ổn đấy ạ :D
Theo em không thể giảm từ từ vì vô nghĩa do máu vẫn được thoả mãn một hàm lượng nicotin hàng ngày => vẫn nghiện. Để xai nghiện cần dứt bỏ dứt khoát, tạo cơ chế bắt máu chấp nhận hàm lượng nicotin = 0. Chỉ có như vậy máu mới bắt đầu tập với tình trạng khôbg nicotin => cơ hội để cai nghiện.
Các cụ nào là Bác sỹ vào xác nhận giúp cái!

Sent from my iPhone using Forum Runner

hoalocvung

Xe điện
Theo em không thể giảm từ từ vì vô nghĩa do máu vẫn được thoả mãn một hàm lượng nicotin hàng ngày => vẫn nghiện. Để xai nghiện cần dứt bỏ dứt khoát, tạo cơ chế bắt máu chấp nhận hàm lượng nicotin = 0. Chỉ có như vậy máu mới bắt đầu tập với tình trạng khôbg nicotin => cơ hội để cai nghiện.

Cụ Stent chính là Bác sĩ mà.(*)

Bóng Chày

Xe lừa
hoalocvung nói:
Cụ Stent chính là Bác sĩ mà.(*)
Hình như suy luận của em thuộc ngành triết hoặc tâm lý, không phải ngành y hik hik

Stent

Xe điện

Theo em thì thế này ạ, thực ra thành phần gây ra ung thư rồi thì COPD...chính là nằm ở thành phần "tar" như vậy nếu giảm được từ từ thành phần này thì cũng làm giảm nguy cơ của các bệnh trên (kiểu như ta sang các nước tiên tiến khí hậu tốt hơn ở VN thì ta khỏe lên vậy).

Còn cái thành phần làm ta nghiện lại không độc hại lắm đâu (vì ta hút lượng nhỏ và có cơ chế thải trừ), vì thế người ta mới có phương pháp cai thuốc lá bằng cách chỉ cho hút "nicotin" hoàn toàn không có "tar" và lại thở ra được khói phì phà. Tuyệt, phải không? Nhưng "điếu thuốc" này chỉ có ở nước ngoài, giá cũng hơi cao (VN em nghe nói cũng có nhập về, nhưng không biết bán ở đâu?)

Cách cưỡng bức như kụ bóng chày nói thì vẫn có thể thực hiện được nhưng phải thật kiên quyết (dùng lý trí hơi bị nhiều) và tránh được cám dỗ (cũng phải dùng lý trí hơi bị nhiều), nhất là hàng ngày ta cứ phải uống coffee, ta cứ phải nhậu, ta cứ phải ngồi với đám bạn thân hoặc không...lúc đấy thì cám dỗ ghê gớm lắm ạ, em chẳng dám nghĩ nữa :)

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Stent nói:
Theo em thì thế này ạ, thực ra thành phần gây ra ung thư rồi thì COPD...chính là nằm ở thành phần "tar" như vậy nếu giảm được từ từ thành phần này thì cũng làm giảm nguy cơ của các bệnh trên (kiểu như ta sang các nước tiên tiến khí hậu tốt hơn ở VN thì ta khỏe lên vậy).

Còn cái thành phần làm ta nghiện lại không độc hại lắm đâu (vì ta hút lượng nhỏ và có cơ chế thải trừ), vì thế người ta mới có phương pháp cai thuốc lá bằng cách chỉ cho hút "nicotin" hoàn toàn không có "tar" và lại thở ra được khói phì phà. Tuyệt, phải không? Nhưng "điếu thuốc" này chỉ có ở nước ngoài, giá cũng hơi cao (VN em nghe nói cũng có nhập về, nhưng không biết bán ở đâu?)

Cách cưỡng bức như kụ bóng chày nói thì vẫn có thể thực hiện được nhưng phải thật kiên quyết (dùng lý trí hơi bị nhiều) và tránh được cám dỗ (cũng phải dùng lý trí hơi bị nhiều), nhất là hàng ngày ta cứ phải uống coffee, ta cứ phải nhậu, ta cứ phải ngồi với đám bạn thân hoặc không...lúc đấy thì cám dỗ ghê gớm lắm ạ, em chẳng dám nghĩ nữa :)
Vâng môi trường quyết định hết. Không biết có cái nước nào "môi trường" cả đen và bóng xấu hơn VN nữa không.
Vậy câu hỏi là chúng ta có tạo được môi trường không? Em nghĩ lạp hội ko hút thuốc xem sao?

leprowind

Xe buýt

Em không phải bác sĩ cơ mà chiến thuật giảm liều trong cai thuốc lá chắc chắn thất bại. Vì nó là cái cớ để mỗi khi gặp ai đó hút thuốc lại cho phép mình tặc lưỡi. Cá nhân em thấy bỏ thuốc không khó nếu thực sự quyết tâm. Em từng hút ngày gần 2 gói nhưng bỏ cái rụp, dù 5 năm sau, mỗi khi trời rét thấy ai đó hút vẫn thèm. Khi mới bỏ, trong một ngày, chỉ có vài thời điểm thực sự khó khăn. Chiến thắng cơn thèm những lúc đó là sẽ thành công.

Bóng Chày

Xe lừa
leprowind nói:
Em không phải bác sĩ cơ mà chiến thuật giảm liều trong cai thuốc lá chắc chắn thất bại. Vì nó là cái cớ để mỗi khi gặp ai đó hút thuốc lại cho phép mình tặc lưỡi. Cá nhân em thấy bỏ thuốc không khó nếu thực sự quyết tâm. Em từng hút ngày gần 2 gói nhưng bỏ cái rụp, dù 5 năm sau, mỗi khi trời rét thấy ai đó hút vẫn thèm. Khi mới bỏ, trong một ngày, chỉ có vài thời điểm thực sự khó khăn. Chiến thắng cơn thèm những lúc đó là sẽ thành công.
Đúng rồi vốt ka bác và em

Vàng A Páo

Xe hơi
thèm lắm không chịu được đâu các cụ ạ, kiếm cái điếu thuốc điện tử hút cho nó đỡ hại là ok

boemcun

Xe tăng
cháu đang bị nhiệt mồm, chắc hôm nay không hút điếu nào roài :D, may quá

boemcun

Xe tăng
:21::21::21::21::21: Thôi tốt hơn hết là Cụ chào em nó luôn đi. Có khi nào nhiệt cả tháng không nhỉ. fun cụ tý

;));)) chít nhiệt cả tháng để húp cháo hả mợ Hôn Lộc Vãi :-|=))

hoalocvung

Xe điện
;));)) chít nhiệt cả tháng để húp cháo hả mợ Hôn Lộc Vãi :-|=))
Như thế còn hơn là giống như mấy cái ảnh của cụ bóng chày. Nhìn mấy ảnh đó. Sợ vãi, cháo còn không muốn húp cơ. =))=))=))
Hay là sống chết có số nhẩy cụ :-w:-w

boemcun

Xe tăng
Như thế còn hơn là giống như mấy cái ảnh của cụ bóng chày. Nhìn mấy ảnh đó. Sợ vãi, cháo còn không muốn húp cơ. =))=))=))
Hay là sống chết có số nhẩy cụ :-w:-w
nhìn ảnh hả, ảnh bệnh tật ảnh nào chả khiếp hả mợ Hôn Lộc Vãi ;)), còn nghẻo hay sống cũng không nói trước được, còn số má thì cháu không bàn, vì cái này cũng tùy vào từng người, thế giới nghiên cứu vấn đề này từ lâu ồi, :D

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này chuẩn.
Đã xác định bỏ là phải bỏ luôn.
Bỏ thuốc không hề khó. Nhưng khó nhất là tránh không hút lại. Cái này là thực tế mặc dù nói ra nghe như đùa.

Bóng Chày

Xe lừa
Mời Chã thành lập câu lạc bộ không thuốc trên OF, rồi mình off, rồi mình tuyên truyền, rồi khẩu hiệu vv như bên GT ấy.

Stent

Xe điện
Mời Chã thành lập câu lạc bộ không thuốc trên OF, rồi mình off, rồi mình tuyên truyền, rồi khẩu hiệu vv như bên GT ấy.
Em ủng hộ kụ làm chủ tịch hội vì kụ là thành viên tích cực nhất ạ.

Em làm chân thư ký cho :D

Bóng Chày

Xe lừa
Em chỉ chém tích cực thôi. Chã hoặc các bác có kiến thức y tế là tốt nhất.
Em làm chân thợ viết được không ạ?
Em ủng hộ kụ làm chủ tịch hội vì kụ là thành viên tích cực nhất ạ.

Em làm chân thư ký cho :D