[Funland] Thuốc lá có hại sức khoẻ: Chia sẻ kinh nghiệm bỏ thuốc, hưởng ứng OF không khói thuốc

Hút thuốc lá có hại cho sức khỏe, bạn hãy chọn một phương án theo ý bạn nhé

• Tôi là người hút thuốc lá và chưa có ý định bỏ

Lượt chọn: 15 15.8%
  • Tôi là người hút thuốc lá và đang có ý định bỏ

Lượt chọn: 28 29.5%
  • Tôi là người hút thuốc lá, đã từng bỏ thuốc nhiều lần rồi nhưng không thành công

Lượt chọn: 24 25.3%
  • Tôi đã từng là người hút thuốc lá nhưng đã bỏ thuốc được rồi, giờ không còn hút nữa

Lượt chọn: 14 14.7%
  • Tôi là người không hút thuốc lá và nghĩ mình sẽ không bao giờ hút

Lượt chọn: 12 12.6%
  • Tôi là người không hút thuốc lá nhưng trong tương lai gần có thể tôi sẽ hút

Lượt chọn: 2 2.1%

• Tổng bình chọn
    95
  • Thời gian đóng: .

ducmanh

Xe điện
Em đây cai thuốc lá nhưng lại đá phải thuốc lào mới đau chứ, hôm vừa rồi đi Hà Giang cùng OF, ko có điếu cày nên cứ xin thuốc để hút thế là bây giờ về ho như lão khọm ấy.
Mà cụ chủ còn hay nhậu, hay cafe và nước chè thì đừng mợ bỏ được thuốc.

giangsuki

Xe ngựa
Em đây cai thuốc lá nhưng lại đá phải thuốc lào mới đau chứ, hôm vừa rồi đi Hà Giang cùng OF, ko có điếu cày nên cứ xin thuốc để hút thế là bây giờ về ho như lão khọm ấy.
Mà cụ chủ còn hay nhậu, hay cafe và nước chè thì đừng mợ bỏ được thuốc.
lão đi HG vừa rồi chắc mang được nhiều riệu ngô về lắm nhỉ
hay lão góp riệu, em góp mí bao thuốc, cụ nào đấy góp tý mồi rồi ngồi oánh chén bàn về cách bỏ thuốc nhể

Bóng Chày

Xe lừa
Em bàn thêm một chút về cái sự hút thuốc. Nghiện là một quyền cơ bản của con người! Khổ thân các cụ nghiện. Nhưng, nếu các cụ nghiện và chỉ nghiện với nhau còn đi một lẽ. Vấn đề các cụ nghiện làm ảnh hưởng đến rất nhiều người vô tội. Sân bay còn có phòng hút thuốc riêng, hà cớ gì các cụ cứ hút xả khỏi khắp văn phòng công sở, cơ quan trường học, đường phố, công viên, thôi thì mọi nơi. 2 năm nay có lẽ em cũng nghiện rồi vì hút thuốc thụ động hàng ngày của các cụ. Em tôn trọng quyền tự do cá nhân của các cụ hút thuốc, nhưng đã bao giờ CÁC CỤ HÚT THUỐC TÔN TRỌNG TỰ DO CÁ NHÂN CỦA NGƯỜI KHÔNG HÚT THUỐC!?

Thớt này rồi lại chìm nghỉm như các thớt bỏ thuốc tương tự.

Sent from my iPhone using Forum Runner

xaydung20ld

Xe tải
Nói chung nói về vấn đề này chán chả buồn nói. Đủ mọi cách chả ăn thua. Em xác định rồi, chồng thích hút à? ko bỏ được à? uh thì cứ hút đi. Cùng lắm chết thì chôn thôi [..]
May mà em không thấy mặt mợ khi mợ tuyên bố câu này....... chắc khiếp lắm .....

maybayfun

Xe buýt
Em biết hút thuốc đến nay đã là năm thứ 17 rồi :( quyết tâm bỏ k dưới 100 lần rồi đâu lại hoàn đấy :| thế mới biết bỏ thuốc lá đã khó rồi mà ông nào dính vào heroin có mà bỏ bằng niềm tin nên chả bảo giờ em dính vào cái đấy :D

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Từ đầu giờ chiều hôm qua, tính từ lúc post bài, em chưa động đến điếu nào, đang cố gắng phát huy tiếp (mặc dù rất vật vã).[-O<. Sẽ update trong quá trình cai nghiện cho các cụ.
Hôm qua gửi QĐ xuống văn phòng, yêu cầu anh em "không ai được hút thuốc trong VP nữa, đừng làm ảnh hưởng đến quá trình cai nghiện của tôi". :D

Weird

Xe hơi
Em đang định cai thuốc lá (hình như định cũng nhiều rồi, nghe câu này vợ toàn xì nhếch mép, he he). Đợt này cũng quyết tâm vì thấy phổi phè không được khỏe lắm, cộng thêm hôm trước lên thăm thằng bạn bị tràn dịch phổi nên cũng ghê vãi. Giờ đang 2 ngày 3 bao quen miệng rồi có mưu nào cai thuốc hiệu nghiệm không các cụ? Có đợt em giảm thuốc + nhai kẹo cao su sau này hút còn nhiều hơn chưa kể nghiện cả kẹo cao su. :(
cụ ah em nghĩ bỏ được là cả một vấn đề đó nhât là ở độ tuổi còn làm việc và còn vui chơi này nhiều khi khó tránh được các cuộc nhậu nhẹt cũng như Cafe chém gió nên bỏ được là cả 1 vấn đề
em thì cũng hút TL lâu rồi năm nay 35 năm tuổi đời có khoảng 17 năm hút thuốc
em có 1 kinh nghiệm nho nhỏ của bản thân thế này
Trước ngày em hết 1 có khi đến 2 bao lúc thi Man lúc thì Vina nhất la những hôm ngồi nhậu thi thôi rồi sau những lần nhậu về sáng hôm sau thi khủng khiếp cầm cái bản chải đánh răng lên ....... chắc nhiều cụ cũng sẽ tưởng tượng ra nên em không tả nữa. và em cũng tự bỏ mấy lần nhưng chỉ được vài ba bữa là lại tái nghiện
sau một trận ốm em bắt đầu dùng phương án giảm đần độ năng của thuốc tức là em chuyển sang sử dụng loại thuốc nhẹ nhất có thể, lúc đầu thì hút 1 diếu không ăn thua có lúc cắm 2 điếu dít cùng lúc nhưng rồi đần dần cũng quen dần với loại nhẹ đó mỗi lần chỉ cần 1 điếu ngày hết khoảng 2 bao sau giam dần ngày 1 bao và giờ là 2 ngày 1 bao từ đó đến nay em chưa lần nào nhâu say về mà sáng hôm sau thấy sợ đánh răng cả và cảm thấy cũng thoải mái hơn vì vừa không phải bỏ vừa cảm thấy thoải mái
Đây chỉ là ý kiến cá nhân em thôi có gì các cụ lượng thứ nhé
Em đã thực hiện chuyển đỏi này được 2 năm rồi thấy ổn ( giwof em đang dùng esse Black)

nay em không bỏ nữa

Chỉnh sửa cuối:

ilu251

Xe tải
Website
www.leduyhoang.com

Thôi các cụ cứ hút tiếp đê, hình có sợ nữa chắc cũng chạ ăn thua đâu :P

mai.thanh10

Xe container
2 nguyên nhân chính để bỏ thuốc: sức khỏe và kinh tế. Nếu cụ còn cả 2 thì chả cần bỏ. Em ko có cả 2 nên cai sau 18 năm nghiện nặng. Giờ đã cai đc 5 năm rồi. Khổ nỗi là sức khỏe + kinh tế của em nó lại hồi phục, chẳn có lẽ lại tái nghiện?

vutamhoan

Xe tăng
Cai được hay không nó là do ý chí thôi - không có cách nào khác (trừ khi ốm nặng không hút nổi thôi)
Cháu cũng cai rồi, không thèm thuốc nhưng luôn thèm cái cảm giác cầm điếu thuốc lên - nhưng mỗi lúc thế phải đấu tranh tư tưởng để vượt qua chính mềnh he he he

pingpoong

Xe tăng
Em đang định cai thuốc lá (hình như định cũng nhiều rồi, nghe câu này vợ toàn xì nhếch mép, he he). Đợt này cũng quyết tâm vì thấy phổi phè không được khỏe lắm, cộng thêm hôm trước lên thăm thằng bạn bị tràn dịch phổi nên cũng ghê vãi. Giờ đang 2 ngày 3 bao quen miệng rồi có mưu nào cai thuốc hiệu nghiệm không các cụ? Có đợt em giảm thuốc + nhai kẹo cao su sau này hút còn nhiều hơn chưa kể nghiện cả kẹo cao su. :(
Ngày 2 tới 3 bao cụ nghiện nặng quá em có gần bao mà bỏ mãi chả thấy dc
Em chả dùng thuốc cai nào cả, cụ cứ thử bài này của em xem sao nhá: lúc nào thèm thì nhai vài miếng vỏ chanh (hoặc ăn vài múi) rồi châm thuốc hút. Nói thật là đắng lắm chả thấy ngon gì cả, vài lần như vậy là "cắt cơn" ngay, quan trọng là phải kiên trì. Ghi chú: kiêng chè, cà phê hay bia rượu nhé (vì chơi mấy món này vào thèm thuốc lắm). Chúc cụ thành công!
ý kiến cụ cũng hay, call cho vợ làm vài cân chanh :)

leprowind

Xe buýt
Bác nhờ ai nhét vài đoạn lông đuôi ngựa vào điếu thuốc lá rồi cho vào bao. Khi nào thèm lôi ra hút, khi nào gặp điếu có lông ấy thì chắc bỏ được.
Ấy là em nghe nói thế chứ em bỏ thuốc đơn giản lắm. Quyết tâm tí lúc lên cơn vật vài lần là xong thôi.

PhuongDong

Xe tăng
Em nghĩ bỏ hay không là do mình. Cá nhân em không muốn bỏ, mặc dù nhiều khi cũng thấy mệt mỏi nhưng đời người sống được bao nhiêu mà cái gì mình thích cũng không được làm thì sống làm gì nữa, phỏng ạ.

achille2k

Xe tải
"Hút thuốc thì ấm vào thân" Bỏ thì hơi phí...

MsMuong

Xe tải
Dễ quá mà...Ngày nào nào cũng bỏ khoảng 10 lần à.
Nếu CỤ muốn đoạn tuyệt hẳn thì dùng thử BONI SMOKE xem sao nhé

fanyingjun

Xe hơi
Bấm cụ Chu thớt , E nghiên thuốc từ năm 14 tuổi , hiện tại em 31 tuổi , cũng được liệt vào hàng cao thủ khi 1 ngày e đốt 2,5 bao . Cách đây đung 8 tháng e bắt đâu bỏ thuốc khi ho ra máu ( hjchjc nghĩ lại vẫn ghê ) và e rút ra 1 kinh nghiệm là chẳng có king nghiệm nào cả , tất cả là do Bác thôi , Ngày trước e dùng rất nhiều cách như : nhai kẹo , dán keo , Tay lúc nào cũng ướt để ko cầm được thuốc ... nhiều lắm những cách tern mạng chỉ e , nhưng cuối cùng e có bỏ được đâu . Đến lúc sợ quá thì quyết tâm bỏ bằng được , thật sự e đã bỏ được 8 tháng nay ròi , hiện tại đã hết cảm giác thèm thuốc ròi . Khi mới đầu bỏ thuốc thì khó khăn nhất là 2 tháng đầu , khó chịu king khủng , chân Tay bủn rủn , mồm nhạt thếch ... lúc đầu Bác nên tránh những thứ như : trà đá , ccoffee , tiếp xúc nhiều với ng hút thuốc ... và sau cùng thì phải quyết tâm đến cùng . Chúc Bác thành công .

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Tác dụng của bỏ thuốc lá.

Tết năm nay chủ yếu ở nhà, không đi đâu cả nên em tiện thể kết hợp bỏ thuốc lá luôn.
Mọi việc cũng ổn, đã có vẻ cắt cơn được rồi. Nhưng từ hôm bỏ đến giờ thấy có 1 tác dụng nổi bật là không phải đánh răng vì mồm rất sạch.
Trước đây hút thuốc nhiều nên mồm lúc nào cũng ám khói, miệng thì chát. Có những hôm trước bữa ăn em phải đi đánh răng cho sạch miệng để ăn thấy ngon.
Đợt này em dừng hút từ hôm 30 Âm Lịch, đến này được 3 hôm rồi mà vẫn không có nhu cầu đánh răng.
===> các cụ muốn tiết kiệm kem đánh răng thì nên bỏ thuốc lá.
Các cụ xem có tác dụng (hoặc tác hại) gì nữa thì liệt kê ra để anh em phấn đấu luôn thể.

Bổ sung cái ảnh cho nó phong phú bài vở.:D

Uploaded with ImageShack.us

Chỉnh sửa cuối: